Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Laisxe

Đi bộ
Em đang tìm mua xe đi Tết thấy Fiesta ưng ý mà hợp túi tiền nhất. Các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em ở Hà Nội nên mua ở đâu, nếu order thêm cửa sổ trời thì có đắt và mất nhiều thời gian không?

ATD1-P7

Xe tải
Fiesta mới ra loại mới đấy cụ, loại máy ecoboot đấy 1.0L nhưng cho công suất 125 mã lực như 1.6L, ăn đường hỗn hợp 5,3 lít xăng.

cdv

Xe buýt
Fiesta mới ra loại mới đấy cụ, loại máy ecoboot đấy 1.0L nhưng cho công suất 125 mã lực như 1.6L, ăn đường hỗn hợp 5,3 lít xăng.
Nhưng cái giá phải trả cho sự tiết kiệm xăng này đủ cho cụ đi xe cũ vẫn giống hệt về options thiết kế cỡ 30 năm

saomoc2410

Xe đạp
ford fiesta moi dep, ngon nhung gia cao hon nhieu qua

Tourcare

Xe tăng
Con Yaris nhập Thái cũng 655tr, kém gề đâu cụ.
Kể ra ford bán giá này cũng chát, dù gì ở mình thương hiệu Ford vẫn kém Toy 1 bậc. Giữ giá tầm 600tr thì nhiều người thích hơn
\
ford fiesta moi dep, ngon nhung gia cao hon nhieu qua

vawnsown

Xe tải
Ở đây có cụ nào lắp bệ tì tay cho Fiesta cho em xin cái report cái nhỉ? Giá, ở đâu, chất lượng?
Đây cụ:
http://phutungford.com.vn/vi/spct/id89/Be-ty-tay-Fiesta/
http://car-parts.vn/ct/chi-tiet/74/be-ty-tay.html
Em có mượn của bác giangnamqn để thử vào nhưng nó hơi thấp, không tỳ được tay phải, hoi nhỏ nên em không lấy, đi một thời gian thì kệ cứ thế mà đi, chả lắp gì nữa cả

Chỉnh sửa cuối:

KFC1

Xe đạp
Thớt Fiesta dạo này thấy ít người ghé qua post bài quá, chắc do xe xịn chẳng hỏng hóc gì nên chẳng thấy ai kêu ca cả ;))
Em làm một bài về điều hòa trên xe Fiesta cho đỡ vắng vậy:
Đợt này vào mùa đông, sáng ra đi làm lạnh buốt xương. Ngồi trong xe mà bật quạt gió xong vặn nhiệt độ sang bên đỏ thì ấm xe nhưng được một tí là mờ kính, thế là lại chuyển sang chế độ sấy kính, mà sấy kính thì xe tự động bật máy điều hòa và lấy gió ngoài----> có vẻ tốn xăng, không ấm lắm (thậm chí là hơi lạnh) + có thể nhiễm mùi nếu đi qua khu vực ô nhiễm.
Sau một thời gian thử các loại chế độ em tìm được 1 chế độ tương đối ổn: Để chế độ gió ở nút vừa thổi xuống chân vừa sấy kính, ở chế độ này thì không thấy xe tự động bật máy điều hòa, không tự chuyển sang chế độ lấy gió ngoài, điều chỉnh được nhiệt độ đến mức toát cả mồ hôi mà kính vẫn không bị mờ do hơi nước -------> có vẻ đỡ tốn xăng, cực ấm và ko lo bị ô nhiễm do mùi lạ.
Theo em biết thì xe Ford làm lạnh thì mới chạy máy điều hòa, còn khi làm nóng thì lấy nhiệt từ két nước làm mát động cơ nên theo em nghĩ đi xe mùa đông sẽ tiết kiệm xăng hơn mùa hè nhỉ :-? Các hãng xe khác không biết có vậy không?
Em mới đi 4 bánh, nên biết được cái này cũng thấy hay hay, nhưng không biết để như vậy có ảnh hưởng gì đến xe không? Mong các cao thủ chỉ giáo.
Còn một thắc mắc nữa là cái nút sấy gương (hay sấy kính) ở giữa nút điều chỉnh nhiệt độ ấy là để sấy cái gương (hay cái kính) nào các bác nhỉ ????

Ciao80

Xe tải
Đây cụ:
http://phutungford.com.vn/vi/spct/id89/Be-ty-tay-Fiesta/
http://car-parts.vn/ct/chi-tiet/74/be-ty-tay.html
Em có mượn của bác giangnamqn để thử vào nhưng nó hơi thấp, không tỳ được tay phải, hoi nhỏ nên em không lấy, đi một thời gian thì kệ cứ thế mà đi, chả lắp gì nữa cả
Cám ơn cụ, em cũng đã lấy ở car-part rồi, gắn rồi, cảm giác tạm ổn, tuy rằng chất lượng nhựa hơi lởm.

Ciao80

Xe tải
Cụ đừng lấy ecoboost thì giá vẫn ổn, mà chất lượng thì vượt trội yaris mà cụ. Ecoboots hơi đắt nhưng trải nghiệm công nghệ mới cũng có cái giá của nó chứ.

heysmileplease

Xe tải
Thớt Fiesta dạo này thấy ít người ghé qua post bài quá, chắc do xe xịn chẳng hỏng hóc gì nên chẳng thấy ai kêu ca cả ;))
Em làm một bài về điều hòa trên xe Fiesta cho đỡ vắng vậy:
Đợt này vào mùa đông, sáng ra đi làm lạnh buốt xương. Ngồi trong xe mà bật quạt gió xong vặn nhiệt độ sang bên đỏ thì ấm xe nhưng được một tí là mờ kính, thế là lại chuyển sang chế độ sấy kính, mà sấy kính thì xe tự động bật máy điều hòa và lấy gió ngoài----> có vẻ tốn xăng, không ấm lắm (thậm chí là hơi lạnh) + có thể nhiễm mùi nếu đi qua khu vực ô nhiễm.
Sau một thời gian thử các loại chế độ em tìm được 1 chế độ tương đối ổn: Để chế độ gió ở nút vừa thổi xuống chân vừa sấy kính, ở chế độ này thì không thấy xe tự động bật máy điều hòa, không tự chuyển sang chế độ lấy gió ngoài, điều chỉnh được nhiệt độ đến mức toát cả mồ hôi mà kính vẫn không bị mờ do hơi nước -------> có vẻ đỡ tốn xăng, cực ấm và ko lo bị ô nhiễm do mùi lạ.
Theo em biết thì xe Ford làm lạnh thì mới chạy máy điều hòa, còn khi làm nóng thì lấy nhiệt từ két nước làm mát động cơ nên theo em nghĩ đi xe mùa đông sẽ tiết kiệm xăng hơn mùa hè nhỉ :-? Các hãng xe khác không biết có vậy không?
Em mới đi 4 bánh, nên biết được cái này cũng thấy hay hay, nhưng không biết để như vậy có ảnh hưởng gì đến xe không? Mong các cao thủ chỉ giáo.
Còn một thắc mắc nữa là cái nút sấy gương (hay sấy kính) ở giữa nút điều chỉnh nhiệt độ ấy là để sấy cái gương (hay cái kính) nào các bác nhỉ ????
Cụ vặn hết sang bên đỏ hay sao mà điều hoà ko chạy. Thế thì
toát mồ hôi là phải

HNmember

Xe tăng

Vặn sang ĐỎ mà bật điều hoà thì sẽ hết mờ kính và cũng không bị lạnh. Cái giá phải trả là tốn xăng nhưng có lẽ phải chấp nhận thôi. Để tiết kiệm thì không lấy gió ngoài nhiều và sau 10 ph có thể tắt điều hoà cho đến khi hơi nước xuất hiện trở lại. Quả thật là Fiesta bây giờ chạy rất ổn định, ga rất ngọt, tay lái nhẹ và chính xác… nên chẳng Bác nào phàn nàn về nó nữa.

Chỉnh sửa cuối:

KFC1

Xe đạp

Vặn sang ĐỎ mà bật điều hoà thì sẽ hết mờ kính và cũng không bị lạnh. Cái giá phải trả là tốn xăng nhưng có lẽ phải chấp nhận thôi. Để tiết kiệm thì không lấy gió ngoài nhiều và sau 10 ph có thể tắt điều hoà cho đến khi hơi nước xuất hiện trở lại. Quả thật là Fiesta bây giờ chạy rất ổn định, ga rất ngọt, tay lái nhẹ và chính xác… nên chẳng Bác nào phàn nàn về nó nữa.

Cụ vặn hết sang bên đỏ hay sao mà điều hoà ko chạy. Thế thì
toát mồ hôi là phải

2 bác vẫn chưa hiểu hết ý của em. Em đang tìm giải pháp để chạy xe vào mùa đông mà đảm bảo vừa ấm vừa không bị tốn xăng và không mờ kính. Nếu các bác để chế độ gió ở nút vừa thổi xuống chân vừa sấy kính thì máy điều hòa sẽ không chạy nên sẽ đỡ tốn xăng, dùng nút chỉnh nhiệt độ để điều chỉnh độ ấm theo yêu cầu đồng thời đảm bảo kính lái sẽ không bị bám hơi nước dẫn đến bị mờ.

Hung gia

Xe đạp
Fiesta 1,6l Sedan của em gặp vấn đề ở ghế lái, nâng lên đi nửa ngày nó lại tự động hạ xuống. Mang bảo hành tại Ford An Đô thì KTV bảo ghế nâng bằng bánh răng, không phải bằng hơi, nên cũng không hiểu tại sao có hiện tượng đó :|. Em đang sắp xếp thời gian để kiểm tra lại. Cụ nào gặp hiện tượng giống em cho em xin tư vấn. Cảm ơn các cụ!

HNmember

Xe tăng
Cái vụ ghế lái như vậy là ko tự hãm được. Tháo ra sửa chắc cũng ko khó vì nó chỉ là cơ khí thôi. Kụ đi bảo hành đi.
Xe E đi thì 90% lấy gió ngoài- E sợ thiếu oxy sẽ buồn ngủ! Hihi. Vậy nên E phải lắp thêm lọc gió điều hoà- cái này bị Fò cắt để giảm chi phí cho các đời từ 2012 trở về trước (Đời mới 2013-2014 ko biết có bị cắt ko?).
Chuẩn bị đi đường dài nên hôm qua E đã phải thay 1 bộ mới Ford origin Thailan của Kụ Long BOSCH24/7. Nhận xét là hàng chuẩn, giao hàng tận nơi, tự lắp nên cũng phải loay hoay xem cho miếng nào lên trước mất 10 ph, nhưng lắp đúng là ăn ngay.
Khuyến cáo các Kụ đi FFi nên lắp lọc gió, đảm bảo sạch sẽ trong xe và yên tâm lấy gió ngoài. (Một số Kụ mới mua xe sẽ không để ý vụ này)

cdv

Xe buýt
Cái vụ ghế lái như vậy là ko tự hãm được. Tháo ra sửa chắc cũng ko khó vì nó chỉ là cơ khí thôi. Kụ đi bảo hành đi.
Xe E đi thì 90% lấy gió ngoài- E sợ thiếu oxy sẽ buồn ngủ! Hihi. Vậy nên E phải lắp thêm lọc gió điều hoà- cái này bị Fò cắt để giảm chi phí cho các đời từ 2012 trở về trước (Đời mới 2013-2014 ko biết có bị cắt ko?).
Chuẩn bị đi đường dài nên hôm qua E đã phải thay 1 bộ mới Ford origin Thailan của Kụ Long BOSCH24/7. Nhận xét là hàng chuẩn, giao hàng tận nơi, tự lắp nên cũng phải loay hoay xem cho miếng nào lên trước mất 10 ph, nhưng lắp đúng là ăn ngay.
Khuyến cáo các Kụ đi FFi nên lắp lọc gió, đảm bảo sạch sẽ trong xe và yên tâm lấy gió ngoài. (Một số Kụ mới mua xe sẽ không để ý vụ này)
Xe em có mùi kiểu như khét khét em phát hiện ra có thể lí do khi bật điều hòa, vừa rồi lạnh e để chế độ nóng nhiều thì đỡ. Ai lên xe cũng kêu mùi. Các cụ cho em hỏi em muốn vệ sinh điều hòa, lắp thêm lọc gió và khử mùi thì làm ở đâu hay fải mang vào đại lý ?
Xe em đi số thấp thỉnh thoảng hơi giật chắc là tình hình chung rồi đúng ko các cụ?

HNmember

Xe tăng
Em nghĩ có thể tự làm vệ sinh được mà. http://www.otofun.net/threads/312394-xe-fiesta-co-loc-gio-dieu-hoa-ko-a/page16

Kụ mở cái nắp nhựa ra thì bên trái của hốc đó là dàn lạnh điều hoà. Cần kiếm 1 miếng vải ướt và 1 que đũa tre dài để làm vệ sinh dàn lạnh này. Có thể xịt 1 ít nước loại dùng để làm sạch điều hoà vào rồi lau sạch dàn lạnh. E nghĩ mùi xuất phát từ dàn lạnh này do bị bẩn, ẩm mốc…

heysmileplease

Xe tải
Xe em mới chạy 6500 km nâng gầm lên đã thấy phớt lap chảy dầu rồi. Sao xe nào cũng bị thế mà Ford nó ko sửa chữa nhỉ, hay định để khách năng thăm viếng cho đông gara chính hãng. Mà gọi bảo hành thì rõ lâu, đợt trước thay cái còi phải alo các kiểu cuối cùng cho cái còi chẳng giống nguyên bản.

cdv

Xe buýt
Xe em mới chạy 6500 km nâng gầm lên đã thấy phớt lap chảy dầu rồi. Sao xe nào cũng bị thế mà Ford nó ko sửa chữa nhỉ, hay định để khách năng thăm viếng cho đông gara chính hãng. Mà gọi bảo hành thì rõ lâu, đợt trước thay cái còi phải alo các kiểu cuối cùng cho cái còi chẳng giống nguyên bản.
Vào Ford Thanh Xuân làm nhé bác, em thấy ở đấy nhiệt tình, cứ gọi cậu Nguyên CVDV

Sam so xoi

Đi bộ
Chào các cụ, các mợ! Em hỏi ngu tí, FFi sedan của em còi bấm nặng quá, đó là bệnh chung hay "tình yêu" của em thế ạ? Khắc phục bằng cách nào kính trình để xin chỉ giáo ạ?!

Trạng thái
Thớt đang đóng