Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vawnsown

Xe tải
Kính cụ là nóng máy cũng không xuống, chế độ bù ga khi em bật tắt điều hoà cũng không nhúc nhích vòng tua máy, vẫn 1050 V/P. Em đã để ý kỹ rồi mới xin ý kiến các cụ, mong chỉ giáo. Mang vào Ford Láng Hạ người ta chỉ bảo nhà máy đã fix cố định như thế cho chế độ khởi hành ngang dốc cộng thêm một số lý do ABC,em nghĩ đã fix được như thế thì cũng fix lại được chứ nhỉ.
Riêng con xe này thì em chưa bao giờ đạp thốc ga cả, rất nhẹ nhàng vì em biết khi đạp thốc ga lên còn liên quan đến cái tăng áp, vừa ăn xăng vừa thốc máy giật xe. Em đi nội thành mà báo tức thời hết có 7.8l tốc độ chung bình chỉ 28Km thôi, như vậy là chân ga cũng bình thường đấy chứ
Kụ tháo cực (-) acquy ra khoảng 5ph rồi lắp lại- thực hiện reset lại ECU (tìm tài liệu trong diễn đàn này) để xe trở về chế độ mặc định
Lưu ý làm khi máy nguội, nếu vòng tua về 750v/ph là OK. Chúc Kụ may mắn.
Cụ HNmember dậy chuẩn rồi đấy cụ than_y, cụ đọc lại ở các trang trước hoặc search cụm từ reset hay relearn là có hướng dẫn chi tiết. Trước em vệ sinh cổ hút xong cũng bị chế độ ga buổi sáng cao (kỹ thuật hãng gọi như vậy) y như cụ, sau đó được cụ HN hướng dẫn reset (cụ nên làm buổi sáng sớm sau khi máy nguội hoàn toàn) sau đó đi đứng điềm đạm vài ngày là lại như mới xuất xưởng, nếu vẫn không hết thì phải vào hãng cắm máy vào test lỗi thôi, nhưng hiện tượng này là bình thường, dễ xử lý, không phải bệnh. Các dòng Ford từ Escape, Focus, Mondeo... đều xử lý theo cách này cả.
Chúc cụ may mắn

XTLN

Xe hơi
Xe em Ford Fiesta Sedan 2011 mua cái ấy lắp không vừa. Ghép hai tấm liền kề với nhau có chiều rộng lớn hơn khoang lắp nên phải ghép chồng một đoạn, lại không có gờ nhựa để cài vào khe --> không khít, bụi vẫn bay vào.
Một năm sau em mua loại này lắp vừa in ở chỗ bác BOSCH 24/7

Chuẩn cụ à, em không biết và cứ mua về lắp vào thì thấy nó bị kênh lên, em nghĩ là gió thổi mạnh vào thì 2 tấm đó sẽ cản trước tấm lưới lọc nên cứ để vậy, khoảng 1 vạn em thay, à cụ cho em hỏi chỗ này cụ mua địa chỉ ntn và chi phí ra sao hả cụ?

vuboc

Xe đạp
Tình hình là em vẫn chưa quen được cái mùi xe các cụ à, bà cụ thân sinh của em thì lên xe phát gọi em Huệ luôn, hic hic, em có bỏ vô đó quả dứa, nhưng tiền đâu mà mua dứa hàng ngày :), em có thấy cái gọi là khử mùi xe hiệu lifepro gì đó, các cụ thấy dư lào?
Theo kinh nghiệp dân gian, bác chỉ cần lấy 1 ít than (than củi) đập nhỏ ra và bỏ vào 1 cái túi (vãi bố hoặc vãi chăn mùng) rồi để trong xe như: phía sau, dưới ghế .... sau 1 khoảng thời gian ngắn là than sẽ hút hết mùi hôi của máy lạnh xe.

Ngoài ra, sau khi hết mùi hôi, bác mua 1 ít hạt cafe cũng để vào túi vãi treo trong xe sẽ trị dứt điểm luôn mùi hôi đó.

vuboc

Xe đạp
Trời ơi! bác lết gì mà hao thế ! FF của bác uông xăng như uống bia thì chịu sau nổi. Bác xem lại cách láy như thế nào đấy, thế thì khg xong rồi bác ạ. Em ở Sài gòn, em đi - về Vũng Tàu (Khoảng 270KM) bằng con FF 2014. Lúc đi em đổ đầy bình hết 1tr, khi về tới Chợ Bến Thành, em đổ A95 Full trở lại hết 369000VND thôi ! như vậy mà còn bị các Pro nói là hao xăng rồi !

chie85

Xe tải
Em đi fiesta sedan 1.6 at 2011, suốt 3 năm không hết mùi khét khét hôi hôi, dù đã xử lý đủ mọi cách: phơi nắng xe, giữ gìn vệ sinh, cafe, máy khử mùi v.v. Gần đây mới để ý ra, mùi chỉ bắt đầu xuất hiên khi đi xe được quãng đường vài km, khi động cơ đã nóng máy. Và múi này đặc biệt nặng hơn vào mùa hè. Tham khảo nhiều diễn đàn, thấy có bác bên OS cũng gặp hiện tượng như em và phát hiện ra mùi là do tấm cách nhiệt, cách âm khoang máy với tablo bị nóng chảy khi máy xe nóng tỏa nhiều nhiệt. Em xin tư vấn phải làm thế nào bây giờ ạ? Xe các bác có bị thế không? Xe em đã quá 3 năm, hết hạn bảo hành.
Cụ bị giống xe em,ai lên cũng kêu.
Em hôm nay ngứa tay móc cái da bọc sàn ra thấy chỗ để chân ng ngồi 2 ghế trước thấy có miếng cao su dầy chắc ford làm cách âm,miếng này lão hóa mềm nhũn cấu ra từng miếng nhỏ đc và mùi rất khét,e nghĩ đây là nguyên nhân và chắc e sẽ thay hết cho dứt điểm mùi khét khét hắc hắc

chie85

Xe tải
Còn tấm cách nhiệt bạc dán ở trong khoang máy chỗ mặt sau táp lô ở khoang máy e ko nghĩ tại nó vì nó ở ngoài, thứ 2 nữa nó chịu đc nóng và ko mùi mà bác

fiestafun

Xe tải
Chuẩn cụ à, em không biết và cứ mua về lắp vào thì thấy nó bị kênh lên, em nghĩ là gió thổi mạnh vào thì 2 tấm đó sẽ cản trước tấm lưới lọc nên cứ để vậy, khoảng 1 vạn em thay, à cụ cho em hỏi chỗ này cụ mua địa chỉ ntn và chi phí ra sao hả cụ?
Thực ra nó vẫn có tác dụng nên cứ tận dụng đến khi nó bẩn hãng thay. Em mua ở http://www.otofun.net/threads/525676-bosch24-7-phu-tung-oto-xe-may-bosch-uy-tin-chuyen-nghiep cụ ợ. Cụ nhớ điện hỏi cho kỹ, có gờ nhựa và tổng kích thước ko bị thừa ra.

fiestafun

Xe tải
Em đang chạy FFi sedan 2011 đây, tuyền đi trong phố, 1 củ xăng chỉ lết đc 300km thôi, hãi lắm ạ :))
Xe em có vẻ đỡ hơn chút:
Nếu chạy tuyền trong phố, em đổ 800 xăng 95 chỉ chạy được 350km
Nếu chạy đường trường nhiều thì cũng chỉ lên được 500km là cùng.
Các cụ thì sao ạ?

XTLN

Xe hơi

BinhMai

Xe đạp
Xe em có vẻ đỡ hơn chút:
Nếu chạy tuyền trong phố, em đổ 800 xăng 95 chỉ chạy được 350km
Nếu chạy đường trường nhiều thì cũng chỉ lên được 500km là cùng.
Các cụ thì sao ạ?
Các cụ đi giỏi thế, em (xe đời 2011) cũng chỉ đi được như cụ này; đợt nào tắc đường, em đổ 800k đi được 300km.

Santa Fee

Xe buýt
Cụ XTLN có thể chụp ảnh chỗ lọc gió điều hoà ffi được không ạ, nhà cháu dốt quá chả tìm thấy nó ở chỗ nào:((

picme999

Đi bộ
Em mới lấy con FFi 2014 cách đây 3 tháng, xe ít đi bây giờ mới hết 1000km hôm nay cho đi bảo hành nhưng cũng đổ xăng hết hơn 4 củ. Xe toàn đi trong thành phố các bác ạ. Hi vọng rốt đa xong thay nhớt nó tiết kiệm xăng hơn.

nxnghia114qb

Xe máy
Đọc comment các cụ mà em hãi cái chân ga của em quá, không biết tại xe mới hay tại cách đi mà em đổ 1tr tiền xăng chỉ đi được 320km đường phố, nhưng phố ở em thì khoảng 50% tốc độ em đạt được trên 40km/h. Trip báo 9,7lit/100km, xe em xe titanium 2014 mới đi được 1000km. Cụ nào có bị như em khi mới mua xe không? Nếu tốn thế này thì em hãi quá, chọn vios chắc hợp lý hơn.

fiestafun

Xe tải
Đọc comment các cụ mà em hãi cái chân ga của em quá, không biết tại xe mới hay tại cách đi mà em đổ 1tr tiền xăng chỉ đi được 320km đường phố, nhưng phố ở em thì khoảng 50% tốc độ em đạt được trên 40km/h. Trip báo 9,7lit/100km, xe em xe titanium 2014 mới đi được 1000km. Cụ nào có bị như em khi mới mua xe không? Nếu tốn thế này thì em hãi quá, chọn vios chắc hợp lý hơn.
Cụ ... ngố thế, xe đi dưới 1000k thì đương nhiên phải tốn xăng rồi. Thay dầu 1000 xong phải đi khoảng 1000 nữa hãng kiểm tra mới cả so sánh nhé.

fiestafun

Xe tải
Có nhiều nguyên tắc phải lưu ý khi muốn lái xe tiết kiệm xăng nhưng riêng với em Fiesta này thì em thấy có 1 đặc điểm riêng nữa là:
Đi trong phố đừng cố gắng tăng tốc để xe vào số cao (được vòng tua giảm) vì trong phố mình không thể duy trì được tốc độ cao lâu dài dẫn đến xe phải đổi số liên tục, xe đi rất giật và trung bình vòng tua cao ---> tốn xăng.

Trạng thái
Thớt đang đóng