Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

firewall27

Xe tải
Bắt Ford phải trả lời rõ ràng về vấn đề dính lỗi rò dầu hộp số, từ khi em biết xe của cụ chủ tịch Digger bị là em nó lắm

loxe

Xe máy
Em ủng hộ, nên viết đơn gửi cho Tổng Giám đốc Ford.
Em cứ ám ảnh mãi, bị bể cái gương sau đó các bác thợ lắp kính còn không điều khiển được thì vụ can thiếp đến dầu hộp số thì không biết thế nào nữa.

loxe

Xe máy
Buồn thế, em cũng vậy. Háo hức mua, háo hức chạy, giảng giải với cả bao nhiêu người là nó ưu thế này thế kia.
Đề nghị các bác Ford VN nói nghiêm túc nghe nào (không biết có hắn không, hay hắn đọc chơi cho vui).

loxe

Xe máy
Em ủn nó lên cho thấy cái vụ Fiesta này lên hàng đầu các cụ nhở

Vie.ABC

Xe điện
Xe mới chạy có hơn vạn mà đã vậy ...KCS bất cẩn , tắch trách qóa ford ơi !

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Buồn thế, em cũng vậy. Háo hức mua, háo hức chạy, giảng giải với cả bao nhiêu người là nó ưu thế này thế kia.
Đề nghị các bác Ford VN nói nghiêm túc nghe nào (không biết có hắn không, hay hắn đọc chơi cho vui).
Cụ giống em thía. Ai hỏi về Ford là mình lải nhải đủ thứ quảng cáo không công cho nó, giờ chả dám chém nữa, đúng là f ò

kiki257

Xe máy
Xe em mới chạy được có hơn nghìn cây, quá ít hay chăng mà vẫn chưa thấy có lỗi gì. Dầu cũng chưa thấy chảy (xe em xuất xưởng tháng 7 2012), lô sau này ngta đã khắc phục đc hay là nó chưa đến lúc dở chứng nhỉ? Các bác đã từng bị ơi, xe các bác đi đến tầm nào thì bị dính lỗi rò dầu hộp số ạ?

digger

Xe tăng
Các cao nhân vào cho ý kiến tiếp đi ạ.
Mấy hôm nay ford cứ email cho em để đánh giá service này nọ.
Em chả quan tâm, vì mấu chốt là cái xe thì chả bảo góp ý, góp vài ba thứ lẻ tẻ mất công toi.
@kiki257: Tùy xe cụ ạ, xe em chạy 2 vạn nó mới dở chứng.

qth

Đi bộ
Kính thưa các cụ, các mợ gần xa đang sở hữu Ford Fiesta

...
Như các cụ, các mợ đã biết, hiện nay theo phản ánh trên OTSG và OF, rất nhiều xe Ford Fiesta bị dính lỗi rò dầu hộp số
...
Có thể nếu điều kiện kinh tế cho phép, em chỉ đi Ford 2,5 năm rồi em lên đời, và em thoát được cái tâm lý này, và các cụ cũng thế... nhưng hậu quả gì sẽ chờ người chủ tiếp theo của chiếc xe em đang sở hữu??? Phải chăng chúng ta vô cảm đến mức đó sao???
...
Em lập thớt này, mong muốn các cụ cùng phân tích, tính toán xem chúng ta nên kiến nghị như thế nào, kiến nghị với ai để mong muốn được giải quyết vấn đề này một cách thoả đáng, những mong người tiêu dùng Việt Nam được tôn trọng, hưởng đúng - đủ (không cần thừa) giá trị sản phẩm mà mình bỏ tiền ra mua.

Kính mong nhận được những ý kiên tâm huyết của các cụ, các mợ.
Em xin chào các bác !
Về vụ xì dầu này bản thân em cũng bị, em theo dõi các diễn đàn thì biết em còn là người đi được số cây số ít nhất cơ (xe Fiesta 1.6AT sedan,mua mới vào cuối tháng 09/2012, "cưỡi" được có 250 km đã...xịt). Mới đầu em cũng nghĩ mình "xui" nên vớ phải cái bị lỗi, nhưng giờ em thấy bị nhiều quá nên cũng có suy nghĩ như bác chủ thớt vậy, dù gì thì FORD nên lên tiếng giải thích rõ ràng để người sử dụng yên tâm (em tin chắc rằng Ford VN đã biết chuyện này, nhưng sao họ chưa có giải pháp thích hợp thì không rõ). Diễn đàn OtoFun, OtoSG, ... là những diễn đàn có tiếng, việc đã đến nước khó bưng bít được rồi ! Em nghĩ chúng ta nên tập hợp danh sách (tên, xe, địa chỉ liên lạc, đại lý mua xe,...) đồng ký tên, gửi cho các đầu mối (như Hội bảo vệ người tiêu dùng, Ford VN, thậm chí vì One Ford nên có thể chuyển sang trụ sở chính ở Mỹ,...). Trước tiên, cái chúng ta cần là sự an toàn, kế đó là sự minh bạch, thoải mái về tâm lý, cũng như thời gian và tiền bạc.
P/s: Em ở HCMc, các bác nào "cùng cảnh ngộ", chúng ta có thể offline, cùng xem xét thực tế về xe, cũng như làm quen, bàn luận cụ thể các vấn đề.

qth

Đi bộ
E vẫn ko hiểu xe của kụ digger rò dầu ở chỗ nào? Theo như E hiểu thì bị ở đầu ra của hộp số chứ đâu có bị ở giữa khoang nối động cơ và hộp số? Do vậy chỉ thấy vết dầu ở trục láp chứ ko có dầu ở khe nối giữa động cơ và hộp số? Mà theo E cái vụ này đều do lắp ráp tại VN mà ra thôi, chứ động cơ và hộp số lắp sẵn tại nơi chế tạo rồi có bị gì đâu?
Báo cáo bác là : Xì nhớt ngay tại điểm tiếp nối giữa hộp số và máy ! (xe em đã phải hạ hộp số để làm). Ngoài ra, xui hơn, (bác ấy ở bên OtoGS), bị cả 02, vừa chỗ tiếp giáp hộp số và máy, vừa bị xì nhớt phốt láp.

Long Bầu

Xe hơi
Em cứ ám ảnh mãi, bị bể cái gương sau đó các bác thợ lắp kính còn không điều khiển được thì vụ can thiếp đến dầu hộp số thì không biết thế nào nữa.
Theo em bít thì vp của Ford ở ngay Phan Chu Trinh ấy mờ.

loxe

Xe máy
Ủa, em thấy nhiều cụ bị mà sao không ai lên tiếng kà, lên tiếng đi nào.

calibrationwater

Xe điện
Thế này thì mất khách quá Ford ơi !

Các cụ đã có hội FF , đã là tập thể việc kiến nghị, khiếu nại, làm việc trực tiếp GĐ của nó không khó ! Nếu nó cù nhầy các cụ sắp 1 hàng ra nhà hát lớn căng băng rôn cho nó tiệt luôn đường làm ăn !

Nhuan tho

Xe hơi
Xe em 1 vạn chưa thấy gì nhưng nghe bác Digger nói thì lo thiệt là lo! Đoàn kết phát các cụ nhỉ.
Lúc nào ký "huyết thư" hoặc đưa em FFi đi biểu tình thì các cụ nhớ ới em 1 phát!

HNmember

Xe tăng
Các Kụ bàn cũng hay thiệt, nhưng theo các Kụ là lỗi do đâu? E nói lỗi kỹ thuật thuần túy thôi!
E lưu ý các Kụ là xe càng xịn thì càng mắc nhiều lỗi rất ...trời ơi! Vậy suy ngược lại FFi là... xe F Ò xịn...
Các Kụ bị sự cố xe- chả ai muốn, Ford cũng ko muốn!!! Nhưng sự cố đã xảy ra- Ford đã bảo hành cho các Kụ đầy đủ, xét về luật thì các Kụ cũng ko thể kiện nó được?!
Ford có biết ko?
Quá biết!
Vì hóa đơn tính tiền bay về văn phòng Ford tới tấp, các đại lý càng thay nhiều thì càng được nhiều tiền công thợ và tiền bán phụ tùng... dù họ cũng ko thích thế!
Vậy là trong chúng ta ko ai muốn cả? (Tất nhiên có người khác khoái chí...).
Theo quy trình của Ford 8D mà các Kụ nêu lên thì có thể Ford cũng đánh giá được tình hình rồi, lỗi này khi kiểm tra định kỳ là phát hiện ra, ko uy hiếp trực tiếp đến an toàn xe nên ko cần phải Recall toàn hệ thống.
Có chăng Ford lịch sự gửi cho các Kụ bị lỗi 1 bức thư xin lỗi abc này nọ kèm theo 1 món quà nhỏ là ta lại "ca ngợi" Ford ngay (để F ò chém đẹp sau này?!)
Kụ chủ tịch nên gửi 1 bức thư cho TGD Ford Vietnam và lấy chữ ký của ACE trong cộng đồng này là E ký ngay đấy. Có quà gì nhớ chia nhá...nhá...

Chỉnh sửa cuối:

Lx2009

Xe buýt
Em mong muốn Ford nên có 1 cuộc triệu hồi toàn bộ Fi để kiểm tra, với lỗi chảy dầu hộp số như thế này Focus mới cũng có khả năng dính, các cụ có máu cũng đừng nên làm chuột bạch

digger

Xe tăng
Ủa, em thấy nhiều cụ bị mà sao không ai lên tiếng kà, lên tiếng đi nào.
Thế này thì mất khách quá Ford ơi !
Các cụ đã có hội FF , đã là tập thể việc kiến nghị, khiếu nại, làm việc trực tiếp GĐ của nó không khó ! Nếu nó cù nhầy các cụ sắp 1 hàng ra nhà hát lớn căng băng rôn cho nó tiệt luôn đường làm ăn !
Theo em mình phải đối thoại trực tiếp với người của Ford Vietnam Limited, chứ ko thông qua kênh Đại lý của họ
Bắt Ford phải trả lời rõ ràng về vấn đề dính lỗi rò dầu hộp số, từ khi em biết xe của cụ chủ tịch Digger bị là em nó lắm
Theo em bít thì vp của Ford ở ngay Phan Chu Trinh ấy mờ.
Nhờ bạn bè phóng viên đăng báo dân trí, vnexpress...là Ford chán luôn, mỗi tội thế thì sau này lên đời bán Fi bị...mất giá lắm...he he
Em xin chào các bác !
Về vụ xì dầu này bản thân em cũng bị, em theo dõi các diễn đàn thì biết em còn là người đi được số cây số ít nhất cơ (xe Fiesta 1.6AT sedan,mua mới vào cuối tháng 09/2012, "cưỡi" được có 250 km đã...xịt). Mới đầu em cũng nghĩ mình "xui" nên vớ phải cái bị lỗi, nhưng giờ em thấy bị nhiều quá nên cũng có suy nghĩ như bác chủ thớt vậy, dù gì thì FORD nên lên tiếng giải thích rõ ràng để người sử dụng yên tâm (em tin chắc rằng Ford VN đã biết chuyện này, nhưng sao họ chưa có giải pháp thích hợp thì không rõ). Diễn đàn OtoFun, OtoSG, ... là những diễn đàn có tiếng, việc đã đến nước khó bưng bít được rồi ! Em nghĩ chúng ta nên tập hợp danh sách (tên, xe, địa chỉ liên lạc, đại lý mua xe,...) đồng ký tên, gửi cho các đầu mối (như Hội bảo vệ người tiêu dùng, Ford VN, thậm chí vì One Ford nên có thể chuyển sang trụ sở chính ở Mỹ,...). Trước tiên, cái chúng ta cần là sự an toàn, kế đó là sự minh bạch, thoải mái về tâm lý, cũng như thời gian và tiền bạc.
P/s: Em ở HCMc, các bác nào "cùng cảnh ngộ", chúng ta có thể offline, cùng xem xét thực tế về xe, cũng như làm quen, bàn luận cụ thể các vấn đề.
Em nghĩ, sức mạnh của chúng ta là sức mạnh của tập thể, và quan trọng nhất, đó là sức mạnh của sự thật
Do vậy, em hoàn toàn tán đồng với ý kiến của cụ qth, em đề nghị mọi người hãy tập hợp để đồng kiến nghị, thông qua các kênh bảo vệ người tiêu dùng trong và ngoài nước. Việc này có thể sẽ làm chúng ta mất thời gian, nhưng bù lại chúng ta được sự minh bạch và an toàn, quan trọng nhất là thoải mái về tâm lý. Em dự kiến lên kế hoạch thế này được không ạ:

1. Đề nghị mọi người cùng tập hợp, nếu ai biết những người khác có xe Fiesta bị lỗi tương tự nhưng không tham gia diễn đàn thì thông báo để mọi người cùng biết. Đề nghị mọi người PM cho em để em tập hợp danh sách. Em thấy rất nhiều người kêu ca, nhưng tính đến giờ thớt này đã tồn tại được 20 giờ đồng hồ mà rất ít người lên tiếng.
Em sẽ đề nghị MOD Otofun cho phép stick một cái đường dẫn vào thớt này để mọi người cùng chú ý.
Đề nghị cụ nào tham gia OS kêu gọi mọi người trong đó cùng tập hợp, sau đó anh em 2 miền cùng bàn thảo.
Nội dung tập hợp đề nghị mọi người giúp em trước ngày 20/12/2012 (trong vòng 1 tháng)

2. Sau khi có danh sách, em sẽ cùng mọi người dự thảo, làm bản kiến nghị, trước hết là với hệ thống của Ford (bao gồm Ford VN, Ford không Việt Nam) và với các cơ quan bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng trong và ngoài nước.

Nội dung chính của kiến nghị:
- Nêu thực trạng, thống kê số lượng sơ bộ của Ford Fiesta bị lỗi ở VN. Phân tích những thiệt hại của người tiêu dùng và của Ford trong trường hợp Ford không thẳng thắn nhìn nhận vấn đề và sửa lỗi.
- Kiến nghị Ford giải thích.
- Kiến nghị Ford sửa lỗi. Theo em, cách hợp lý nhất là Ford thiết kế lại hộp số, recall và thay thế toàn bộ cho gần 3.000 xe ở Việt Nam. Đảm bảo hệ phớt, gioăng, các chi tiết làm việc bền bỉ trong nhiều năm sau này. Chi phí này chắc chắn không phải là nhiều và kỹ thuật này không khó đối với Ford.
Chứ nói thật với các cụ, em cũng chả biết Fiesta của em chạy được bao lâu nữa thì lại lỗi, hay là thay xe đi cho rồi... bán bây giờ chắc còn được giá 8-} 8-} 8-}

Nội dung viết dự thảo kiến nghị, em và các cụ sẽ dự thảo cố gắng xong trước 01/01/2013.

3. Các bước tiếp theo, gửi đi đâu, cho ai; làm việc với ai... sẽ tiếp tục được bàn thảo và lên kế hoạch cụ thể.

Vài lời tâm huyết, mong các cụ quan tâm, chiếu cố

HNmember

Xe tăng
Xe E ngoài lỗi rơ trục chữ thập tay lái ra còn bị thấm dầu tại nắp đậy dàn cò mổ- đã thay doăng mới và thấy rằng roăng cao su thay là part EU chứ ko phải của vùng Đông Nam Á. Ngoại suy ra là roăng phớt cao su chưa chắc đã phải là nguyên nhân gây ra những bệnh này?

Chỉnh sửa cuối:

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Anh Đức phải hứa là chưa bán xe cho đến khi dự thảo hoàn thành nhá ...:P

Trạng thái
Thớt đang đóng