[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Không về nhì

Xe tăng

thientudolong

Xe container
bây giờ cho các cụ chọn tăng mà ko bị cắt điện luân phiên và ko tăng nhưng cắt điện luân phiên thì các cụ chọn ntn
đừng bảo đảm bảo an ninh năng lượng là việc của a nhà đèn, dân chúng tôi chỉ biết dùng thôi nhé, đa số mấy a bán điện ko a nào đầu tư truyền tải đâu :D

niceshot

Xe container
Cá nhân em là 1 người tiêu dùng, em cũng mong giá điện sẽ giảm hoặc ít nhất không tăng. Nhưng thực tế là điều này khó xảy ra.

Theo em hiểu thì giá điện tăng do chi phí đầu vào tăng, chưa kể EVN còn phải thực hiện an ninh năng lượng của CP.

Trong khi các nước trên thế giới đã tăng giá điện từ năm trước.

Tóm lại là cụ bảo vệ cho việc tăng giá điện đúng ko ạ!
Ai cũng biết tăng giá điện là việc ko thể ko làm, nhưng là người tiêu dùng khi bị tăng giá thì cứ kêu thôi :))

poiuy

Xe cút kít
bây giờ cho các cụ chọn tăng mà ko bị cắt điện luân phiên và ko tăng nhưng cắt điện luân phiên thì các cụ chọn ntn
đừng bảo đảm bảo an ninh năng lượng là việc của a nhà đèn, dân chúng tôi chỉ biết dùng thôi nhé, đa số mấy a bán điện ko a nào đầu tư truyền tải đâu :D
Mà giá điện tăng nhưng thấp hơn chỉ số lạm phát thì xét ra cũng là giảm chứ không phải tăng. Mọi loại hàng hóa đều thiết lập mặt bằng giá mới, cái nào tăng thấp hơn mặt bằng có thể coi là đã giảm giá.

Không về nhì

Xe tăng
Tóm lại là cụ bảo vệ cho việc tăng giá điện đúng ko ạ!
Ai cũng biết tăng giá điện là việc ko thể ko làm, nhưng là người tiêu dùng khi bị tăng giá thì cứ kêu thôi :))
em là người tiêu dùng nên em thích không tăng. nhưng đứng trên góc độ quản lý vĩ mô cũng như thực tế trên thế giới thì điều này 0 tránh khỏi ;))

thientudolong

Xe container
Mà giá điện tăng nhưng thấp hơn chỉ số lạm phát thì xét ra cũng là giảm chứ không phải tăng. Mọi loại hàng hóa đều thiết lập mặt bằng giá mới, cái nào tăng thấp hơn mặt bằng có thể coi là đã giảm giá.
nhưng còn nâng lên đặt xuống vì liên quan đến cpi và lạm phát cụ ạ, ko thì cho tăng lâu rồi :D

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ các tập đoàn lớn trên thế giới mang tiền đầu tư vào VN nó ngu hết?? Với năng suất lao động người VN + chi phí => lợi nhuận nó cao hơn nơi khác nó mấy sang VN đầu tư nhé cụ.
Năng suất thấp thì làm sao có lợi nhuận cao được cụ?. Quan trọng nhất lợi nhuận cao. Lợi nhận cao thì năng suất cao chứ cụ :))

Không về nhì

Xe tăng
Cụ nghĩ các tập đoàn lớn trên thế giới mang tiền đầu tư vào VN nó ngu hết?? Với năng suất lao động người VN + chi phí => lợi nhuận nó cao hơn nơi khác nó mấy sang VN đầu tư nhé cụ.
Năng suất thấp thì làm sao có lợi nhuận cao được cụ?. Quan trọng nhất lợi nhuận cao. Lợi nhận cao thì năng suất cao chứ cụ :))
hơi lạc đề, nhưng em dẫn chứng 1 ví dụ nhỏ về việc fdi lỗ hay lãi để thấy lý lẽ của cụ có thuyết phục không https://tienphong.vn/coca-cola-vn-lien-tuc-bao-lo-dau-hieu-bat-binh-thuong-post603892.tpo

raisomoon

Xe tăng
Thu nhập bình quân đầu người VN có 3500usd/năm mang so sánh với thằng 60-70.000USD/năm, lấy số liệu rồi tính ra giá điện, giá xăng dầu....kêu rẻ làm gì.

Có viết bài truyền thông thì viết nội dung nó ngẫn ngẫn be bé thôi, chứ bắt 100tr người dân VN phải ngẫn theo thì có tội với cả Dân tộc và Đất nước lắm cụ nhỉ :D

View attachment 7826736
Tăng giá toàn các nước muốn từ bỏ điện nguồn hóa thạch giá rẻ để tiến lên điện sạch, điện tái tạo. Quá trình này là phi công nghiệp hóa, từ bỏ sản xuất công nghiệp dựa trên nền tảng giá năng lượng thấp.

Rất tiếc VN chưa hoàn thành hiện đại hóa, chưa có nền sản xuất công nghiệp nặng đã từ bỏ năng lượng giá rẻ để phi công nghiệp hóa hướng tới nền kinh tế dựa vào du lịch và dịch vụ.

Không về nhì

Xe tăng
tất nhiên là nó ko ngu. nhưng cụ lấy các tập đoàn mang tiền vào vn để chứng minh năng suất lao động của vn cao thì cụ là siêu tổ lái rồi :))

Không về nhì

Xe tăng

theo lý luận của cụ thì FDI báo lỗ thế này là do năng suất LĐ của VN kém à cụ??? :))

niceshot

Xe container
Vấn đề của việc điều hành là cần tính đến ảnh hưởng của việc tăng giá điện sẽ làm tăng lạm phát ntn, chứ ko chỉ là so mức tăng giá điện với chỉ số lạm phát cụ ạ!

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Tăng giá toàn các nước muốn từ bỏ điện nguồn hóa thạch giá rẻ để tiến lên điện sạch, điện tái tạo. Quá trình này là phi công nghiệp hóa, từ bỏ sản xuất công nghiệp dựa trên nền tảng giá năng lượng thấp.

Rất tiếc VN chưa hoàn thành hiện đại hóa, chưa có nền sản xuất công nghiệp nặng đã từ bỏ năng lượng giá rẻ để phi công nghiệp hóa hướng tới nền kinh tế dựa vào du lịch và dịch vụ.
Việc tăng giá điện là điều không tránh khỏi cụ. Vì đang Thủy điện, nhiệt điện chuyển đổi sang Điện MT, Gió thì tăng là điều tất yếu. (không thoát được)
Em đang chém truyền thông cứ làm ngẫn 100tr dân thôi :D

Rivers

Xe container
Thu nhập bình quân của Thái dúi nó cao gần gấp đôi mình nên giá điện nó gần gấp đôi cũng là hợp lý thôi, nhiều cụ bảo giá đầu vào không đổi, nhưng giá đầu ra thì đổi được đấy, nếu thu nhập của mình tăng xem, chú pỉn lại chẳng tăng vội.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
so sánh giá điện thì cụ phải so sánh giá thành đầu vào chứ sao lại lấy thu nhập???

Nếu lấy thu nhập để so sánh thì sao cụ ko lấy luôn cái Năng suất lao động đi. SO sánh năng suất lao động của VN với các nước ý để thấy sao thu nhập vẫn thấp ;))
Do trình độ còn thấp nên mới so sánh thế Cụ ạ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
tất nhiên là nó ko ngu. nhưng cụ lấy các tập đoàn mang tiền vào vn để chứng minh năng suất lao động của vn cao thì cụ là siêu tổ lái rồi :))

theo lý luận của cụ thì FDI báo lỗ thế này là do năng suất LĐ của VN kém à cụ??? :))
Em không lái nhé!
Bọn Tư bản nó không ngu. Vậy tại sao truyền thông cứ phải làm Ngu dân làm gì nhỉ cụ :))

Không về nhì

Xe tăng