[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

XSim

Xe container
Thời 2019 em cũng phản đối ĐMT vì phải mua giá cao cho cái thứ thiếu ổn định nhưng giờ nó rẻ quá rồi thì cũng đáng để cân nhắc mua đấy chứ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Quan trọng không phải gấn xích đạo hay không gần xích đạo.
Mà lá số ngày chiếu sáng trung bình trong năm.
VN thì mưa nắng thất thường nên chưa chắc đã bằng các Sa mạc của Tàu.
Từ Miền trung đổ vào thì còn được.
Chứ như Miền Bắc giờ thì hiệu suất chả còn bao nh, xong còn phải vệ sinh tấm pin nữa, chứ bụi bám cũng lại giảm hiệu suất đi nữa.
Nhà máy em trước có đội vào tiếp thị lắp mái miễn phí cho, dùng bao nh trả tiền bấy nh, mái cũ thì còn hỗ trợ tu sửa bảo giưỡng để đảm bảo đk lắp đặt nữa.

dunv53

Xe đạp
giờ lắp hệ 5KW tầng bao tiền bác chủ nhỉ? nhà em cao tầng có lắp được ko

XSim

Xe container
Có bác Leean lắp cả hệ thống 3.5KW gồm panel ĐMT lẫn pin lưu trữ hết có 46 triệu. Lắp 5KW của bác chắc nhân tỉ lệ ra thôi, tầm 70 triệu :D

kaku223223

Xì hơi lốp
Với giá điện tăng như hiện này, thì cũng là 1 ưu thế của điện mặt trời. Tuy nhiên, phần pin lưu trữ có thể bỏ vì khó hoàn vốn.

Nhà nào ban ngày dùng nhiều điện, như nhà hàng, thì rất ưu thế

trungthu2020

Xe tăng
Em ở miền Bắc, lại ít dùng điện ban ngày vì cả nhà đi làm nên chắc bỏ qua thôi

Leean

Xe tăng
Trung bình tầm 10tr trên 1 KW có lưu trữ, đấy là tự mua lấy thiết bị về và lắp, còn thuê và khoán cho đơn vị thi công thì cao hơn nhiều.

Chi phí cho lưu trữ nó đắt và chiếm gần 1/2 tổng giá thành vì đó là pin lithium tiêu chuẩn, an toàn cháy nổ, nếu xác định chỉ tận dụng ban ngày để gánh cho tiêu thụ lớn, ban đêm chỉ ngủ chứ không làm gì thì cũng không cần lắp bình.
Tháng rồi em mới lắp cho người quen mở quán trà sữa bên quận 8, không có lưu trữ, tổng công xuất 8KWh, chơi off-grid hoàn toàn, tấm pin mua lại từ dự án chưa phát thương mại rã bán cắt lỗ, loại 540W ( điện áp hở là 51V, đóng mạch là 46V, dòng danh định >10 A) Lắp cho cơ sở KD thì không cần mua koaij mới làm gì cho đẳt, lâu khấu hao.

- tổng 16 tấm phủ cả 2 bên mái mỗi bên 8 để nó cân băng trọng lượng, tổng tiền Pin 1850K x 16 =31 tr bao vận chuyển.

- Biến tần Powmr 10.2KW Hybrid inverter charger mua trên AliExpress cả thuế nhập khẩu 10% sau khi thông quan là 14.680.000 VND

- Cáp DC loại 10AWG, cáp AC loại 6 ly của Rạng Đông, ATS GEYA ( loại không phải cuộn coil ngậm điện như thông thường ), hộp điện nhựa gắn nổi để lắp CB, MCB,,,, co nhiệt , đầu cốt.. v.v gần 3 triệu.

- thanh nhôm mua ngoài và bộ gá kep các tấm pin, keo silicon để trám lỗ khoan bắt vào kèo của mái : gân 2 triệu.

Cụ cộng hết và là ra giá thành.

Công không tính vì làm giúp, em làm vì đam mê :D chứ chẳng tiền bạc gì

Tổng sản lượng tạo ra từ hệ 8KWh TB là khoảng 6,7KWh x 7 tiếng mỗi ngày , trung bình khoảng 40KW mỗi ngày.

Quán trà sữa chạy 4 máy lạnh 2,5Hp chạy liên tục từ 7g sáng đến khoảng 11g đêm ( quán nghỉ đi về), máy pha cafe, máy nước sôi, máy chế biến.... tổng tiêu thụ trung bình ngày là 22 - 25KW, một tháng tiền điện tầm 8 triệu.

Chưa có bill tháng này, nhưng em lắp cái đồng hồ để đo từ lưới của EVN cấp vào cho biến tần - dùng dự phòng khi không đủ nắng hay ngày mưa , hay bypass khi quá tải thì mới chỉ gần 400 chữ cho 22 ngày, cuói tháng thì cho là 500 chữ điện đi thfi cũng khoảng 2,1 triệu. tiết kiệm khoảng 6 triệu một tháng.

Update: em tính thiếu nên nhiều cụ thắc mắc ở các trang sau, là sao chỉ có 22-25 chữ điện một ngày mà trả tới 8 triệu 1 tháng, đó là vì em mới chỉ tính tiêu thụ TB một một tầng với 4 cái máy lạnh và các dụng cụ cảu quán, thực ra là 2 tầng với 8 cái máy lạnh , bill là tính tổng của 2 đồng hộ gộp lại, quán đang dùng 2 đồng hồ, và điện tính khảong 4k8 đ/chữ do kinh doanh.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Trung bình tầm 10tr trên 1 KW có lưu trữ, đấy là tự mua lấy thiết bị về và lắp, còn thuê và khoán cho đơn vị thi công thì cao hơn nhiều.

Chi phí cho lưu trữ nó đắt và chiếm gần 1/2 tổng giá thành vì đó là pin lithium tiêu chuẩn, an toàn cháy nổ, nếu xác định chỉ tận dụng ban ngày để gánh cho tiêu thụ lớn, ban đêm chỉ ngủ chứ không làm gì thì cũng không cần lắp bình.
Tháng rồi em mới lắp cho người quen mở quán trà sữa bên quận 8, không có lưu trữ, tổng công xuất 8KWh, chơi off-grid hoàn toàn, tấm pin mua lại từ dự án chưa phát thương mại rã bán cắt lỗ, loại 540W ( điện áp hở là 51V, đóng mạch là 46V, dòng danh định >10 A)
- tổng 16 tấm phủ cả 2 bên mái mỗi bên 8 để nó cân băng trọng lượng, tổng tiền Pin 1850K x 16 =31 tr bao vận chuyển.
- Biến tần Powmr 10.2KW Hybrid inverter charger mua trên AliExpress cả thuế nhập khẩu 10% sau khi thông quan là 14.680.000 VND
- Cáp DC loại 10AWG, cáp AC loại 6 ly của Rạng Đông, ATS GEYA ( loại không phải cuộn coil ngậm điện như thông thường ), hộp điện nhựa gắn nổi để lắp CB, MCB,,,, co nhiệt , đầu cốt.. v.v gần 3 triệu.
- thanh nhôm mua ngoài và bộ gá kep các tấm pin, keo silicon để trám lỗ khoan bắt vào kèo của mái : gân 2 triệu.

Tổng sản lượng tạo ra từ hệ 8KWh TB là khoảng 6,7KWh x 7 tiếng mỗi ngày , trung bình khoảng 40KW mỗi ngày.

Quán trà sữa chạy 4 máy lạnh 2,5Hp chạy liên tục từ 7g sáng đến khoảng 11g đêm ( quán nghỉ đi về), máy pha cafe, máy nước sôi, máy chế biến.... tổng tiêu thụ trung bình ngày là 22 - 25KW, một tháng tiền điện tầm 8 triệu.
Cụ cho hỏi có hệ nào dùng song song với điện lưới và ưu tiên nguồn điện mặt trời ko ah?
Ví dụ thời điểm dùng 4kwh, hệ thống cung cấp 3kwh và lấy thêm điện lưới 1kwh. Khi dùng 3kwh thì ưu tiên dùng hoàn toàn NLMT
Em cảm ơn cụ!

mrlai

Xe buýt
Cụ cho hỏi có hệ nào dùng song song với điện lưới và ưu tiên nguồn điện mặt trời ko ah?
Ví dụ thời điểm dùng 4kwh, hệ thống cung cấp 3kwh và lấy thêm điện lưới 1kwh. Khi dùng 3kwh thì ưu tiên dùng hoàn toàn NLMT
Em cảm ơn cụ!
Em tưởng hệ thống nào cũng đang dùng như này?

Leean

Xe tăng
Em cảm ơn cụ!
Loại biến tần nào trên thị trường mà không cung cấp tính năng như cụ nói? đó là tính năng tối thiểu rồi, cụ chọn solar first thì nó lấy solar cấp cho load, dư thì xạc xuống bình, không có bình thì bỏ, nếu thiếu thì nó pull từ lưới để bù vào , dùng bao nhiêu thì tra bấy nhiêu
ví dụ như PV sinh ra 3 KWh, mả load của cụ là 3,5KW thì nó lấy 0,5KW bù vào

nếu tải của cụ là 2KWh thì nó bỏ đi phần dư thôi, hoặc xạc xuống bìng phần dư đó , cụ không thể export lên lưới được vì giờ EVN không cho phép nữa

son.nguyen.1979

Xe buýt
Vấn đề không phải giá thành tấm quang năng đắt hay rẻ, mà là bộ lưu trữ điện.

Chơi điện mặt trời thì phải chơi bộ lưu trữ thì mới hiệu quả. Bao giờ giá thành bộ lưu trữ giảm tới mức hợp lý thì lúc đó điện mặt trời mới phổ biến.

poiuy

Xe cút kít
Nơi nào có nguồn nắng tốt, sử dụng nhiều điện vào ban ngày đặc biệt là buổi trưa thì lắp là hiệu quả nhất.

trungthu2020

Xe tăng
Em tưởng hệ thống nào cũng đang dùng như này?
Loại biến tần nào trên thị trường mà không cung cấp tính năng như cụ nói? đó là tính năng tối thiểu rồi, cụ chọn solar first thì nó lấy solar cấp cho load, dư thì xạc xuống bình, không có bình thì bỏ, nếu thiếu thì nó pull từ lưới để bù vào , dùng bao nhiêu thì tra bấy nhiêu
ví dụ như PV sinh ra 3 KWh, mả load của cụ là 3,5KW thì nó lá 0,5KW bù vào

nếu tải của cụ là 2KWh thì nó bỏ đi phần dư thôi, hoặc xạc xuống bìng phần dư đó , cụ không thể export lên lưới được vì giờ EVN không cho phép nữa
Dạ, em không biết nên hỏi, vì em ở MB nên chưa mặn mà lắm, đang tìm hiểu dần dần các cụ ah
Em cảm ơn cụ Leean

minhhai985

Xe lăn
Rẻ cụ thể là bao nhiêu cụ? Ví dụ 10kw trc là bn giờ là bn ạ?

Leean

Xe tăng
Dạ, em không biết nên hỏi, vì em ở MB nên chưa mặn mà lắm, nên tìm hiểu dần dần các cụ ah
Em cảm ơn cụ Leean
Miền bắc cũng lắp đầy, thay vì dùng loại xuất cho các nước nhiệt đới thì cụ mua loại tấm pin xuất cho mấy nước ôn đới, vùng cực , nó bán đầy ra đấy, loại này tuy không rực rõ đạt đỉnh như loại dùng ở vùng xích đạo, nhưng nó cũng đạt từ 65-70% hiệu xuất , một tấm 450W của Longi loại 21% efficiency em dùng nó vẫn phát điện đến tận 6 giờ tôi khi đã tắt năng, lúc đó mó vẫn còn đạt được trên 10%

trungthu2020

Xe tăng
Miền bắc cũng lắp đầy, thay vì dùng loại xuất cho các nước nhiệt đới thì cụ mua loại tấm pin xuất cho mấy nước ôn đới, vùng cực , nó bán đầy ra đấy, loại này tuy không rực rõ đạt đỉnh như loại dùng ở vùng xích đạo, nhưng nó cũng đạt từ 65-70% hiệu xuất , một tấm 450W của Longi loại 21% efficiency em dùng nó vẫn phát điện đến tận 6 giờ tôi khi đã tắt năng, lúc đó mó vẫn còn đạt được trên 10%
Cụ có thể cho e 1 số thông tin
- Chi phí lắp hệ như cụ nói (không lưu trữ) cho 3kw
- Những ngày âm u thì hiệu suất hệ thống này được khoảng bn kw ah?
Em cảm ơn và vodka cụ ah

vừa đi vừa láii

Xe container

Tháng rồi em mới lắp cho người quen mở quán trà sữa bên quận 8, không có lưu trữ, tổng công xuất 8KWh, chơi off-grid hoàn toàn, tấm pin mua lại từ dự án chưa phát thương mại rã bán cắt lỗ, loại 540W ( điện áp hở là 51V, đóng mạch là 46V, dòng danh định >10 A) Lắp cho cơ sở KD thì không cần mua koaij mới làm gì cho đẳt, lâu khấu hao.

Chưa có bill tháng này, nhưng em lắp cái đồng hồ để đo từ lưới của EVN cấp vào cho biến tần - dùng dự phòng khi không đủ nắng hay ngày mưa , hay bypass khi quá tải thì mới chỉ gần 400 chữ cho 22 ngày, cuói tháng thì cho là 500 chữ điện đi thfi cũng khoảng 2,1 triệu. tiết kiệm khoảng 6 triệu một tháng
Như cụ thi công thì tầm 7tr/ kế nhỉ. Giá này là giảm nhiều lắm trong khi tiền điện lại cao. Quá hiệu quả

Leean

Xe tăng
Vấn đề không phải giá thành tấm quang năng đắt hay rẻ, mà là bộ lưu trữ điện.

Chơi điện mặt trời thì phải chơi bộ lưu trữ thì mới hiệu quả. Bao giờ giá thành bộ lưu trữ giảm tới mức hợp lý thì lúc đó điện mặt trời mới phổ biến.
Đúng rồi, đắt và khấu hao lâu là do có chi phí của lưu trữ thôi, chứ chỉ tận dụng ban ngày để kinh doanh thì quá ngon

Leean

Xe tăng
Như cụ thi công thì tầm 7tr/ kế nhỉ. Giá này là giảm nhiều lắm trong khi tiền điện lại cao. Quá hiệu quả
Nó chỉ bằng 1/3 so với thời điểm năm 2019 trở về trước, tất nhiên cao hay thấp còn do cụ chọn thiết bị nữa, mấy cái em nói chỉ là tầm trung, cao cấp hơn thì nó cũng đắt

kaku223223

Xì hơi lốp
Cụ cho hỏi chi phí lưu trữ hiện là bao nhiều $ /1kw. và bộ ắc quy lưu trữ đấy khấu hao tối đa được trong bao lâu ạ (cho đến lúc phải thay thế)