Cách âm và tiêu âm, sự hoàn thiện của việc giảm ồn

Bobay

Xe điện
Ồn, điều mà không ít cụ khi sử dụng xe một thời gian đã nhận ra hạn chế bởi không phải cụ nào cũng có điều kiện để sắm được một chiếc xe êm ái với giá trị gấp nhiều lần so với xe của mình.
Tìm tòi cách giảm ồn các cụ sẽ thấy muôn vàn cách được nhiều cụ đã trải nghiệm chia sẻ kinh nghiệm của mình. Và một số cách thông thường vẫn được triển khai và hiệu quả cũng rất khả quan.
Nguyên nhân ồn đa phần tới từ gầm và cánh cửa xe và để giảm ồn đa số các cụ đã áp dụng một số biện pháp sau:
1. Thay lốp:
Với phương án này sẽ giải quyết được khâu ồn đáng kể bởi sử dụng một bộ lốp cứng, bản lốp rộng tiếp xúc với mặt đường xấu sẽ làm tiếng ồn dội từ gầm xe vào khoang lái gây cảm giác rất khó chịu

=> Lốp được nhiều cụ ưa dùng và tư vấn là Michelin (đáng đồng tiền bát gạo, hiệu quả tức thì :) )

2. Làm cách âm sàn xe:
Lột toàn bộ phần nỉ trên sàn xe, dùng vật liệu cách âm dán kín bề mặt sàn xe, tiếp tục dùng vật liệu bông tiêu âm dán lên trên bề mặt của tấm cách âm.
=> Hiện trên thị trường có rất nhiều sản phẩm cách âm và đa phần xuất xứ từ Trung quốc, vì vậy khi chọn vật liệu ngoài việc giá cả hợp lý cũng hết sức chú ý tới hiệu quả mà sản phẩm mang lại.

3. Làm cách âm cánh cửa:
Dùng vật liệu cách âm dán vào phần tôn mặt ngoài cùng của cánh cửa, tiếp tục dán vật liệu hút âm vào phần giữa cánh cửa và tappi nhựa với mục đích hút tạp âm từ phía ngoài cánh cửa dội vào.
=> Đa phần loa cánh của xe được bố trí trên cánh cửa xe, việc làm cách âm vô tình tạo thành 1 thùng loa vô cùng kín đáo...phần tôn ngoài cùng cánh cửa được đã được dán vật liệu cách âm tạo thành đế loa chắc chắn giúp âm thanh phát ra chắc chắn, chính xác và hay hơn khi chưa lắp.

4. Cách âm hộc bánh

Còn vụ xịt gầm cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ thêm để giúp các cụ nào có nhu cầu cách âm cả xe đi cho sướng nhé ;)

Chỉnh sửa cuối:

Vuabongxit

Xe hơi
Cách của cụ không mới, cả ở VN cũng như ở nước ngoài.
Cụ nên đi sâu vào giải thích tính năng vật liệu mà bên cụ dùng thì hấp dẫn hơn.
Ngoài ra các cụ có làm dịch vụ này nên cung cấp số liệu dẫn chứng cho anh em thêm tin tưởng.
Cái máy đo độ ồn đâu có đắt mà chẳng mấy cụ mua nhỉ?

Em vẫn nhớ Leganza của Daewoo quảng cáo tấm cách âm giữa khoang máy và khoang lái được ghép từ 12 lớp vật liệu, vậy mà vẫn ồn, hay thời đó chưa phát minh ra cái giấy "Cát Tường" này!!!!!!

huyetanhtuxd

Xe tăng
Em nghĩ ở mức độ ồn chấp nhận được thì không phải chống ồn làm gì. Và cũng vì thực tế nó cũng không hiệu quả cho lắm.

hetvieclam

Xe hơi
Em đang định mua Civic 2.0 , chắc phải save bài của cụ này để còn tính chuyện về sau :( . Với cả cụ post cả giá thành thực hiện nữa đi cụ

Vuabongxit

Xe hơi
Em nghĩ ở mức độ ồn chấp nhận được thì không phải chống ồn làm gì. Và cũng vì thực tế nó cũng không hiệu quả cho lắm.
Độ ồn ở các xe khác nhau lắm các cụ ạ.
Phải cố gắng nhận biết tiếng ồn phát ra từ đâu thì mới có giải pháp. Em ví dụ như tiếng ồn từ khoang động cơ khác với tiếng ồn từ lốp xe phát ra, và tiếng ồn của gió lùa nữa ạ...

billnantes

Xe container
cụ cho em hỏi là tổng chi phí cho vụ này là bao nhiêu tiên?

Bobay

Xe điện
Em chuẩn bị có dịch vụ chống ồn hộc bánh rồi, đảm bảo sẽ xử lý đáng kể, giúp các xe gầm thấp cải thiện khá độ ồn đang gặp phải :)

DuongLamCarSpa

Xe điện
Website
sites.google.com
Ồn, điều mà không ít cụ khi sử dụng xe một thời gian đã nhận ra hạn chế bởi không phải cụ nào cũng có điều kiện để sắm được một chiếc xe êm ái với giá trị gấp nhiều lần so với xe của mình.
Tìm tòi cách giảm ồn các cụ sẽ thấy muôn vàn cách được nhiều cụ đã trải nghiệm chia sẻ kinh nghiệm của mình. Và một số cách thông thường vẫn được triển khai và hiệu quả cũng rất khả quan.
Nguyên nhân ồn đa phần tới từ gầm và cánh cửa xe và để giảm ồn đa số các cụ đã áp dụng một số biện pháp sau:
1. Thay lốp:
Với phương án này sẽ giải quyết được khâu ồn đáng kể bởi sử dụng một bộ lốp cứng, bản lốp rộng tiếp xúc với mặt đường xấu sẽ làm tiếng ồn dội từ gầm xe vào khoang lái gây cảm giác rất khó chịu

=> Lốp được nhiều cụ ưa dùng và tư vấn là Michelin (đáng đồng tiền bát gạo, hiệu quả tức thì :) )

2. Làm cách âm sàn xe:
Lột toàn bộ phần nỉ trên sàn xe, dùng vật liệu cách âm dán kín bề mặt sàn xe, tiếp tục dùng vật liệu bông tiêu âm dán lên trên bề mặt của tấm cách âm.
=> Hiện trên thị trường có rất nhiều sản phẩm cách âm và đa phần xuất xứ từ Trung quốc, vì vậy khi chọn vật liệu ngoài việc giá cả hợp lý cũng hết sức chú ý tới hiệu quả mà sản phẩm mang lại.

3. Làm cách âm cánh cửa:
Dùng vật liệu cách âm dán vào phần tôn mặt ngoài cùng của cánh cửa, tiếp tục dán vật liệu hút âm vào phần giữa cánh cửa và tappi nhựa với mục đích hút tạp âm từ phía ngoài cánh cửa dội vào.
=> Đa phần loa cánh của xe được bố trí trên cánh cửa xe, việc làm cách âm vô tình tạo thành 1 thùng loa vô cùng kín đáo...phần tôn ngoài cùng cánh cửa được đã được dán vật liệu cách âm tạo thành đế loa chắc chắn giúp âm thanh phát ra chắc chắn, chính xác và hay hơn khi chưa lắp.

4. Cách âm hộc bánh

Còn vụ xịt gầm cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ thêm để giúp các cụ nào có nhu cầu cách âm cả xe đi cho sướng nhé ;)
Dân chơi âm thanh mà làm kiểu này thí chắc là nhất quả đất luôn, chúc mừng cụ !

Bobay

Xe điện

hungnm82

Xe tải
Vật liệu của cụ toàn của hán cẩu hay ở đâu vậy ạ?

Bobay

Xe điện

hungnm82

Xe tải
Theo cụ camry Ld 2011 nên làm những phần nào thì đạt hiệu quả?

Bobay

Xe điện
Theo cụ camry Ld 2011 nên làm những phần nào thì đạt hiệu quả?
Giải quyết vấn đề trước mắt ồn do gầm gây nên thì phải xử lý hộc lốp trước cụ ạ. Hiện tại em chưa triển khai được vụ này, vẫn đang chờ chuyển giao công nghệ từ phía Hàn quốc, ok em sẽ triển khai dịch vụ, rất sớm thôi cụ ạ :)
Trước mắt cụ cứ nên làm cách âm cánh cửa, nó cũng là tác nhân gây ồn, hơn nữa cụ mà chơi âm thanh thì rất cần phải làm chống ồn cho cánh ;)

hungnm82

Xe tải
Giải quyết vấn đề trước mắt ồn do gầm gây nên thì phải xử lý hộc lốp trước cụ ạ. Hiện tại em chưa triển khai được vụ này, vẫn đang chờ chuyển giao công nghệ từ phía Hàn quốc, ok em sẽ triển khai dịch vụ, rất sớm thôi cụ ạ :)
Trước mắt cụ cứ nên làm cách âm cánh cửa, nó cũng là tác nhân gây ồn, hơn nữa cụ mà chơi âm thanh thì rất cần phải làm chống ồn cho cánh ;)
Cụ ib báo giá hữu nghị of 4 cánh cửa cho e, và time thi công mất bao lâu ạ?

ngungo thien ly

Xe container
Khi nào cụ triển cái này ới em, xe càng ngày càng ồn từ hốc lốp

phuxd45

Xe hơi
Người thì nói nên làm chống ồn vì có hiệu quả người thì nói ko đáng làm. Chả biết nên ntn

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Lớp bông tiêu âm có sợ cháy nổ do chập điện không cụ. Nhìn pro lắm e sợ mỗi khoản cháy thôi

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Bản thân em nghĩ là chống ồn không có tác dụng nhiều vì nếu làm đơn giản như trên thì các hãng làm lâu rồi