Cách cài cầu điện trên xe Prado

vengazin

Xe tải
Em ko rõ về các chế độ này lắm nên Cụ nào biết thì khai sáng giúp em

Với cái chế độ 2nd start bắt đầu từ số 2 thì khi nào nên dùng và dùng sao cho đúng.Thanks các Cụ ạ

Blackfish

Xe tăng
Các cụ am hiểu SUV, chém con FT nát xe mờ ko ai giúp cụ Vengazin ợ :)
Em mạo muội múa rìu tí các cụ góp ý thêm ná :
H4F : (Hi 4x4 Full time) Prado 2.7 máy giống hệt FT nên chế độ này là 4x4 full time và thường xuyên để chế độ này khi di chuyển là chính
H4L : (Hi 4x4 Lock) Chế độ 4x4 cầu nhanh đóng khoá visai trung tâm
L4L : (Low 4x4 Lock) Chế độ 4x4 cầu chậm đóng khoá visai trung tâm .
Còn thế nào là 2 cầu (4x4) và nhanh chậm dư lào mời cụ đọc bài hướng dẫn sử dụng xe 2 cầu trong box Offroad .
Chế độ 2nd star là bắt đầu khởi hành từ số 2 để giảm lực kéo nếu khởi hành ở số 1 tránh trơn trượt khi khởi hành trên đùơng có tuyết hoặ bùn cụ ạh .

vengazin

Xe tải
H4F : (Hi 4x4 Full time) Prado 2.7 máy giống hệt FT nên chế độ này là 4x4 full time và thường xuyên để chế độ này khi di chuyển là chính
Còn thế nào là 2 cầu (4x4) và nhanh chậm dư lào mời cụ đọc bài hướng dẫn sử dụng xe 2 cầu trong box Offroad .
Chế độ 2nd star là bắt đầu khởi hành từ số 2 để giảm lực kéo nếu khởi hành ở số 1 tránh trơn trượt khi khởi hành trên đùơng có tuyết hoặ bùn cụ ạh .
Rất cám ơn Cụ, tại em đọc trong cái catalog nó ko nói chụ thể nên phải nhờ các Cụ.Em thấy ai cũng nói là máy Prado lag máy Fortuner và em cũng thấy hơi giống vì em vừa bán Fortuner và mua Prado nhưng chạy thì em thấy khác hẳn ạ! hay tại em đang chạy xe mới nên cảm tưởng nó thế?

RAVA

Xe ba gác
-Có nhiều bác chém FT như hát hay nhưng có khi lại mở thớt hỏi cái cần số phụ để làm gì ý mà?:))

Blackfish

Xe tăng
Rất cám ơn Cụ, tại em đọc trong cái catalog nó ko nói chụ thể nên phải nhờ các Cụ.Em thấy ai cũng nói là máy Prado lag máy Fortuner và em cũng thấy hơi giống vì em vừa bán Fortuner và mua Prado nhưng chạy thì em thấy khác hẳn ạ! hay tại em đang chạy xe mới nên cảm tưởng nó thế?
Không phải là hơi giống FT mà là giống hệt luôn cụ ạh, đều là động cơ 2TR-FE hộp số 4 cấp với Prado GX hoặc TXL . Tuy nhiên buồn cười là chả mấy ai "dám" chê Prado "yếu" như chê FT bởi nó là cái xe đắt tiền nên "xợ" quê mặt chăng :)
Tất nhiên cụ chạy Prado thấy khác hẳn FT bởi hệ khung gầm giảm shock là thành phần đắt tiền nhất của chiếc xe thì Prado dùng chung với GX460 hơn hẳn FT lấy chassis của Hilux :P Do vậy độ êm ái và cách âm của Prado thì miễn chê trong dòng Suv :D
Còn anh bạn FT dùng chassis của bán tải đương nhiên phải ồn ào láo nhiệt thì mới có giá =1/2 Prado cho các cụ thích Suv nhưng ví còn hẻo hẻo :P
Động cơ của Prado có chút cải tiến hơn FT ở cái bơm hút khí thải cho phù hợp với tiêu chuẩn ở những quốc gia khắt khe do vậy cũng tăng công suất thêm được 3 mã lực so với FT nhưng xác lại nặng hơn 3 tạ nên về độ "bốc" thì không có gì thay đổi đâu cụ nhé :D

Hoàng_Gầy

Xe điện
Vậy là con Prado này cũng ỳ à ỳ ạch thôi ạ? Đi đủ tải 5-7 người thì có lẽ cũng vất đấy các cụ nhỉ.

CCM

Xe buýt
Có lúc em chở 11-12 người cả người lớn, trẻ em vẫn phóng vù vù.

Blackfish

Xe tăng
Vậy là con Prado này cũng ỳ à ỳ ạch thôi ạ? Đi đủ tải 5-7 người thì có lẽ cũng vất đấy các cụ nhỉ.
Vầng, mấy ông có tiền mua prado tuền ông dại, lại còn hóng dài cổ mấy tháng trời mới đc nhận xe :))
Cứ làm mệ con Pajero Sport 3.0 chả phải đợi chờ lại được làm khách VIP .Ăn uống thì điềm đạm,cách âm như Mẹc E lại 220 mã lực tha hồ drift =))
Bản thân cụ chủ thớt đã chạy FT mà còn hiểu rất mơ hồ về em nó nên cũng lý giải được vì sao con xe ăn nhiều gạch đá nhất OF lại bán chạy nhất VN :)

vengazin

Xe tải
Không phải là hơi giống FT mà là giống hệt luôn cụ ạh, đều là động cơ 2TR-FE hộp số 4 cấp với Prado GX hoặc TXL . Tuy nhiên buồn cười là chả mấy ai "dám" chê Prado "yếu" như chê FT bởi nó là cái xe đắt tiền nên "xợ" quê mặt chăng :)
Tất nhiên cụ chạy Prado thấy khác hẳn FT bởi hệ khung gầm giảm shock là thành phần đắt tiền nhất của chiếc xe thì Prado dùng chung với GX460 hơn hẳn FT lấy chassis của Hilux :P Do vậy độ êm ái và cách âm của Prado thì miễn chê trong dòng Suv :D
Còn anh bạn FT dùng chassis của bán tải đương nhiên phải ồn ào láo nhiệt thì mới có giá =1/2 Prado cho các cụ thích Suv nhưng ví còn hẻo hẻo :P
Động cơ của Prado có chút cải tiến hơn FT ở cái bơm hút khí thải cho phù hợp với tiêu chuẩn ở những quốc gia khắt khe do vậy cũng tăng công
về độ "bốc" thì không có gì thay đổi đâu cụ nhé :D
Cám ơn Cụ khai sáng,nhưng em thấy máy của Prado sao nó có vẻ có rất nhiều ống và thanh to và dài lắp thêm vào so với Fortuner (em nói rất mơ hồ vì em ko rành về máy móc)
Còn ngay cả Fortuner V của em ngày trước chở 8 người chạy đường daì thấy vẫn ngon mà :))
Với lại Cụ đừng gán cái mác " thừa tiền" cho em vì em sợ mất giá khi bán lại nên mới mua Prado =)) =))
Nhưng em thấy chạy mấy xe này hợp với đường xá ở VN mà nên thôi em vẫn cứ chọn dòng xe như vậy :))

npl2011

Xe máy
Prado,FT....mọi sự so sánh là tương đối các cụ ạ.Nhưng tiền nào là của nấy thì tuyệt đối chính xác. với giá mới nhé,không nói giá xe cũ. toyota là bá đạo về giá xe cũ

Chỉnh sửa cuối:

shinichi2105

Xe buýt
hình như hơi lạc đề với câu hỏi đầu tiên của cụ chủ .