[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

cusao

Xe lăn
2 bạn nhà em sinh đôi, bị hội chứng tăng động, giảm chú ý. Năm nay, em xin cho 2 bé ở lại thêm 1 năm lớp 1 nữa.
Các bé nhà em hiện tại thì sáng học ở tiểu học, chiều em cho đi học ở trung tâm và can thiệp 1:1 cùng giáo viên 1 tiếng.
Em không phải bác sĩ nhưng em hiểu là bệnh này liên quan đến thần kinh và tâm lý nên không thể chữa trị kiểu dùng thuốc đơn thuần như các bệnh về thể chất. Bệnh đặc biệt nguy hiểm nếu không chữa trị kịp thời. Vì em không phải là bác sỹ nên em không thể tư vấn là điều trị như thế nào. Tuy nhiên, em vẫn mạnh dạn khuyên các mợ là hãy gác lại mọi dự định để tập trung chữa trị cho các bé vì nếu việc điều trị chi các bé không có tiến triển tốt thì mọi dự định của cha mẹ cho tương lai trở thành vô nghĩa hoạc méo mó nham nhở.
Mong cho các bé gặp nhiều may mắn để sớm trở lại cuộc sống bình thường.
Em có người quen. 2 vc rất yêu quí nhau và lãng mạn tới mức cực đoan. Cụ thể là để mặc con cho bà trông, suốt ngày công việc hoạc giao du......Hậu quả là cháu bé nay đã 14 tuổi, đổ vào đấy rất nhiều tiền của và công sức cháu vẫn không phải là người bình thường. 1 phần lý do cũng là do phát hiện quá muộn (lúc 6 tuổi)....Thật đáng tiếc

LienPhuong

Xe điện
Em không phải bác sĩ nhưng em hiểu là bệnh này liên quan đến thần kinh và tâm lý nên không thể chữa trị kiểu dùng thuốc đơn thuần như các bệnh về thể chất. Bệnh đặc biệt nguy hiểm nếu không chữa trị kịp thời. Vì em không phải là bác sỹ nên em không thể tư vấn là điều trị như thế nào. Tuy nhiên, em vẫn mạnh dạn khuyên các mợ là hãy gác lại mọi dự định để tập trung chữa trị cho các bé vì nếu việc điều trị chi các bé không có tiến triển tốt thì mọi dự định của cha mẹ cho tương lai trở thành vô nghĩa hoạc méo mó nham nhở.
Em có người quen. 2 vc rất yêu quí nhau và lãng mạn tới mức cực đoan. Cụ thể là để mặc con cho bà trông, suốt ngày công việc hoạc giao du......Hậu quả là cháu bé nay đã 14 tuổi, đổ vào đấy rất nhiều tiền của và công sức cháu vẫn không phải là người bình thường. 1 phần lý do cũng là do phát hiện quá muộn (lúc 6 tuổi)....Thật đáng tiếc
Bà cũng dễ tính nhỉ, có con là xác định vất vả, may mắn thì có đứa dễ nuôi khỏe mạnh, không thì khó nuôi hoặc sẽ chậm gì đó nói chung là phải hy sinh.

Chỉnh sửa cuối:

hoanganh2812

Xe hơi
Thưa cụ, cụ phải biết lý do mà con của mợ chủ gặp phải. Và ngay cả Bác sĩ cũng không chắc lý do chính xác. Tiếp nữa, chả ai mong con của mình gặp vấn đề ấy, và ai ngoài chăm con thì ai cũng lo cơm áo gạo tiền. Khi con mình bị như vậy, nếu nhà có điều kiện thì người mẹ chủ động nghỉ việc bên cạnh con 24/24, nhưng nếu vào nhà không có điều kiện.... tùy cách nghĩ.

hoanganh2812

Xe hơi
Vậy mợ vất vả rồi. Con có tiến triển là mừng lắm. Con nhà em hiện không cho đi học can thiệp nữa nhưng em vẫn thuê gia sư về kèm con học để tập trung và theo được bạn.
Gia sư em tin tưởng tầm 2 tháng nữa mới trống lịch nên v em quyết định nghỉ việc và đồng hành cùng con ít nhất nửa năm. Cùng với kế hoạch của trung tâm là 4 tháng nữa cho test lại IQ lần nữa cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Công Minh HN

Xe tải
Con mợ chưa chắc đã là tự kỷ đâu. Các biểu hiện của con mợ, con em đều có khi 2 tuổi. Hồi 2 tuổi e chưa thấy con nói và cũng có 1 số biểu hiện kỳ quặc nên đưa đi khám bs. Bs kluan con tự kỷ. E ko tin và tìm cách điều chỉnh để con tự lập hơn, tiếp xúc môi trường tự nhiên nhiều hơn, dần hạn chế những giải trí thụ động như xem qcao, đthoai.. Sau đó vài tháng con bắt đầu tập nói. Bjo cháu là hs giỏi lớp 11 của trường chuyên ở HN, học kỳ vừa rồi cháu đc tuyên dương toàn trường vì có thành tích tốt.
Tóm lại như trường hợp con của mợ, mợ cần bình tĩnh, dành tgian dạy con nhiều hơn, trong các trò chơi hoặc nói chuyện với con mợ lưu ý nguyên tắc là tìm mọi cách để con phải tư duy và chủ động tương tác. Trong việc ăn uống mợ phải để con tự ăn, đừng làm hộ con vì như thế con sẽ ko hứng thú vs việc ăn uống và tước đi knang tự lập của con. Bé ko ăn vài bữa, sụt ký cũng ko sao nhưng nếu bé ko tự lập đc thì bé cũng dễ stress và sẽ ảnh hưởng tới tính cách bé sau này. Mợ đừng lo bé tụt đường huýet, đến ngưỡng chịu đựng là con sẽ tự ăn. Trước gấu nhà e cứ xót con, đến 3 tuổi vẫn còn cho ăn thức ăn nhuyễn, e nói nhẹ nhàng mãi ko đc bực quá đập hết nồi nấu cháo, kiên quyết bắt con tập ăn cơm. Mấy ngày đầu con đói lả đi, sụt ký nhưng sau đó cải thiện rõ. Điều e ân hận nhất trong cách dạy con là đã chiều chuộng đáp ứng nhu cầu của con nhiều quá.
Em xin khẳng định con cụ là bình thường nhé, không phải tự kỷ. Còn nếu đã là tự kỷ thì em xin nói thẳng không bao giờ là một người bình thường được, mọi việc chữa trị hay can thiệp chỉ giảm bớt được thôi chứ không thể đạt 100%. Sở dĩ nói như vậy là tự kỷ bây giờ được chứng minh là do tổn thương ở não bộ chứ không phải do môi trường xung quanh tạo ra. Còn một số trẻ bình thường nhưng gặp vấn đề do môi trường xung quanh (lấy ví dụ như chiều quá, sướng quá,...) thì chỉ cần điều chỉnh lại môi trường xung quanh là sẽ được vì trẻ có bị tổn thương gì đâu.

Em còn nhớ lâu lâu có đọc một bài báo nào nói về một cô bé tự kỷ nhưng nói năng hoàn toàn bình thường, thậm chí học cũng rất giỏi, đỗ đại học dễ như bỡn nhưng rồi trong cách sinh hoạt vẫn có vài hành vi bất thường. Em tin bài báo đó nói thật và cô bé đó bị tự kỷ thật vì đã tự kỷ tùy mức độ nặng - nhẹ khác nhau thì không bao giờ thành một người bình thường, chỉ là có những vấn đề nó nhỏ nhặt một số người bỏ qua hoặc không cho đó là bất thường.

Trường hợp của cụ giống rất nhiều người, ngay cả trên cõi OF này ở một số topic trước đó. Nào là con em sau vài năm cũng hoàn toàn bình thường, cực kỳ giỏi và thông minh. Đó hoàn toàn là hiểu nhầm, tự cho con mình bị bệnh tự kỷ hoặc bị bác sỹ phán. Em cũng đề cập nhiều lần rồi, cái chuyện bé chậm nói hay có vài hành vi gì đó chẳng nói lên được điều gì cả. ĐIều quan trọng nhất là NHẬN THỨC. Bé nhận thức bình thường và tự nhiên thì chắc chắn chẳng có vấn đề gì cả.

MINHKD

Xe điện
Vâng. Vì cá tính bé mạnh nên e đang nghĩ ko biết thầy cô làm quen đc bé để mà dạy ko, em đang nghiên cứu tài liệu để tự dạy, vì cho đi test, bs gọi tên bé, bé bơ đi ko quay lại, yêu cầu làm j cũng bơ, trong khi ở nhà thì khác hẳn, em dỗ ngọt bé vẫn làm, thế là bs kết luận bé chậm phát triển 🥲
Ngày trước nhà em cho con đi khám ở viện Nhi, chầu chực mấy tiếng, bác sỹ khám đc khoảng 10 phút rồi kết luận tự kỉ. Vãi cả bác sỹ.
Em nghĩ số trẻ tự kỉ ít thôi, phần lớn trẻ nó có cá tính riêng mà xã hội mình không chấp nhận khác biệt. Những điều chúng ta đọc về tự kỉ là rất ít, chủ yếu truyền miệng và quá mấy biểu hiện cơ bản.
Như thế hệ chúng ta về trước, bạn bè, hàng xóm đầy đứa lơ ngơ lúc bé mà lớn lên đều rất ổn.
Mợ cứ bình tĩnh quan sát con, kiên trì dạy dỗ.

MINHKD

Xe điện
Em xin khẳng định con cụ là bình thường nhé, không phải tự kỷ. Còn nếu đã là tự kỷ thì em xin nói thẳng không bao giờ là một người bình thường được, mọi việc chữa trị hay can thiệp chỉ giảm bớt được thôi chứ không thể đạt 100%. Sở dĩ nói như vậy là tự kỷ bây giờ được chứng minh là do tổn thương ở não bộ chứ không phải do môi trường xung quanh tạo ra. Còn một số trẻ bình thường nhưng gặp vấn đề do môi trường xung quanh (lấy ví dụ như chiều quá, sướng quá,...) thì chỉ cần điều chỉnh lại môi trường xung quanh là sẽ được vì trẻ có bị tổn thương gì đâu.

Em còn nhớ lâu lâu có đọc một bài báo nào nói về một cô bé tự kỷ nhưng nói năng hoàn toàn bình thường, thậm chí học cũng rất giỏi, đỗ đại học dễ như bỡn nhưng rồi trong cách sinh hoạt vẫn có vài hành vi bất thường. Em tin bài báo đó nói thật và cô bé đó bị tự kỷ thật vì đã tự kỷ tùy mức độ nặng - nhẹ khác nhau thì không bao giờ thành một người bình thường, chỉ là có những vấn đề nó nhỏ nhặt một số người bỏ qua hoặc không cho đó là bất thường.

Trường hợp của cụ giống rất nhiều người, ngay cả trên cõi OF này ở một số topic trước đó. Nào là con em sau vài năm cũng hoàn toàn bình thường, cực kỳ giỏi và thông minh. Đó hoàn toàn là hiểu nhầm, tự cho con mình bị bệnh tự kỷ hoặc bị bác sỹ phán. Em cũng đề cập nhiều lần rồi, cái chuyện bé chậm nói hay có vài hành vi gì đó chẳng nói lên được điều gì cả. ĐIều quan trọng nhất là NHẬN THỨC. Bé nhận thức bình thường và tự nhiên thì chắc chắn chẳng có vấn đề gì cả.
Bác nói rất chuẩn, chúng ta toàn hiểu biết về tự kỉ qua truyền miệng. Trẻ tự kỉ rất ít, nếu đã bị thì không bảo giờ chữa trị đc.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói rất chuẩn, chúng ta toàn hiểu biết về tự kỉ qua truyền miệng. Trẻ tự kỉ rất ít, nếu đã bị thì không bảo giờ chữa trị đc.
Đừng khẳng định chắc nịch như vậy. Theo khoa học, mọi nguyên nhân của tự kỷ hiện tại vẫn ở dạng giả thuyết nên việc chữa trị được là điều bất khả. Dưng nếu theo cách tiếp cận phi khoa học, tự kỷ đã xác định được nguyên nhân và tất nhiên có thể chữa trị được.

ThangKhung

Xe tải
Xã hội đảo lộn, chẳng trách cụ hoài nghi, chỉ có điều đường cũ biết là cụt thì nên tìm đường mới thay vì ngồi đó mà than thân trách phận. Có những thứ ko dấn thân trải nghiệm thì ko hiểu được đâu, em thật.
Of chỉ là mạng ảo, thấy khổ mà ko mách đường vượt khổ. Thấy giúp được người mà ko giúp thực sự là cắn dứt. Dưng cái giá phải trả ko phải là ít mà nhận lại đôi khi chỉ là sự hồ nghi và hời hợt. Haizzai.
Em hình như đã nói ở trên, con đã từng bị tự kỷ, khám BS nhi TW chuẩn đoán. Khổ ntn chắc ko phải nói nhiều mọi người đều biết. 8 năm đâu ít. May mắn hiểu được nguyên nhân, tìm được người xử lý. Gần 1 năm nay gần như trở lại bình thường. Muốn chỉ dẫn cho người cùng cảnh dưng ở thời buổi này muốn làm điều tử tế thật khó.
P/s: Để gõ được mấy dòng này em phải đuổi con chó con ra khỏi lòng vì sểnh ra là nó tranh máy tính với bố. Nói luôn mồn. Chả bù cho trước đây cấm có sờ được vào người.
Hahaha
Có được nhà thiện tâm đây rồi
Nhưng tôi đang thắc mắc một điều: "Có giải pháp hay vậy, sao ko public cho mọi người cùng biết để mà cứu khổ được cho nhiều người? sao bắt người ta phải inbox riêng làm chi vậy?"
Nói thật, nếu giải pháp đặc biệt để trị dứt điểm căn bệnh tự kỷ như vậy mà được public thì có khi giải Nobel y học năm nay sẽ về Việt Nam mình đấy. Như vậy không chỉ là cứu khổ cho nhiều người mà còn mang vinh quang về cho tổ quốc.
Việc nên làm đó chứ

Công Minh HN

Xe tải
Hahaha
Nhưng tôi đang thắc mắc một điều: "Có giải pháp hay vậy, sao ko public cho mọi người cùng biết để mà cứu khổ được cho nhiều người? sao bắt người ta phải inbox riêng làm chi vậy?"
Nói thật, nếu giải pháp đặc biệt để trị dứt điểm căn bệnh tự kỷ như vậy mà được public thì có khi giải Nobel y học năm nay sẽ về Việt Nam mình đấy. Như vậy không chỉ là cứu khổ cho nhiều người mà còn mang vinh quang về cho tổ quốc.
Việc nên làm đó chứ
Kệ đi bác ơi. Riêng cái trò ai có nhu cầu Inbox như kiểu mấy mẹ bán hàng online là mất cảm tình rồi. Cứ cho là thực sự thần thánh đi như cái kiểu xin xỏ không khác gì đến lạy mấy vị thần y tự phong thì xin khiếu. Y học thế giới người ta phát triển hơn Việt Nam bao nhiêu, nghiên cứu cái bệnh này chán chê rồi mà còn chưa tìm ra được phương pháp. Tự nhiên có ông Việt Nam làm được chắc chấn động cả địa cầu luôn. Trao giải Nobel khéo còn không đủ ấy chứ.

pimbim

Xe tăng
vương não khang rất hiệu quả cho trẻ tự kỷ, cụ dùng cho cháu xem

Amethyst2020

Xe buýt
Chào cụ,
Em vẫn nhớ hồi covid năm ngoái khi em chia sẻ ở một topic là con em 19th chưa biết nói, hầu như chưa hiểu gì, v.v... thì cụ có vào chia sẻ tư vấn rất nhiệt tình. Nay lại gặp cụ ở đây mong cụ chia sẻ kỹ hơn giúp em về vấn đề "nhận thức" được ko ạ? Thế nào là nhận thức bình thường? Làm sao phân biệt được nhận thức do được dạy dỗ và nhận thức tự thân, vì cơ bản là cha mẹ lo lắng thì đã dạy dỗ con rất rất nhiều? Liệu một đứa trẻ không tự kỷ, nhưng nhận thức còn kém so với lứa tuổi thì có phải cũng là có vấn đề hay ko? Ở đây cụ nhắc nhiều đến khái niệm "trẻ bình thường", nhưng em nghĩ giữa tự kỷ và bình thường nó còn có những loại trung gian khác chứ ạ.

Chĩm111

Xe điện
Vâng các bác.
Chính vậy nên em đâu dám khẳng định, đó chỉ là một gợi ý thôi ạ.
Nghe qua đẫ thấy vô lý, phản khoa học rồi cụ! Không nên chia sẻ những thông tin như này, người hiểu thì không sao, người ít thông tin lại dễ trở thành nạn nhân của ông lang băm kia, cụ ạ!

Chĩm111

Xe điện
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Em ủn thớt ạ!

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Nghe qua đẫ thấy vô lý, phản khoa học rồi cụ! Không nên chia sẻ những thông tin như này, người hiểu thì không sao, người ít thông tin lại dễ trở thành nạn nhân của ông lang băm kia, cụ ạ!
Khoa học, mạnh nhất là Phương Tây, hiện vẫn bó tay với cả nguyên nhân và kết quả đối với bệnh này. Vậy cụ trông mong gì ?
Hahaha
Việc nên làm đó chứ
Cụ đã chạy án bao giờ chưa ? Theo cụ người nhà phạm nhân và người có thể tác động đến bản án có muốn Public ?
Theo duy tâm( cụ nào duy vật đừng soi sét tại sao nhé), những người tự kỷ hoặc chịu hậu quả có một cái NGHIỆP trong quá khứ và họ phải trả(xin lỗi các cụ/mợ có con bị TK ). Những người có khả năng tác động, chuyển đổi hướng chịu nghiệp (chạy án) cũng chỉ có thể tác động ở 1 mức độ và từng trường hợpn nên đừng hỏi tại sao ko public.
Những vấn đề thuộc phi khoa học mà đưa ra trên diễn đàn nhiều cụ bâu vào phản biện lắm. Em ko có nhu cầu gạch xây nhà nên đề nghị inbox riêng. Cụ/mợ nào trao đổi qua email riêng thấy em có biểu hiện lừa đảo hoặc trục lợi xin mạnh dạn up lên đây cho mọi người biết. Còn về kinh tế, em tự nhận thuộc nhóm 1/10.000 nên chắc ko cần mấy đồng bạc lẻ đâu nhỉ ?
Your Life Your Choice - Lựa chọn của bạn là cuộc đời bạn. Chúng ta có thể chấp nhận 1 rủi ro nhỏ (bị lừa, bị mất chút tiền....) để mong chờ 1 thay đổi lớn trong cuộc đời (Khỏi được bệnh). Dưng có quá nhiều người "khôn" tới mức chọn chẳng làm gì và tất nhiên " quả ngọt " ko bao giờ đến.
HỜI HỢT .Là nhận xét của em dành cho nhiều cụ/mợ .Ko phải 1 lần em chia sẻ về đứa con của mình và được chữa khỏi Tự kỷ ra sao. Dưng chỉ một cuộc gặp để xác thực câu chuyện, mở ra hướng mới chữa cho con mình, cũng ko làm được. Âu cũng là NGHIỆP.
Trên of cũng một vài cụ em đã từng giúp. Có cụ đã từng mở cả thớt : các cụ cứu cháu em ... Dưng khi chữa khỏi cũng chẳng một cuộc gọi báo tin. Một sự hời hợt ko hề nhẹ.
Nhiều cụ nghĩ giúp người mất gì đâu ? Xin thưa mất ko ít. Cái nghiệp của người nó ít nhiều chuyển ngược lại mình theo luật bảo toàn. Rồi khi thuyết phục phải lôi mấy thứ tâm linh ra. Cái TG đó linh ứng kinh khủng, khiến cho cuộc sống xáo trộn lắm.
Hôm nay cũng gần 1 năm ngày con em được chữa và khỏi. Em cũng thấy hết trách nhiệm với những người đồng cảnh ngộ. Em cũng ko trả lời email nữa. Good luck

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Khoa học, mạnh nhất là Phương Tây, hiện vẫn bó tay với cả nguyên nhân và kết quả đối với bệnh này. Vậy cụ trông mong gì ?
Vậy là chuẩn câu "Có bệnh thì vái tứ phương" phỏng cụ?
Và vì chính có tình trạng như vậy nên ở ta mới sinh ra mơn mởn những "thần y" như Võ Hoàng Yên, cụ ạ! Người nhà bệnh nhân đã khổ sở vô cùng vì chăm, vì lo cho người bệnh. Thậm chí đã phải giành những đồng tiền cuối cùng, tài sản cuối cùng để chi trả thuốc men. Họ khánh kiệt chỉ vì một niềm tin còn nước còn tát để hy vọng có kết quả tốt cho người thân.
Nếu nguồn lực này được đưa vào đúng nơi, đúng chỗ, gặp đúng bác sỹ có nghề, có tâm thì may mắn quá. Chẳng may mà gặp phải mấy ông như Võ Hoàng Yên thì thật sự tội nghiệp cho họ vô cùng.
Cá nhân em lên án những trường hợp trục lợi trên bệnh nhân như kiểu em đang đề cập trên.

psy

Xe buýt
Chào cụ,
Em vẫn nhớ hồi covid năm ngoái khi em chia sẻ ở một topic là con em 19th chưa biết nói, hầu như chưa hiểu gì, v.v... thì cụ có vào chia sẻ tư vấn rất nhiệt tình. Nay lại gặp cụ ở đây mong cụ chia sẻ kỹ hơn giúp em về vấn đề "nhận thức" được ko ạ? Thế nào là nhận thức bình thường? Làm sao phân biệt được nhận thức do được dạy dỗ và nhận thức tự thân, vì cơ bản là cha mẹ lo lắng thì đã dạy dỗ con rất rất nhiều? Liệu một đứa trẻ không tự kỷ, nhưng nhận thức còn kém so với lứa tuổi thì có phải cũng là có vấn đề hay ko? Ở đây cụ nhắc nhiều đến khái niệm "trẻ bình thường", nhưng em nghĩ giữa tự kỷ và bình thường nó còn có những loại trung gian khác chứ ạ.
Em mạo muội trả lời câu hỏi của cụ.
- Nhận thức là 1 quá trình trong đó con người tri giác, tư duy, ghi nhớ, học tập, sử dụng ngôn ngữ... và biểu hiện ra ngoài qua các hành vi, cảm xúc
- Nhận thức bình thường ở trẻ em được xác định theo các trị số trung bình của lứa tuổi trên các mặt vận động, lời nói, kĩ năng chơi, giao tiếp..., trẻ ở lứa tuổi đi học thêm các kĩ năng học đường, sự chú ý... rồi lớn hơn nữa thì là khả năng học tập. Tuy nhiên các khía cạnh khác thì ít được kiểm tra như khả năng âm nhạc, khả năng nhận thức nội tâm...
- Việc dạy dỗ phụ thuộc vào khả năng học tập của đứa trẻ chứ không chỉ là phương pháp dạy, hay phương tiện dạy học. Trẻ có rối loạn phát triển về nhận thức thì thuộc chẩn đoán khuyết tật trí tuệ.
- Trong nhóm rối loạn phát triển thần kinh, phổ tự kỉ là chẩn đoán thiên về rối loạn giao tiếp và có các hành vi định hình. Khuyết tật trí tuệ cũng thuộc nhóm này. Khoảng 1/2 số trẻ có rối loạn phổ tự kỉ thì có kèm khuyết tật trí tuệ).
- Không có dạng trung gian giữa bình thường và rối loạn phổ tự kỉ, nhưng có nhiều nhóm chẩn đoán khác như rối loạn giao tiếp (nhóm này không giống nhóm tự kỉ, mặc dù cùng có rối loạn giao tiếp), rối loạn vận động.
- Để chẩn đoán thì thời gian không nhiều lắm. Nhưng để xác định mức độ rối loạn, từ đó đưa ra kế hoạch can thiệp thì lâu. Trẻ rối loạn càng nhẹ thì thời gian cần cho khám xét càng dài. Có thể sẽ cần theo dõi thêm.

psy

Xe buýt
Cụ đã chạy án bao giờ chưa ? Theo cụ người nhà phạm nhân và người có thể tác động đến bản án có muốn Public ?
Riêng câu này của cụ thì đã dẫn em đến kết luận về cụ rồi ạ. Việc cụ mang so sánh với "chạy án" một việc phi pháp luật, phi đạo đức đã cho thấy cụ nhìn sự việc không đúng. Những người trung thực chỉ đi kháng án chứ không chạy án, và kháng án thì public.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là chuẩn câu "Có bệnh thì vái tứ phương" phỏng cụ?
Và vì chính có tình trạng như vậy nên ở ta mới sinh ra mơn mởn những "thần y" như Võ Hoàng Yên, cụ ạ! Người nhà bệnh nhân đã khổ sở vô cùng vì chăm, vì lo cho người bệnh. Thậm chí đã phải giành những đồng tiền cuối cùng, tài sản cuối cùng để chi trả thuốc men. Họ khánh kiệt chỉ vì một niềm tin còn nước còn tát để hy vọng có kết quả tốt cho người thân.
Nếu nguồn lực này được đưa vào đúng nơi, đúng chỗ, gặp đúng bác sỹ có nghề, có tâm thì may mắn quá. Chẳng may mà gặp phải mấy ông như Võ Hoàng Yên thì thật sự tội nghiệp cho họ vô cùng.
Cá nhân em lên án những trường hợp trục lợi trên bệnh nhân như kiểu em đang đề cập trên.
Vậy theo cụ ai có con bị Tự kỷ thì chấp nhận Định Mệnh để xh ko còn tình trạng lừa lọc ? Vậy là quả bóng trách nhiệm được chuyển từ C Quyền sang bệnh nhân ? Gia đình người bệnh ngoài lo cho con họ còn phải có trách nhiệm cao cả là giúp xh ko còn ai bị lừa lọc ?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Riêng câu này của cụ thì đã dẫn em đến kết luận về cụ rồi ạ. Việc cụ mang so sánh với "chạy án" một việc phi pháp luật, phi đạo đức đã cho thấy cụ nhìn sự việc không đúng. Những người trung thực chỉ đi kháng án chứ không chạy án, và kháng án thì public.
Cái nhìn của cụ hạn hẹp quá. Cái án này là từ một hệ thống lớn hơn cái Chính quyền mà cụ đang ở trong nó rất nhiều lần ợ.