Cách chặn truy cập Wifi

thoaithan95

Xe đạp
Website
vitinhquan7.com
Cách chặn truy cập Wifi từ người lạ.
Có thể nói, mặc dù mạng INTERNET WiFi rất phổ biến, nhưng không phải ai cũng chấp nhận việc một người nào đó truy cập vào mạng INTERNET của mình, đặc biệt hơn là khiến việc truy cập Internet của gia đình trở nên chậm chạp.

Tuy nhiên, việc chặn những người này lại không mấy đơn giản, đơn cử đây là thao tác tìm chính xác loại thiết bị đang kết nối trái phép vào mạng INTERNET của mình. Nếu không xác định rõ, bạn có thể chặn nhầm một thành viên trong gia đình.

Cách chặn truy cập Wifi

Rất may mắn, chỉ với vài thao tác đơn giản, bạn đã có thể xác định được thiết bị truy cập trái phép và chặn chúng vĩnh viễn khỏi mạng INTERNET WiFi nhà mình.

Cách xem ai truy cập Wifi trên di động:

Để thực hiện, trước hết, bạn cần xác định loại thiết bị nào đang kết nối vào mạng INTERNET WiFi của mình bằng cách tải về và cài đặt ứng dụng Fing (Android/iOS).

Một khi đã tải về hoàn tất và khởi chạy, trong giao diện chính của ứng dụng, bạn sẽ thấy danh sách các thiết bị đang kết nối vào mạng INTERNET. Tuy nhiên, bạn hãy nhấn Refresh để chắc chắn rằng Fing đã hiển thị tất cả thiết bị đang kết nối vào mạng INTERNET.

Giao diện chính của Fing và hình kế bên là thao tác xem địa chỉ Mac.
Tiếp đến, bạn hãy nhấn vào tên một thiết bị bất kỳ để hiển thị danh sách tùy chọn tương tác với thiết bị đó.

Tại đây, bạn hãy ghi chú lại địa chỉ MAC (một dãy ký tự gồm nhiều chữ số và ký tự, được sắp xếp theo định dạng 'xx:xx:xx:xx:xx:xx') của thiết bị mình nghi ngờ để thực hiện thao tác chặn được hướng dẫn bên dưới.

Chặn các thiết bị kết nối trái phép từ Router

Sau khi đã ghi chú địa chỉ MAC của thiết bị mình nghi ngờ truy cập trái phép, bạn có thể chặn thiết bị này thông qua tính năng Mac Filtering trên router.

Tuy nhiên, lưu ý rằng thao tác này yêu cầu bạn phải có thông tin đăng nhập vào router. Do đó, trong trường hợp không biết thông tin đăng nhập, bạn hãy liên lạc với nhà cung cấp dịch vụ mạng INTERNET để có thông tin chi tiết nhất.

Để thực hiện, trên máy tính có kết nối cùng router (cùng mạng INTERNET), bạn hãy khởi chạy bất kỳ trình duyệt có sẵn và nhập địa chỉ IP của Router, sau đó đăng nhập thông tin.

Một khi đã đăng nhập vào router, bạn tìm đến tùy chọn Security. Trong mục Security, hãy nhấn chọn MAC Filtering và chọn Add Device.

Lưu ý, tùy thuộc vào dòng router bạn đang sử dụng mà các tùy chọn này có thể đặt tại vị trí khác nhau.

Tính năng MAC Filtering trên router TOTOLINK.
Lúc này, bạn hãy nhập địa chỉ MAC của thiết bị mình muốn chặn trong vùng MAC, sau đó nhấn Apply và OK.

Từ bây giờ, bạn có thể yên tâm rằng thiết bị mình nghi ngờ rằng đang truy cập trái phép kia sẽ không còn khả năng kết nối vào mạng INTERNET WiFi của bạn nữa.
Xem thêm: Kích hoạt Windows hoạt động như thế nào ?

thule6

Xe điện
em muốn chỉ những MAC em chỉ định mới vào đc còn lại đứng ngoài cơ! cụ nào bít xin tư vấn giúp em với. Em xin hầu rượu ạ!

Long đen

Xe buýt
Đổi pass khù khoằm có được không cụ ơi?

tuanpauldesign

Xe đạp
Trò này dễ mà. Với lại giờ các nhà mạng cũng có app điện thoại dễ dàng quản lý luôn rồi :">

metavn

Xe tăng
Em hóng kinh nghiệm

Jinzin

Xe điện
Em ghét nhất hàng xóm chặn wifi :T
Người hàng xóm tốt bụng là người ko đặt pass wifi :))

con ong chăm ch

Đi bộ
ủn
cụ lên nhé. bài của cụ rất hay ạ

giangdangtb

Xe đạp
Bài viết hay quá ủn ủn cho cụ

otogun

Xe hơi
Thế mật khẩu không ăn thua hả cụ?

L.anh102

Xe hơi
e tưởng có mật khẩu là người khác không vào được ah

Chặn bằng Mac như cụ trên kia là chất nhất ah :)

bogia94

Xe đạp
trước có lần cài đặt cái MAC này mà chọn nhầm cái chỉ cho phép địa chỉ MAC trong list truy cập mạng trong khi mình đang muốn chặn cái địa chỉ MAC (của ai đó) đó thế là phải rs modem và cấu hình lại mạng vì :))

MrLap

Xe hơi
Nhà có ít người hoặc người đùng cố định thì nên chặn mac. Và cũng phải biết 1 chút về modem. Tiện cái là không sợ ai xin xỏ nhưng rất bất tiện khi thay đổi thiết bị như mua laptop mới, đt mới hoặc có khách đến chơi mà nó cần vào mạng khi ở nhà không có người biết thêm mac.