Cách chọn lốp phù hợp cho xe phổ thông

Kiabuoisang

Xe container
1 bài báo nói tới 70% các cụ có xe nhưng lại không hiểu rõ những nguyên tắc cơ bản nhất, ví dụ như bảo dưỡng chăm sóc lốp, áp suất lốp thế nào là đủ…
Cái này là hơi tiêu cực đấy nhá, cụ nào trong số 70% thì điểm danh xem nào :DEm thì em thấy rằng, lốp thì lốp nào cũng có tiêu chuẩn đạt các yêu cầu về mặt kỹ thuật để đáp ứng cho 1 cái xe vận hành tốt. Có tiền nhiều thì mua lốp hịn, giá chát để được hưởng cái cảm giác hàng hịn và thêm sự an tâm ( đa số chỉ là cảm giác mà thôi ). Có ai dám bảo kumho, nexen, yokomaha, hankook, sao vàng, đồng nai là không tốt đâu. Có ai dám chắc là chỉ có Michelin, bridgestone, dulop chạy không bị nổ bùm đâu. Ít tiền thì mua hàng vừa phải, hợp túi tiền mà dùng, thay sớm một chút cho nó yên tâm. Băn khoăn làm gì cho nhọc xác.

motred

Xe hơi
Website
taidat.vn
Em nghe ông anh mới thay cặp hoa BridgeStone ecopi 150 nói lốp chạy tốt, với gì mà phù hợp thời tiết nóng ẩm gì đó phải không các bác! Bác nào tư vấn giúp em với, em củng đang đau đầu mấy cái vụ này

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Em nghe ông anh mới thay cặp hoa BridgeStone ecopi 150 nói lốp chạy tốt, với gì mà phù hợp thời tiết nóng ẩm gì đó phải không các bác! Bác nào tư vấn giúp em với, em củng đang đau đầu mấy cái vụ này
Dòng bridgestone chạy rất bền nhưng mà ồn lắm vì lốp khá cứng. Đa số xe công hay sử dụng, còn xe tư nhân thì cần xem xét.

leemynho

Xe hơi
Em có con Mitsubishi Jolie thân yêu đã đi lâu rồi, không còn tí đinh nào để bám đường, hôm bữa em ra cửa hàng gần nhà hỏi thằng người làm không biết phải người làm hay chủ mà mặt nhìn ngu ngu, nhưng hiền (cũng không biết là mình ngu hay nó ngu ). hỏi mua 2 lốp thì được báo giá 1tr4/ 1 quả. nó cho mình xem thì thấy mới hết(mình cứ nghĩ ai cũng hiền như mình tin ngay), hôm bữa số hay sao mà tự dưng bị chiếc đinh cắm vào lốp, ra ông hàng xóm vá thì ổng bảo lốp bị hỏng, vỡ vành bên trong (chứ bên ngoài thì đã thấy). tới hỏi nó thì nó bảo tại mình (thế hóa ra mình lừa nó, tính đấm vỡ mặt nó ra mà hiền quá đành tha). thôi bỏ qua, 1 lần thôi, chả có lần sau. cái loại lừa lọc không tồn tại được lâu các bác ạ
Rút kinh nghiệm giờ lên đây hỏi cho chắc ăn. vì yêu cầu công việc nên em chạy tới lui nhiều trong thành phố, các bác cho em hỏi loại lốp nào dễ phanh, khó trượt, ít mòn. Nói tóm lại là có độ bền cao (càng cao càng tốt). cho em xin luôn cái giá với cái địa chỉ uy tín em thay nguyên bộ.
cảm ơn các bác lắm luôn

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Trước bọn phòng thiết bị cơ quan em còn mua phải lốp máy công trình cũ bị mông má lại. Theo tường thuật thì gai lốp được chạm khắc lại như lốp mới. Gắn vào máy xong chạy vài hôm nó bùm %-( luôn. Kiểm tra mới biết là lốp mông má. Đúng là chỉ có VN mới có món chạm khắc gai, hoa lốp để bán :D

pikatru51

Xe hơi
nhà cháu buôn lốp mua giá gốc mà cụ, chỗ nó thay nó đòi 2,05tr mà. Công thay 80k mua hết 3,5tr thôi.
Hạt dẻ thật cụ àh, em cũng đang nghiên cứu định thay xe nhà CV 2.0 không bt nên xài loại nào. Trong hãng báo Bitstone Nhật hơn 3tr một quả. Không bt Dunlop giá bao nhiêu và đi có ổn ko

pikatru51

Xe hơi
Cụ nào thay lốp CV 2.0 tư vấn cho cháu tí ạh. Loại nào thì ok nhất

lucnguyenluong

Xe tải
mitchelin đi thìkk biết có êm thật hay là cảm giác,n hay bị xơi đinh do lốp mềm.đi đường đá dăm cũng bị thủng.e dính 3 phát đg đá dăm rồi.sắp tới có khi chuyển lắp bridgestone.

MrMer

Xe hơi
Trước bọn phòng thiết bị cơ quan em còn mua phải lốp máy công trình cũ bị mông má lại. Theo tường thuật thì gai lốp được chạm khắc lại như lốp mới. Gắn vào máy xong chạy vài hôm nó bùm %-( luôn. Kiểm tra mới biết là lốp mông má. Đúng là chỉ có VN mới có món chạm khắc gai, hoa lốp để bán :D
Do dân mình còn nghèo quá cụ à, ở đâu củng có anh hùng ở đâu củng có thằng khùng thằng điên mà!:>

namcongho

Xe máy
dòng Eco này còn mới nên em hơi ngại ạ, Civic thì em nghe tư vấn nên thay dòng Turanza của BS :)

em có biết tới chữ V là 240 km/h và chữ W là 270 km/h, không biết phải ý cụ ấy nói không
tốc độ tăng dần theo bảng chữ cái, thế nó có ưu nhược điểm gì mà cụ ấy bảo thích W hơn V.

dinhngan

Xe tăng
Hạt dẻ thật cụ àh, em cũng đang nghiên cứu định thay xe nhà CV 2.0 không bt nên xài loại nào. Trong hãng báo Bitstone Nhật hơn 3tr một quả. Không bt Dunlop giá bao nhiêu và đi có ổn ko
Ở trong hãng thì không biết thế nào chứ ở ngoài khó mua BS của nhật lắm, như chỗ nhà cháu lấy là đại lý to mà ko có lốp nhật phải dùng lốp BS thái. Cảm nhận sau mấy trăm KM đầu là chạy êm và cám giác lái cũng tốt. Nói chung là cháu thấy được.

vocal_driver

Xe máy
tốc độ tăng dần theo bảng chữ cái, thế nó có ưu nhược điểm gì mà cụ ấy bảo thích W hơn V.
Không phải tăng theo bảng chữ cái đâu cụ ơi, thực chất nếu tính về tốc độ thì còn loại T và H nữa. Lốp có chữ T là 190 km/h, chữ H tương ứng với 210 km/h.

motred

Xe hơi
Website
taidat.vn
Tổng hợp chỉ số tốc độ trên lốp xe:
Q tương ứng là 160km/h
S : 180km/h
T: 190km/h
U: 200km/h
H: 210km/h
V: 240km/h
Z: >240km/h

binhnna

Xe máy
Dòng bridgestone chạy rất bền nhưng mà ồn lắm vì lốp khá cứng. Đa số xe công hay sử dụng, còn xe tư nhân thì cần xem xét.
Em thấy không hẳn thế bác ạ, BS thì Turanza bền nhưng hơi ồn, dòng Potenza cao cấp thì bao ồn luôn đấy bác, có điều giá hơi chát. Được cái này thì mất cái kia thôi, k thể tìm được sản phẩm nào hoàn hảo mọi phương diện.

motred

Xe hơi
Website
taidat.vn
Em thấy không hẳn thế bác ạ, BS thì Turanza bền nhưng hơi ồn, dòng Potenza cao cấp thì bao ồn luôn đấy bác, có điều giá hơi chát. Được cái này thì mất cái kia thôi, k thể tìm được sản phẩm nào hoàn hảo mọi phương diện.
Em đang đi con Fortuner V 2 cầu thì lốp nào phù hợp với lại tiết kiệm nguyên liệu vậy bác? Tại em củng hay đi xa nên em sợ nhất là lốp xe, đặc biệt là mấy lốp phía trước!

minh.nguyen

Xe máy
Fortuner thì cứ Dueler mà chiến cụ ạ, còn cụ muốn tiết kiệm nhiên liệu nữa thì thử dòng Eco xem sao :)

feraririri

Xe hơi
Em đang đi con Fortuner V 2 cầu thì lốp nào phù hợp với lại tiết kiệm nguyên liệu vậy bác? Tại em củng hay đi xa nên em sợ nhất là lốp xe, đặc biệt là mấy lốp phía trước!
thử Ecopi 850 xem sao.

tu-TQK

Xe tăng
fortuner nếu cụ hay chạy đường xa,đường xấu theo e cụ chơi DUNLOP nhật,chạy hơi ồn hơn BRISTONE nhưng được cái bám đường và bền hơn nhé:x

MrMer

Xe hơi
fortuner nếu cụ hay chạy đường xa,đường xấu theo e cụ chơi DUNLOP nhật,chạy hơi ồn hơn BRISTONE nhưng được cái bám đường và bền hơn nhé:x
Em nghe ông anh trong công ty nói Dueler đi tốt trên địa hình xấu mà không gây ồn phải ko bác?