[Funland] Cách chống lạm phát mỗi người chúng ta đều làm dc ??!!

huyleck

Xe điện
éo ăn thua. hùi bao cấp sắp vỡ trận thì dân tình đã bóp mồm hết sức. thậm chí trốn đi hongkong... các thứ
ai đời giữa thủ đô đi đun bếp củi. luôi heo ụt à ụt ịt... tôi lói điêu tôi rụng mẹ trym :D
Quả bao cấp đổi tiền là do lạm phát tâm lý cụ ạ, ai cũng sợ trượt giá mình ko nhanh, mình thiệt cuối cùng nhanh chậm như nhau hết
Cái mũ cối, phíc nước đèn dầu, xe đạp,... tăng giá 10 lần sau 1 đêm thì biết rồi

Zindaubo

Xe tải
Thời bão giá ai cũng kêu than, e ngẫm ra có 1 cách mà ai cũng làm dc, đó là tẩy chay đội tăng giá vô lý tát nước theo mưa

-Nay ăn quán phở quen thấy tăng 10k em bẩu thắng vô lý, e đi ăn chỗ khác, mấy hôm trươc trên này có cụ bẩu, quán gần nhà lên 10k sau 1 tuần thấy vắng quá lại về như cũ.
-Hôm rồi đi ăn hàng cơm gia đinh có biển hiệu số tăng dần, cũng tăng 10k, e bảo thu ngân, e bảo với chủ đã cân nhắc kỹ chưa, tăng 5k là hợp lý, cao quá mất khách
-Trà đá có cụj bẩu đã manh nha lên 5k, e ko xài món này, nhưng nếu có e cũng bảo thẳng chủ quán, là đầu vào ông có tăng ko mà giờ lên
-Hôm qua thay dầu cho xe gấu, cũng lên 10k, chỗ quen nhưng e cũng bảo họ như trên

-Báo mạng vừa lên, cái chuỗi cà phê "vùng đất cao" vừa lên giá mới, ae thử phân tích xem nhé, mặt hàng Cafe thì đắt nhất là mặt bàng, sau là nhân viên, màu này thì thêm tiền điện sau cùng mới là Cost đồ, các cái đầu ko tăng, vậy cốt đồ Cafe có tăng sốc trong thời điểm này ko chắc là ko, vậy sao lên giá ác vậy ?

Đừng biến lạm phát thành một cái cớ để lên giá, sau ko xuống nữa mặc dù có hết lạm phát, Mỗi chúng ta hãy tỏ thái độ nghiêm túc với nó để giảm bớt LP
Một cái nữa đó là lạm phát do tâm lý, cái này ở VN theo em là rất mạnh, câu "đồng tiền VN mất giá nhanh lắm " đã thành cửa miệng từ thời e chuổng cời .

P/S: Sau 1 ngày lên thớt thì mỉa mai cũng lắm, gạch đá cũng nhiều
Tựu trung các cụ có 2 cái chưa hiểu ý em
1. Là làm thế là giảm chất lượng sống - Xin thưa là e cần gì vẫn dc đáp ứng ăn chơi đầy đủ, chố làm tăng láo e next, chố nào quán quen ko bỏ dc, hoặc ngừoi quen thì e vân ăn uống dùng dịch vụ của họ nhưng e góp ý thẳng " bác lên giá thế theo tôi là cao, bác cân nhắc kẻo mất khách " 1 ngừoi thì ko sao chứ vài chục khách kêu thì nta cũng phải cân đối lại
2. Càm ràm cả ngày mất thời gian, ki bo chi ly quá, tập trung mà kiếm tiền - Xin thưa, phản hồi chắc mất quá lắm 2 phút, xong e lại đi kiếm tiền tiếp, quán xá giờ đầy, mình phản hồi lại là tốt cho mình, cho mọi người, cho cả chính chủ quán đấy, thì 2 p chả là gì

Tuy nhiên vốt ca nhiều, hơn đá ném nên e cũng mừng, chỉ sợ ăn xong bát phở Ngáo giá, phản hồi lại chủ quán thì lại bị cả quán nó xúm vào chê bủn xỉn có chục nghìn mà cũng càm ràm, biến đi cho tao ăn, thì lúc ấy mới là mạt
Chốt lại là khi hàng ăn tăng giá bố mài đi mua tải gạo, cân muối với cái bếp than tổ ong về tự nấu! hàng vải tăng giá bố mặc quần cộc bỏ sịp đi! mấy số nhà trên Trần Duy Hưng tăng giá dv bố mài về chịu khó tăng cường trích khấu hao đồ nhà! cụ nào trên này cũng hành động vậy thì lạm có mà phát vào mắt được phải không ạ :D

Duc Sang

Xe container
Chốt lại là khi hàng ăn tăng giá bố mài đi mua tải gạo, cân muối với cái bếp than tổ ong về tự nấu! hàng vải tăng giá bố mặc quần cộc bỏ sịp đi! mấy số nhà trên Trần Duy Hưng tăng giá dv bố mài về chịu khó tăng cường trích khấu hao đồ nhà! cụ nào trên này cũng hành động vậy thì lạm có mà phát vào mắt được phải không ạ :D
Hehe. Đây là giảm chất lượng sống xuống để ứng phó với lạm phát chớ không phải chống lạm phát 😂

huyleck

Xe điện
Cụ đọc cat bài xong mà vẫn chốt dc quả ntn e nể đấy, thật

ying80

Xe buýt
Bọn e làm vận tải có tăng mấy đâu mà cứ đổ lỗi tăng do cước xe tăng nhể

Ví dụ em đang mỗi tuần 1 bữa hải sản tưng bừng, bò bê dê ngỗng thì luân phiên, bia thì 2 thùng mỗi tuần. Dẫn đến men gan cao, mỡ máu, lại còn chớm gút. Nay làm như cụ bảo, đi vài trăm mét thì đi bộ đạp xe thay vì xe máy, ô tô. Cụ bảo thế là chất lượng sống sẽ tăng lên hay giảm đi?

chandai.toinack

Xe điện
Đầy caid tăng vô lý
1. Trà đá nhiều chỗ đã lên từ 3k lên 5k : trà có lên bằng ấy ko, hay là mặt bằng lên, giá nước lên bằng ấy
2 . Nhiều cụ than rửa xe cũng lên, vậy điện lên hay nước lên, hay giá nhân công lên ?

Nhiều nhiều lắm những cái tăng rất vớ vẩn
E nghĩ là lên ạ
1. Trà đá, cụ ko tính tiền xe ship đá, tiền ship trà, rồi nguyên vật liệu đầu vào của trà, đazn tới đầu vào tăng?
2. Rửa xe. Cứ cho là nc ko tăng điện ko tăng ( hè tăng là cái chắc). Vậy chi phí nuôi nv, bthg cụ trả lương 5tr, cơm cả team ăn hết 200k đi. Nay cơm ăn hết 250k, nv đi làm lạ phát lương thấp quá, lại tăng lên ( e vừa tăng thê 2trieu cho nv ), vậy ch phí đội lên rồi ạ.

huyleck

Xe điện
E nghĩ là lên ạ
1. Trà đá, cụ ko tính tiền xe ship đá, tiền ship trà, rồi nguyên vật liệu đầu vào của trà, đazn tới đầu vào tăng?
2. Rửa xe. Cứ cho là nc ko tăng điện ko tăng ( hè tăng là cái chắc). Vậy chi phí nuôi nv, bthg cụ trả lương 5tr, cơm cả team ăn hết 200k đi. Nay cơm ăn hết 250k, nv đi làm lạ phát lương thấp quá, lại tăng lên ( e vừa tăng thê 2trieu cho nv ), vậy ch phí đội lên rồi ạ.
Trà đá 3k lến 5k là lên 2k tức là đến 60% đấy

Chỉnh sửa cuối:

tungmilan

Xe tăng
Website
www.sodastore.com
Trà đá đâu tăng thì bỏ k uống nữa, mấy quán hay ngồi vẫn thế thôi
Đồ ăn thấy các cụ feedback là tăng nhiều nhất thì phải, may các quán e hay ăn vẫn để giá cũ hoặc tăng 2-5k/ suất thôi
Cafe HL thì đặc biệt tăng giá gần như tất cả đồ uống nên thấy cũng vắng 1 phần

dealer-ck

Xe tăng
Cafe Lâm nguyễn hữu huân thi thoảng e ngồi, vừa mới tăng 17% với lí do lạm phát. Té nước theo mưa quá. Chắc sẽ ko ngồi nữa :D

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Trà đá 3k lến 5k là lên 2k tức là đến 60% đấy
Trà đá là bọn tát nước theo mưa, lẽ ra chỉ tăng lên 3,5k hoặc 4k thì chúng nó tăng lên hẳn 5k để đỡ phải trả lại lẻ tiền. Số tiền ko lớn nên khách tặc lưỡi cho qua nhưng chúng lại tăng nhiều lợi nhuận chỉ từ cái 1k nhỏ bé ấy

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Giá gạo rất bình ổn.
Giá hoa quả năm nay còn rẻ hơn mọi năm.
Sống ở đất nước nông nghiệp sướng vãi.
Còn bọn tăng giá tát nước theo mưa thì đơn giản đ-éo mua nữa, ngắn và gọn.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Đang là thời kỳ lạm phát đình trệ mà. Giá cả tăng cao nên em cũng không dùng nhiều dịch vụ nữa. Em cũng chịu khó lần mò những chỗ có phí dịch vụ rẻ hơn, thường là quán ăn,chỗ rửa xe cây nhà là vườn, hầu như không thấy tăng giá gì vì bớt được chi phí đầu vào. Ngày xưa tuần đi massage Hương Sen tip tẹt ga, ăn hàng liên tục, tập có PT thì giờ chịu khó ở nhà nấu ăn, tip tiền tiêu vặt cho vợ nó bóp đầu, tập chay với youtube :))
Giờ phải tính toán thật.
Cháu trước dùng gói cáp quang khoảng 3 củ/năm.
Giờ chuyển sang sim 4G + củ phát wifi, tính ra hơn củ/năm. Thế là tiết kiệm gần 2 củ mua gạo nấu cháo cho các cháu.

Depmoc

Xe hơi
E bỏ xe máy chuyển đi bus, chuẩn chưa ạ