cách đề pa lên dốc ko bị chết máy, trôi xe

vukien84

Xe đạp
chào các cụ. e đang học lái b2.thầy giáo dậy e là khi xe lên dốc gần tới điểm dừng thì đạp hết chân côn và chân phanh rùi từ từ nhả chân côn (chân phanh vẫn giữ) đến khi nghe tiếng máy rung rung thì nhả chân phanh ,chân côn vẫn giữ yên vị trí đó rùi đệm ga xíu hoặc ko đệm cũng đc khi mà xe tự lên đc rùi.ko hiểu sao e đã làm y như vây tới đoạn khi nhả côn từ từ và thấy máy bắt đầu rung rung thì giữ yên chân côn vậy và nhả chân phanh ra là máy chết luôn hoặc là nếu ko chết máy thì ga lên xe lại ko tiến lên đc mà nó cứ bị tụt dốc .vậy các cụ cho e hỏi là đó là do thao tác chưa chuẩn hay là do con xe đó nó cà tàng nên nó yếu vì chỗ e tập thầy toàn cho tập những con cà tàng vậy.thank các cụ

taychoiso1

Xe tải
chào các cụ. e đang học lái b2.thầy giáo dậy e là khi xe lên dốc gần tới điểm dừng thì đạp hết chân côn và chân phanh rùi từ từ nhả chân côn (chân phanh vẫn giữ) đến khi nghe tiếng máy rung rung thì nhả chân phanh ,chân côn vẫn giữ yên vị trí đó rùi đệm ga xíu hoặc ko đệm cũng đc khi mà xe tự lên đc rùi.ko hiểu sao e đã làm y như vây tới đoạn khi nhả côn từ từ và thấy máy bắt đầu rung rung thì giữ yên chân côn vậy và nhả chân phanh ra là máy chết luôn hoặc là nếu ko chết máy thì ga lên xe lại ko tiến lên đc mà nó cứ bị tụt dốc .vậy các cụ cho e hỏi là đó là do thao tác chưa chuẩn hay là do con xe đó nó cà tàng nên nó yếu vì chỗ e tập thầy toàn cho tập những con cà tàng vậy.thank các cụ
Do cụ làm chưa thành thạo thôi ạ, mới tập như thế là bình thường ạ. Điểm bám côn cụ phải luyện nhiều mới quen và độ cảm nhận của mỗi người nhanh chậm sẽ khác nhau.

ubisapro

Xe trâu
Nếu lái xe con mà chỉ giữ côn, ko đệm ga thì lên bằng niềm tin. Thao tác vậy còn thiếu. E nhớ thầy dậy đến đoạn giữ côn là đúng. E nhớ ko nhầm thì nhả côn từ từ, xe hẫng hẫng 1 chút (cẩm thấy như lao về trước) thì chuyển chân phanh sang chân ga, đệm ga rùi nhả phanh tay là xe lên. Lâu rùi nên e nhớ mang máng thôi :))

beckhama

Xe đạp
Thầy em dạy đến lúc đó thì đạp côn, đạp thắng kéo phanh tay lên rồi sau đó từ chân phanh chuyển sang chân ga nhịp nhàng đẩy chân ga lên 3k giữ nguyên đó rồi từ từ nới chân côn đến khi thấy xe xẹp xuống thì giữ nguyên côn và hạ phanh tay, vậy là xe lên từ từ :D

biển hiệu

Xe đạp
Thầy em dạy đến lúc đó thì đạp côn, đạp thắng kéo phanh tay lên rồi sau đó từ chân phanh chuyển sang chân ga nhịp nhàng đẩy chân ga lên 3k giữ nguyên đó rồi từ từ nới chân côn đến khi thấy xe xẹp xuống thì giữ nguyên côn và hạ phanh tay, vậy là xe lên từ từ :D
Các giáo viên khi dạy thực hành đến đoạn dừng xe lên dốc cầu : dùng phanh tay như bác trên kể , thì có thể để thí sinh chống trượt khi thi , nên mới dùng cách hạ phanh tay ( chứ nếu thi mà để xe tuột dốc là bị đánh rớt ngay ) .
Còn thực tế lái xe sau này khi có bằng lái , thì theo ý kiến của mình , các bác nên luyện tập nhuần nhuyễn : chân côn , chân thắng , chân ga . Có thể tập ở bãi đất trống có độ dốc , và có thêm giáo viên ( tự thuê riêng ) , hoặc người thân , bè bạn hỗ trợ kinh nghiệm ngồi kề bên , ... sẽ rất hữu ích .

Tùy trường hợp mà dùng :
1. hạ phanh tay
hoặc
2. đạp thắng đạp côn .

Chúc các bác lái xe vững vàng .

Mr.Zin

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Do cụ làm chưa thành thạo thôi ạ, mới tập như thế là bình thường ạ. Điểm bám côn cụ phải luyện nhiều mới quen và độ cảm nhận của mỗi người nhanh chậm sẽ khác nhau.

tungvjckj

Xe máy
chưa có chút kinh nghiệm nào nên vào hóng

thanhdv_pc

Đi bộ
Chuẩn bị thi cũng gặp vấn đề như chủ thớt, cơ mà thầy bảo do chân côn mình yếu cần luyện thêm

dadpo

Xe máy
Chuẩn bài thì phải dùng phanh tay và mớm ga, còn mớm côn thì phải xe khỏe mới bò lên được bác ạ

levanvnpt

Xe hơi
Kéo phanh tay , sau đó nhả phanh tay - nhả chân côn từ từ- xe rung lên là đạp chân ga và nhả hoàn toàn chân côn.

Dream dream

Xe đạp
Mình thì làm đúng như thầy hướng dẫn và 100% depa lên dốc ko lần nào trượt. Lúc thi, nghe bính boong nhận bài cái là đạp côn, phanh xe khựng lại phát luôn, sau đó kéo phanh tay lên, chân phanh chuyển sang chân ga đè cho nó lên tầm 3500-4000 - cố gắng giữ chân ga bất động ở mức đó đừng nhúc nhích nó sẽ lên xuống ko chuẩn mức 3500-4000 nữa, sau đó chân côn (chân trái) nới ra từ từ (nhớ là phải thật chậm để thăm dò nhé) nhìn đồng hồ thấy kim nó về mức 2,500 thì hạ phanh tay xuống, dí mạnh chân ga hết cỡ, chân côn vẫn phải giữ nguyên như cũ, là xe nó vượt lên dốc. Lên được đỉnh dốc rồi thì nhả chân ga ra để xe nó trôi từ từ xuống dốc ko lại quá tốc độ trừ điểm thì khổ. Chưa bao giờ em gặp khó khăn với bài này

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em thấy nghe tiếng máy là chuẩn nhất, vừa lái vừa nhìn đồng hồ khó hơn.

tuantran90

Xe đạp
nếu lái B1 xe AT thì depa như nào hả các cụ

Reyes

Xe hơi
cụ chưa quen côn thì cứ chơi phanh tay cho chắc cụ ạ

hutruc71978

Xe đạp
Chuẩn. Phanh tay tuy nhiều thao tác hơn chút nhưng chắc chắn.

ltcuc

Xe tải
Đi nhiều chút. Lý thuyết là vậy mà cách đi mỗi người là khác nhau.

hutruc71978

Xe đạp
Nhả chân phanh thì phải chuyển sang mớm chân ga ngay. Cụ phải tập nhiều hơn..

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Thầy bạn nói chuẩn vấn đề là bạn thực hành chưa tới thôi