Cách đơn giản để phục hồi vết lõm vỏ xe

fordfiesta

Xe tải
Em vừa đọc được cái này trên VTC News. Thấy hay nên gủi nên để các bác tham khảo. Nếu hay thì vote cho em. Em đề nghị nếu có bác nào dũng cảm làm thử rồi báo cáo lại để anh em trong hội biết, nếu đạt kết quả tốt (được các bác trong hội kiểm tra và chứng thực) thì anh em sẽ (b) bác.

Có Video hướng dẫn đấy. Các bác cứ vào theo đường link em đưa.

1. Phục hồi vết lõm trên vỏ xe bằng đá
Một mẹo nhỏ giúp bạn có thể dễ dàng khắc phục những chỗ móp méo trên vỏ xe ôtô đồng thời giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền tương đối cũng như thời gian mang xe đi sửa.

Khi di chuyển trong thành phố trên các đường phố đông đúc, việc va chạm là vô cùng khó tránh khỏi. Kết quả là trên vỏ xe xuất hiện một cơ số chỗ lõm hoặc móp méo khiến ai cũng phải tức mắt khó chịu.

Với một chỗ móp nhỏ, nếu đem ra xưởng sửa chữa chi phí tối thiểu cũng phải 500.000 đến 700.000 đồng còn nếu có bảo hiểm thì cũng phải tốn ít nhất là 2 ngày.
Tuy nhiên, với mẹo nhỏ sau, việc khắc phục chỗ móp sẽ chỉ tiêu tốn chưa tới 30 phút và 100.000 đồng.

Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.

Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).

Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thường rất nhiều).

Bước 4: Dùng khăn bông bọc đá khô rồi chườm liên tục lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Sau đó bỏ khăn ra và quan sát (nhìn nghiêng), nếu chỗ móp vẫn còn lờ mờ thì tiếp tục chườm thêm.

Bước 5: Lấy khăn sạch lau lại.
Link: http://vtc.vn/167-184026/oto-xe-may/...xe-bang-da.htm

2. Xoá vết móp trên vỏ xe bằng bình gas 06/07/2008 10:53
Để khắc phục những chỗ móp trên thân xe, chúng ta có nhiều cách. Tuy nhiên, đã bao giờ bạn thử với một chiếc bật lửa hay một máy sấy tóc chưa?

Hãy xem và thử, bạn sẽ thấy hiệu quả không ngờ:

Bước 1: Chuẩn bị một bình gas du lịch (hoặc bình cứu hoả có chứa dung dịch CO2 hoá lỏng) và một chiếc bật lửa (hoặc máy sấy tóc)

Bước 2: Làm nóng khu vực móp trên vỏ xe bằng cách hơ bật lửa trong vòng 30 giây. Tuy nhiên, không bao giờ được để lửa tiếp xúc trực tiếp với sơn xe mà hay hơ lửa qua một miếng giấy bạc. Nếu bạn dùng máy sấy tóc thì có thể làm nóng bằng cách bật từ 30 giây đến 1 phút.

Bước 3: Nhanh chóng dùng bình gas hoặc bình CO2 hoá lỏng (chứa dung dịch carbon diocide hoá lỏng ở nhiệt độ -78,5 độ C) xịt thẳng vào chỗ vừa làm nóng.

Bước 4: Chờ đợi, quan sát và lắng nghe. Bạn sẽ thấy chỗ móp phồng lên và khí carbon diocide bốc hơi dần.

Bước5: Rửa sạch bằng nước.

Link: http://vtc.vn/167-184715/oto-xe-may/...g-binh-gas.htm@};-

Mazspeed

Xe container
Lúc xịt bình ga vào chỗ móp thì phải tắt hay vẫn bật bật lửa nhỉ?

N_V_L

Xe điện
Lúc xịt bình ga vào chỗ móp thì phải tắt hay vẫn bật bật lửa nhỉ?
Cụ thử bật lửa, thi mai lại lên báo ngay đới cụ ah. em thấy mấy mẹo này cung hay nhưng ko hiệu quả lắm mà lại nguy nhiểm, nhất là dùng bình ga.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Nếu có thể tháo được tapi bên trong thì có thể dùng 1 khúc gỗ chà qua lại bên trong 1 lúc, hịn hơn thì có 1 chú cầm sấy tóc đứng bên ngoài để tránh rạn sơn. Cách này em làm 1 vài lần thấy rất tốt, nếu chỉ là vết lõm nhỏ thì phẳng như mới mà không bị hỏng bề mặt sơn.

nhutrungdung

Đi bộ
Em xin giới thiệt với các bác thêm 1 cách đơn giản mà an toàn, ít tốn kém. Đó là sử dụng keo để rút. (Glue puller)
Video minh họa :
[video]http://youtu.be/CkIQthrUteE[/video]

phuong_dh

Xe hơi
Cái này hay. Nhưng chắc chỉ áp dụng xe vỏ tôn mỏng thôi

leducanh2010

Xe tăng
Bổ xung thêm một cái búa nữa cho chắc ăn rôi mang xe vào gara luôn....

Pham Quoc Huy

Xe hơi
Em xin giới thiệt với các bác thêm 1 cách đơn giản mà an toàn, ít tốn kém. Đó là sử dụng keo để rút. (Glue puller)
Video minh họa :
[video]http://youtu.be/CkIQthrUteE[/video]
Có cụ nào đã làm theo cách này chưa ah, xe em cũng bị vài vết lõm em cũng đang quan tâm cách này

nhutrungdung

Đi bộ
Cái này hay. Nhưng chắc chỉ áp dụng xe vỏ tôn mỏng thôi
Loại keo được sử dụng là loại keo đặc biệt nên có thể sử dụng cho hầu hết các loại xe nhưng cũng còn tùy thuộc vào vị trí của vết lõm, những vị trí dễ thì ok hết , nhưng còn những vị trí khó thì còn tùy, có khi phải cần đến máy hàn rút tôn.

nhutrungdung

Đi bộ
Có cụ nào đã làm theo cách này chưa ah, xe em cũng bị vài vết lõm em cũng đang quan tâm cách này
Em nghĩ ở VN mình vẫn chưa nhiều bác sử dụng cách này, vì đây cũng là sản phẩm mới .Nhưng ở nước ngoài thì người ta đã dùng nhiều rồi.
[video]http://youtu.be/wVNRw4F734M[/video]

47T0566

Xe đạp
Em vừa đọc được cái này trên VTC News. Thấy hay nên gủi nên để các bác tham khảo. Nếu hay thì vote cho em. Em đề nghị nếu có bác nào dũng cảm làm thử rồi báo cáo lại để anh em trong hội biết, nếu đạt kết quả tốt (được các bác trong hội kiểm tra và chứng thực) thì anh em sẽ (b) bác.

Có Video hướng dẫn đấy. Các bác cứ vào theo đường link em đưa.

1. Phục hồi vết lõm trên vỏ xe bằng đá
Một mẹo nhỏ giúp bạn có thể dễ dàng khắc phục những chỗ móp méo trên vỏ xe ôtô đồng thời giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền tương đối cũng như thời gian mang xe đi sửa.

Khi di chuyển trong thành phố trên các đường phố đông đúc, việc va chạm là vô cùng khó tránh khỏi. Kết quả là trên vỏ xe xuất hiện một cơ số chỗ lõm hoặc móp méo khiến ai cũng phải tức mắt khó chịu.

Với một chỗ móp nhỏ, nếu đem ra xưởng sửa chữa chi phí tối thiểu cũng phải 500.000 đến 700.000 đồng còn nếu có bảo hiểm thì cũng phải tốn ít nhất là 2 ngày.
Tuy nhiên, với mẹo nhỏ sau, việc khắc phục chỗ móp sẽ chỉ tiêu tốn chưa tới 30 phút và 100.000 đồng.

Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.

Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).

Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thường rất nhiều).

Bước 4: Dùng khăn bông bọc đá khô rồi chườm liên tục lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Sau đó bỏ khăn ra và quan sát (nhìn nghiêng), nếu chỗ móp vẫn còn lờ mờ thì tiếp tục chườm thêm.

Bước 5: Lấy khăn sạch lau lại.
Link: http://vtc.vn/167-184026/oto-xe-may/...xe-bang-da.htm

2. Xoá vết móp trên vỏ xe bằng bình gas 06/07/2008 10:53
Để khắc phục những chỗ móp trên thân xe, chúng ta có nhiều cách. Tuy nhiên, đã bao giờ bạn thử với một chiếc bật lửa hay một máy sấy tóc chưa?

Hãy xem và thử, bạn sẽ thấy hiệu quả không ngờ:

Bước 1: Chuẩn bị một bình gas du lịch (hoặc bình cứu hoả có chứa dung dịch CO2 hoá lỏng) và một chiếc bật lửa (hoặc máy sấy tóc)

Bước 2: Làm nóng khu vực móp trên vỏ xe bằng cách hơ bật lửa trong vòng 30 giây. Tuy nhiên, không bao giờ được để lửa tiếp xúc trực tiếp với sơn xe mà hay hơ lửa qua một miếng giấy bạc. Nếu bạn dùng máy sấy tóc thì có thể làm nóng bằng cách bật từ 30 giây đến 1 phút.

Bước 3: Nhanh chóng dùng bình gas hoặc bình CO2 hoá lỏng (chứa dung dịch carbon diocide hoá lỏng ở nhiệt độ -78,5 độ C) xịt thẳng vào chỗ vừa làm nóng.

Bước 4: Chờ đợi, quan sát và lắng nghe. Bạn sẽ thấy chỗ móp phồng lên và khí carbon diocide bốc hơi dần.

Bước5: Rửa sạch bằng nước.

Link: http://vtc.vn/167-184715/oto-xe-may/...g-binh-gas.htm@};-
cháu khônng xem được video bác ơi!

47T0566

Xe đạp
xe nhà cháu cũng bị 1 chổ,cháu về làm xem sao ( hic hic,không biết có hết không ) thank bài viết của cụ