[Funland] cách làm bố mẹ vui?

nhpd

Xe hơi
Thưa các cụ các mợ, bố mẹ em năm nay cũng gần 70. Từ trước đến giờ thuần làm nông nghiệp nên các cụ cũng tiết kiệm, giờ em hay vợ em mua gì các cụ cũng tỏ ra không thích, ( em rất hiểu là bố mẹ em sót tiền mua sắm những thứ đó, những đồ đắt tiền). Dẫn đi chơi đi ăn em đều đang gặp khó. Em nghĩ giờ bố mẹ còn có có sức khỏe để đi đâu đó chơi, hoặc ăn uống thưởng thức cái gì đó( em kinh tế cũng bình thường thôi nhưng thực tình muốn quan tâm tới bố mẹ hơn). Mong các cụ các mợ tư vấn giúp em xem có cách nào thuyết phục bố mẹ tận hưởng cuộc sống một chút không ạ, em cám ơn!

butchikim

Xe ba gác
Cụ không hiểu bố mẹ cụ thì ai hiểu mà tư vấn.

Xưa giờ chắc cụ ít tương tác với ông bà nên giờ 2 bên đều khó mở lòng.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thưa các cụ các mợ, bố mẹ em năm nay cũng gần 70. Từ trước đến giờ thuần làm nông nghiệp nên các cụ cũng tiết kiệm, giờ em hay vợ em mua gì các cụ cũng tỏ ra không thích, ( em rất hiểu là bố mẹ em sót tiền mua sắm những thứ đó, những đồ đắt tiền). Dẫn đi chơi đi ăn em đều đang gặp khó. Em nghĩ giờ bố mẹ còn có có sức khỏe để đi đâu đó chơi, hoặc ăn uống thưởng thức cái gì đó( em kinh tế cũng bình thường thôi nhưng thực tình muốn quan tâm tới bố mẹ hơn). Mong các cụ các mợ tư vấn giúp em xem có cách nào thuyết phục bố mẹ tận hưởng cuộc sống một chút không ạ, em cám ơn!
Ăn: Mua về nhà nấu ăn đầm ấm quây quần chả ai không thích, tha ra quán không thích phải rồi. Đồ ngon thì mua, khai ít tiền lại hay nói được cho tặng là xong.

Chơi: Nếu không thích thì khó, cái này chưa 4 vấn được. Hãy tu sửa chỗ ở cho sáng sủa, mua các vật dụng thiết thực, hợp với tuổi các cụ.

Nana2015

Xe tăng
Quan tâm đến điều nhỏ nhất ạ. Cụ book cho 2 cụ đi chơi đâu đó 1 chuyến và cụ đi cùng nhé. Bảo k đi là mất tiền. Xót là các cụ đi thôi

DurexXL

Tháo bánh
Làm được gì chiều ý các Cụ thì cố làm Lão ạ
Đến khi các Cụ đi xa mình cũng nhẹ lòng

Em U40++ mà khi vắng 2 Cụ rồi vẫn trống vắng và buồn vô cùng

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ U70-U80 thuần nông thì nhu cầu vật chất không cao đâu, cụ mua đồ đẹp hay dẫn đi du lịch thì thường không thích.
Tuổi này cần nhất là tự hào về con cháu, nở mày nở mặt với xóm làng.
Nên tốt nhất là cụ cứ thành công vang dội, con đàn cháu đống, có cớ để ông bà cụ đi khoe hoặc tự hào, là vui nhất.
Có làm được không ? :))

bút hêt mực

Xe tăng
Thành quả của bố mẹ là đứa con, cụ cứ phấn đấu thành 1 trong 4 cái trụ hoặc như bác V là bố mẹ cười hở lợi luôn ;))

xehoi.net.vn

Xe buýt
Quan trọng nhất là hiểu được tâm lý các cụ. Nhà cháu cũng thuần nông, 2 cụ ngấp nghé 70...cơ mà được cái dễ, trước đây cũng khó tính lắm. Giờ cứ đưa tiền bao nhiêu cũng cầm, cười phớ lớ.
Hôm trước cuối tuần về thấy ông mặc 3-4 cái áo lồng nhau, hỏi bố mặc thế lạnh không thì cứ không, mặc này ấm mà.
Hôm nay tranh thủ lượn Canifa, Uniqlo mua mỗi cụ 2 bộ quần áo giữ nhiệt, áo len cao cổ, găng tay, khăn mặt, khăn tắm, mấy đôi tất dầy...mang về nói xin lỗi chứ 2 cụ vui như trẻ con được quà tết ... vèo cái tiêu mấy củ mà lên xe cháu lại vui như bắt được vàng ;))

P/S: À...cháu biết ý các cụ tiết kiệm nên nhắc em bán hàng tẩy sạch giá đi :D

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Đối với các cụ thì rượu quê nhắm miếng dồi ngon hơn vang pháp với bít tết nhiều.

Phải từng bước nhỏ, thật nhỏ cụ à, đừng phô pha là được, cụ nhà e 8 sọi tinh như cú, bảo cháu nó dọn vứt bớt đồ thì cười cả ngày, mình đụng vào là kêu um lên.

Mỗi cụ một tính, thù lâu nhớ dai, kể nhiều là đặc sắc chung, nên phải nhì trước ngó sau uốn lưỡivaif lần, cân nhắc nâng lên hạ xuống, chưa đc thì để các cháu nó làm là ổn ngay.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cứ tặng tiền, các cụ mua gì thì mua, đi đâu thì đi.
Được cái bố mẹ em chịu khó ăn chơi lắm

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ có tâm vậy thì đầu tiên là nên đưa các cụ đi khám sức khỏe định kỳ , rồi chỉnh trang nhà cửa, sắm những đồ thiết thực tặng các cụ . Năng về thăm các cụ , thỉnh thoảng biếu đồng quà là các cụ vui . Tầm tuổi như các cụ thì chắc ko thích du lịch hay ăn ngoài hàng rồi , cụ đừnh nên cố

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Cứ mua đồ về là phải dùng thôi cụ ạ, như nhà chồng em ông bà tiết kiệm lắm, hơn 2 chục năm ko dám thay cái tủ lạnh, mua cho cái mới cũng thấy dùng ngay bỏ luôn cái tủ cũ, nhà bán bếp từ nên gửi cho bếp về thời gian đầu ko dám dùng vì tiếc tiền điện cứ để trưng vậy thôi, sau hêt ga, nấu thử thấy ko tốn điện lại rẻ với an toàn, giờ gọi về ngày nào cũng thấy đang nấu bếp😂😂😂😂 nói chung các cụ chủ yếu sợ tốn kém cho con cái, chứ có đồ là dùng ý mà! Gửi sưởi gửi bàn ghế mới về cũng dùng tất

ocean08

Xe điện
Các Cụ nhiều khi thương con vất vả, kiếm đồng tiền khó mà lại cứ mua sắm, chi tiêucho bố mẹ... E có người bạn ở TP mà bố mẹ cũng tiết kiệm, mua cái gì nhiều tiền chút là cũng k vừa lòng. Bạn ấy mua thì có khi phải bảo đồ khuyến mại, thanh lý hoặc cquan thưởng....
Vì thế, Cụ lựa xem, k tỏ ra mình khá giả quá mức nhưng cũng k nói mình kiếm tiền vất vả bố mẹ k xót, k lo con lao lực mưu sinh.
Đi du lịch thì cứ bảo Cty thưởng cho 2vc vì lao động xuất sắc, con chỉ thêm chút thôi, kiểu thế.

G811

[Tịch thu bằng lái]
70 thì là bố mẹ bác cũng sinh thời tầm đầu thập niên 50. Tầm ý thì trải qua đủ mùi đói, khói súng, búng bao cấp, xấp mặt vì đổi tiền, triền miên sống kham khổ rồi.....

Những người dư thế chăm chỉ & tiết kiệm nó đã thành quán tính vì họ trải qua quá nhiều biến động xã hội rồi & có kinh nghiệm rằng không có gì là bình ổn mãi mãi, thói quen sinh hoạt cũng vậy cho đến tận cuối đời nhằm tạo cho mình sự thích nghi tốt nhất để tồn tại khi có biến động.

Giờ bác có mua 1200 con rô bô về làm 4.0 cho bố mẹ thì họ cũng không dùng đâu & họ vui vì cách sống của họ.

Nếu không khó khăn quá thì bác cứ năng đưa bọn nhỏ về thăm ông bà để ông bà tự cho cac cháu dăm ngàn....mười ngàn.....các cháu nó đi mua kẹo là ông bà vui rồi. Bố mẹ nào cũng thế thôi, sẽ vui vẻ & hạnh phúc nhất nếu con cái nó tự lập mà tồn tại được.

Cơ bản nhất, bác phải làm cho ông bà thấy họ vẫn có ích cho con cháu...cái ý phải đạo diễn khéo một tý chứ đừng đừng ngồi tỷ mẩn cắt băng keo điện dán kín cả biển số trước khi vào cao tốc. :))

ngu ngơ

Xe điện
Bác muốn các cụ nhà bác vui trước tiên phải đặt mình vào vai các cụ để suy nghĩ. Tuổi 70 ăn uống nhiều khi không quan trọng lắm, sức khoẻ cũng không như xưa có đi thăm quan đâu đó cũng không còn thoải mái. Đừng trách các cụ tiết kiệm, làm nông mà không vun vén thì lấy gì cho con cái ăn học. Các cụ thường vui nhất khi thấy con cháu vui vầy, ăn uống tại nhà xong ra bàn làm ấm trà. Nếu thực sự muốn ăn để thưởng thức thì phải đến nhà hàng 4*, 5*, các quán thường không hợp vì anh em chủ yếu đến nhậu nhẹt còn các cụ mấy miếng là xong lại ngồi chờ. Các cụ nhà bác không lương hưu, bác có thể mở cho các cụ tài khoản rồi lậy sổ tk online để các cụ chù động chi tiêu hoặc khi ốm đau thấy có khoản dắt túi đỡ lo lắng. Tk online chỉ là treo tiền, bác hoàn toàn vẫn chủ động điều tiết :))

Anhhungjp

Xe tăng
Cùng câu hỏi với chủ thớt, bố mẹ em cũng tầm 70, mua đồ dùng trong nhà, cho tiền thì các cụ cũng vui tuy nhiên tiền các cụ toàn để dành mà không chịu mua sắm hay tiêu gì. Em cũng đang muốn nghĩ cách gì khác để các cụ vui và chịu khó chăm lo cho bản thân vì em ở xa quá.
Em cũng đang làm theo cách cụ ngu ngơ chỉ, em kêu công ty ở VN trích 1 phần tiền thưởng của em thành tiền lương hàng tháng, chuyển vào tk của các cụ để các cụ có thể chủ động chi tiêu.

New layer

Xe tải
Đưa các cháu về chơi thường xuyên, setup cho các cụ nuôi thêm đàn chó, đàn mèo, hồ cá, rồi làm cái tủ sách nếu các cụ thích đọc, các cụ vui ngay ấy mà. Không phải ai cũng thích du lịch, thời trang, đồ công nghệ... cụ ạ.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mà ko thu nhập, ko lương hưu thì họ thấy ko thoải mái, hay ho gì sống bằng tiền của con đâu cụ. Vấn để cốt lõi ở chỗ đấy, có những ông bố bà mẹ rất tự trọng.

NGC

Xe tăng
Cụ phải biết các cụ nhà thích gì- cứ việc mua tặng , đừng làm long trọng quá- tỷ như nói đi chợ( đi chơi ) thấy tiện là mua nghĩ bố mẹ cần dùng- cũng đừng nói mắc hay rẻ làm gì...nhiều ông bà miệng cằn nhằn nọ kia nhưng mát lòng mát dạ lắm.

Về vấn đề ăn , cuối tuần hay nhân dịp gì đó( không có thì cứ tạo cớ ) rồi ra chợ rinh thực phẩm về nếu khéo léo nữa thì làm những món mà các cụ có kinh nghiệm rồi cả nhà xúm vào nấu nướng chuẩn bị , nhờ các cụ " chỉ đạo nghệ thuật " em nói thiệt nhiều khi làm xong , món như nồi cháo heo nhưng cái không khí gia đình mới là " không tiền bạc nào mua nổi ".

Người già chỉ cần vậy thôi.