[Funland] Cách làm giảm huyết áp khi khám sáng lọc trước khi tiêm chủng

minhhai985

Xe lăn
Công tác tổ chức rất kém.

nuocnga173018

Xe tải
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Trước khi đi tiêm chủng vaccine khoảng 1 giờ đồng hồ, cụ uống 1 cốc nước mướp đắng xay nhuyễn aex ổn cụ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Linhsmall nói:
Maus nói:
Khổ cái là về nhà tắm rửa ăn uống xong xuôi, nhờ bà cụ đo dùm lại đúng 130. Em chụp hình rồi, mai đem lên dọa dẫm cô y tá ngồi bàn đo thử.
E nghĩ chắc do tâm lý thôi cụ ạ. Như mẹ e đi khám định kì hàng tháng, đo trước ở nhà toàn 120-130 mà cứ tới bv đo thì lnao cũng 160-170 ý. Lần nào cũng thế.
Họ gọi là "Hội chứng áo dài trắng", trước tết 1 bác bác sỹ nói với em "Hội chứng sợ bác sỹ", mà em có sợ ai bao giờ,... Đó là lúc bị đuổi đi điều trị huyết áp khi muốn làm implant cái răng. Đến bệnh viện gần nhà sau khi khám đủ thứ (từ điện tim đến xét nghiệm các chỉ tiêu máu) ông bác sỹ cho 1 vỉ thuốc uống theo đơn tạm thời để sau tết đến kiểm tra lại cho đơn chính thức, kèm theo lời dọa "Uống thứ thuốc này là phải tiếp tục uống đến cuối đời". Em phải mua 1 máy đo huyết áp (mua hẳn đồ Microlife) để hàng ngày tự đo. Nhưng khi tự đo thì chỉ giao động 90-110, kể cả lúc tối trước vừa ngồi với tụi bạn. Nhịp tim em tự đo cũng rất thấp 49-50 lần/phút. Em chẳng uống thuốc nữa, mà hàng ngày tự đo rồi ghi. Cuối cùng cái răng đầu tiên cũng đã xong, cái thứ 2 cắm trụ đã được 1 tháng.
Đến lúc đi tiêm, lại bị đo. Trước khi họ kẹp cái nịt em đã nói ngay "huyết áp kiểu gì cũng sẽ cao", nhưng không ngờ lên luôn 183. Họ cho ngồi nghỉ khoảng 20 phút rồi đo, lại càng thảm họa hơn 185. Em bị dẫn vào chạy điện tâm đồ, họ thấy không vấn đề gì nên cho vào cái 1 phòng ngồi nghỉ. Rất lâu sau đo lại xuống 1 chút: 175. Họ bắt nằm xuống giường nghỉ và khi đo thấy xuống còn 160 họ cho tiêm. Tiêm xong đo lại là 163, họ cho sang phòng theo dõi. Phải hơn tiếng rưỡi sau họ mới vào đo, lại lên 170. Em phải bảo họ chẳng sao đâu, và nói tên cái hội chứng ấy họ mới cho về.
Về nhà em đo ngay còn 150, sau đó nửa tiếng 130,.... rồi như bình thường!

Viết cái comennd này, em vừa đo lại xong (nhịp tim 66 với em còn chưa bình thường nên mới hơn 110)

Chỉnh sửa cuối:

ong dat

Xe tăng
Đa số các bác lớn tuổi đều bị HA cao trên 140/90,
Huyết áp đo ở nơi sàng lọc thường cao hơn đo ở nhà thường do:
1. Do đi từ nhà đến mình vận động làm tim mạch tăng.
2. Nơi khám sàng lọc nhiệt độ thường cao hơn trong xe.
3. Do tâm lý bị ảnh hưởng (lo lắng bị lây nhiễm do đông người, sợ bị loại khi sàng lọc, ….
4. Chờ đợi, xếp hàng, … quá lâu mệt mỏi.
5. Ảnh hưởng của trà, cafe, bia, rượu, … đặc biệt là thuốc lá và khói thuốc.
6. …
Nếu loại trừ các yếu tố trên mà vẫn cao thì phải dùng thuốc.
Có thể dùng thuốc hạ áp Concor 5mg, uống đêm hôm trước 1 viên, sáng dậy ăn sáng trước khi đi làm 1 viên nữa. Khi đo hít thở sâu và đều là ổn (uống Concor vừa hạ áp, vừa giảm nhịp tim).

VCHDHN

Xe container
Khổ cái là về nhà tắm rửa ăn uống xong xuôi, nhờ bà cụ đo dùm lại đúng 130. Hay cái máy đo ở đấy nó khùng khùng điên điên, em thấy bị mời nghỉ ngơi đo lại với bị đuổi về nhiều lắm.

Em chụp hình rồi, mai đem lên dọa dẫm cô y tá ngồi bàn đo thử.
Cụ b nhiêu xuân rồi. Huyết áp 130 là cao rồi còn gì😐

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Cụ uống thuốc khi tiêm nó hạ xuống, cụ lọt qua sàng lọc vào tiêm, tiêm xong thuốc HA hết tác dụng, kết hợp với phản ứng của vắc xin, nó lên nữa, nơi tiêm ko có bộ phận HSCC chuẩn là cụ dễ # lắm.

Nếu do bệnh thì đừng cố, giảm lừa đc lúc ấy chứ lừa sao đc cơ thể -_-

Teen

Xe điện
Thuốc vẫn ko giúp đc nhiều đâu cụ ah, quan trọng thời điểm đó thôi. Cụ đừng vào đo ngay, ngồi tĩnh tâm 1h, ko dùng đt, uống nước đều.

bau67

Xe container
Trước khi tiêm, Cụ nói với bác sỹ khám sàng lọc cho rõ chuyện rồi kiếm chỗ yên tĩnh, nằm nghỉ khoảng 15 phút. Sau đó vào đo ngay thì ổn thôi !

Fedora

Xe tải
Em 46 cụ ạ.

Em tìm được cách này trên Utube, các cụ tham khảo thử sau này còn đi tiêm.
Cụ chịu khó đo huyết áp thường xuyên đi. Nếu cứ 130 đều thì là tiền cao huyết áp rồi và cần đi khám bệnh viện đấy cụ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Do căng thẳng thôi. Em có thời kỳ bị stress cả tháng trời HA toàn 140 trở lên, rồi dần dần nó lại về 120. Giờ thì lúc nào cũng 115.
Nhiều khi uống thực phẩm chức năng có loại cũng làm lên HA

Pho_vang

Xe hơi
Họ gọi là "Hội chứng áo dài trắng", trước tết 1 bác bác sỹ nói với em "Hội chứng sợ bác sỹ", mà em có sợ ai bao giờ,... Đó là lúc bị đuổi đi điều trị huyết áp khi muốn làm implant cái răng. Ông sỹ cho 1 vỉ thuốc uống theo đơn tạm thời để sau tết đến kiểm tra lại cho đơn chính thức, kèm theo lời dọa "Uống thứ thuốc này là phải tiếp tục uống đến cuối đời". Em phải mua 1 máy đo huyết áp (mua hẳn đồ Microlife) để hàng ngày tự đo. Nhưng khi tự đo thì chỉ giao động 90-110, kể cả lúc tối trước vừa ngồi với tụi bạn. Nhịp tim em tự đo cũng rất thấp 49-50 lần/phút. Em chẳng uống thuốc nữa, mà hàng ngày tự đo rồi ghi. Cuối cùng cái răng đầu tiên cũng đã xong, cái thứ 2 cắm trụ đã được 1 tháng.
Đến lúc đi tiêm, lại bị đo. Trước khi họ kẹp cái nịt em đã nói ngay "huyết áp kiểu gì cũng sẽ cao", nhưng không ngờ lên luôn 183. Họ cho ngồi nghỉ khoảng 20 phút rồi đo, lại càng thảm họa hơn 185. Em bị dẫn vào chạy điện tâm đồ, họ thấy không vấn đề gì nên cho vào cái 1 phòng ngồi nghỉ. Rất lâu sau đo lại xuống 1 chút: 175. Họ bắt nằm xuống giường nghỉ và khi đo thấy xuống còn 160 họ cho tiêm. Tiêm xong đo lại là 163, họ cho sang phòng theo dõi. Phải hơn tiếng rưỡi sau họ mới vào đo, lại lên 170. Em phải bảo họ chẳng sao đâu, và nói tên cái hội chứng ấy họ mới cho về.
Về nhà em đo ngay còn 150, sau đó nửa tiếng 130,.... rồi như bình thường!

Viết cái comennd này, em vừa đo lại xong (nhịp tim 66 với em còn chưa bình thường nên mới hơn 110)

em cũng giống cụ không làm sao khắc phục được

minh_viet.78

Xe buýt
Cụ chủ thớt giống em hôm nay đi tiêm phòng covi em cũng y hệt như cụ đấy ạ nhưng em ở hà nội về cafe với thằng bạn nó nói nó cũng bị cao nhưng trước khi đo cứ làm một hai chén rượu là huyết áp bình thường bảo nó nói chơi nhưng nó thề sống thề chết là nói thật nên chẳng biết là thế nào

xegiacmo

Xe container
Khổ cái là về nhà tắm rửa ăn uống xong xuôi, nhờ bà cụ đo dùm lại đúng 130. Hay cái máy đo ở đấy nó khùng khùng điên điên, em thấy bị mời nghỉ ngơi đo lại với bị đuổi về nhiều lắm.

Em chụp hình rồi, mai đem lên dọa dẫm cô y tá ngồi bàn đo thử.
Do nóng bức, lo lắng đấy cụ . Ngồi thư giãn , uống nước lạnh cũng giảm

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
em cũng giống cụ không làm sao khắc phục được
Các cụ ngược lại với em.
Em cứ đi khám bác sĩ hay nằm viện thì HA lại thấp.
Có thể do tâm lý của em khi gặp bác sĩ là cảm thấy yên tâm vì bệnh của mình sẽ được chữa trị.
Nên các cụ đi khám hay điều trị nên thay đổi cách suy nghĩ. Thay vì lo lắng cho bệnh thì hãy nghĩ ngược lại.
Cụ nào đi tiêm vaccin hãy vui vẻ nghĩ tích cực là mình sắp được miễn nhiễm với Covid thì sẽ ổn thôi.
Chứ cứ nghĩ vì tác dụng phụ thì lo lắng tăng HA là cái chắc.

Chỉnh sửa cuối:

Mountain Men

Xe buýt
Cụ vào siêu thị mua linh chi về đun lấy nồi nước, uống khi nào thấy đi tiểu nhiều là dc.

Để ý là cái này hạ áp kinh lắm :D

qlevis

Xe điện
đến chỗ tiêm cụ đừng vào khám sàng lọc vội. Ngồi nghỉ tầm 30p, làm cốc trà đá là ok

coolpix8700

Xe ngựa
...
Có thể do tâm lý của em khi gặp bác sĩ là cảm thấy yên tâm vì bệnh của mình sẽ được chữa trị.
Nên các cụ đi khám hay điều trị nên thay đổi cách suy nghĩ. Thay vì lo lắng cho bệnh thì hãy nghĩ ngược lại.
Cụ nào đi tiêm vaccin hãy vui vẻ nghĩ tích cực là mình sắp được miễn nhiễm với Covid thì sẽ ổn thôi.
Chứ cứ nghĩ vì tác dụng phụ thì lo lắng tăng HA là cái chắc.
Em lại không có (hoặc đúng hơn là chưa phát hiện được) bệnh gì. BH YT em dùng đúng 1 lần cách đây gần chục năm, hôm bị sỏi thận, chắc là cái sỏi gai, đau quá phải vào BM cấp cứu. Từ trước tết độ 1 tháng đến giờ đã 3 lần chạy điện tâm đồ, 2 siêu âm tim, 2 lần xét nghiệm các chỉ tiêu máu. Lần nào cũng mang KQ khoe bà xã: "rượu chưa sao!".
Tính khá giống ông già em, rất lỳ, chẳng sợ gì (chắc nhiều người trên này biết em đã từng cầm súng trực tiếp đánh nhau). Nhưng lúc gặp nguy hiểm em lại rất bình tĩnh. Kể cả lúc khoan hàm để trồng implant 2 cái răng, cô bác sỹ bảo thấy quá buốt thì giơ tay, nhưng lại phải quan sát khi thấy người em co lại để biết bị quá đau!
Nhưng đó là 1 biểu hiện tâm lý, kiểu như 1 phản xạ, thấy bị đo huyết áp là tim đập nhanh->huyết áp tăng. Hôm vừa rồi thì đúng là đã tăng đến mức cực đinh, chiều về nhà nhịp đập còn chưa giảm.
Nhưng dùng thuốc tây để giảm huyểt áp tạm thời thì nên cảnh giác. Có những loại thuốc được các bác sỹ nói là đã dùng là sẽ phải dùng cả đời còn lại!

Chỉnh sửa cuối: