Thảo luận Cách nghe nhạc bằng USB trên xe altis 2020 bản E

Tai xe ga

Xe máy
Các bác cho e hỏi e cop nhac mp4 vào usb, có cả đổi đuôi sang divx theo hướng dẫn trên mạng rồi mà sao vẫn ko xem được video trên xe là sao các bác nhỉ, các bác giúp e nhé

Bopbun

Xe điện
Các bác cho e hỏi e cop nhac mp4 vào usb, có cả đổi đuôi sang divx theo hướng dẫn trên mạng rồi mà sao vẫn ko xem được video trên xe là sao các bác nhỉ, các bác giúp e nhé
1. Cụ đang nói mở file khi xe đang chạy hay xe đang dừng? Màn zin không cho mở video khi đang chạy đâu. Muốn mở thì cụ phải đi hack.

2. Đuôi file là 1 chuyện nhưng codec lại là chuyện khác. Mà mỗi xe một kiểu cụ nhé không giống nhau đâu. Cùng loại xe Altis mà đời khác thì cũng chạy định dạng khác nhau, không thể xem chung chung trên mạng mà áp dụng được. Cụ mở sách hướng dẫn theo xe ra. Em không biết màn Altis thế nào chứ màn Cross hỗ trợ H.264 và Mpec-4 chứ không phải divx. Theo em hiểu thì MPEC-4 và h.264 là codec dùng phổ biến nhất. H.264 thường cho video nét hơn divx với cùng dung lượng file. Mpec4 thì chất lượng kém hơn divx nhưng phổ biến hơn.

3. Đôi khi có loại màn không nhận tên file utf-8 mà chỉ nhận ký tự ascii. Nôm na là nó không nhận Con đường xưa em đi.avi mà chỉ nhận Con duong xua em di.avi. Ví dụ thế.

4. Đúng codec, đúng đuôi file vẫn tịt là do bitrate của file lớn quá màn không hỗ trợ. Bitrate dưới 2000 là an toàn. Màn cụ xịn thì có thể hỗ trợ bitrate cao hơn. Cái này cụ phải thử. Bitrate càng cao video càng đẹp.

5. Đúng định dạng rồi mà vẫn có thể có hình không tiếng. Mỗi video có đường tiếng riêng. Đường tiếng đó có thể là mp3, aac, pcm. Nếu màn cụ không hỗ trợ là câm luôn.

6. Video lên rồi, tiếng ngon rồi mà hình méo. Người béo phì hoặc gầy như que tăm là do sai tỷ lệ màn hình. Cụ chạy video 16:9 trên màn 4:3 hoặc ngược lại là méo.

7. Cụ phải giở sách hướng dẫn theo xe. Nếu không có sách thì tốt nhất là cụ dùng phần mềm convert rồi chạy thử xem kiểu nào ngon nhất. Em hay dùng anyconverter miễn phí. Sau cứ thế mà cụ convert toàn bộ video cụ có về 1 định dạng đẹp nhất mà dung lượng file nhỏ nhất. Chú ý âm lượng các video đều nhau, không thì có video tiếng bé tí, có video tiếng to ầm ầm, lái xe cứ phải thò tay chỉnh thì chối lắm.

Chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Tai xe ga

Xe máy
Cụ đang nói mở file khi xe đang chạy hay xe đang dừng? Màn zin không cho mở video khi đang chạy đâu.
sao e chạy con 2021 thì lại xem được cụ nhỉ, hay là có cái gì đó cài đặt vào ạ , con 2021, e nhìn thấy thì cũng chỉ có cắm usb vào giắc thôi ạ

namson229

Xe điện
chắc tùy file, xe e city cắm khe USB đọc ầm ầm, nhạc mp3 (nghe chán lắm) giờ e copy nhạc lossless, nghe chất lượng hơn, mp3 nén, kém chi tiết lắm.

Tai xe ga

Xe máy
chắc tùy file, xe e city cắm khe USB đọc ầm ầm, nhạc mp3 (nghe chán lắm) giờ e copy nhạc lossless, nghe chất lượng hơn, mp3 nén, kém chi tiết lắm.
e quan tâm đến phần hình ạ, ý cụ nói nhạc lossless là có hình ko ạ, e chả biết gì cả, hu hu

Bopbun

Xe điện
sao e chạy con 2021 thì lại xem được cụ nhỉ, hay là có cái gì đó cài đặt vào ạ , con 2021, e nhìn thấy thì cũng chỉ có cắm usb vào giắc thôi ạ
Xe của cụ đã hack rồi. Trước em cũng đã lắp màn vios 2020 vào yaris 2015. Tự tay em lắp tự tay em hack nên em biết chính xác.

Bopbun

Xe điện
Nói về nhạc số em cũng biết chút. Mp3 nén 320 kbps chất lượng cũng cao lắm cụ ạ. Nhưng Mp3 thường hay nén 128 kbps nên chất lượng không được tốt, mọi người cứ tưởng mp3 nói chung chất lượng kém.

Người ta đã khẳng định đa số tai người không phân biệt nổi nhạc lossless và nhạc mp3 320 kbps. Hoặc phải được phát trên những dàn âm thanh tiền tỷ high-end mới có thể phân biệt. Âm thanh xe thuộc dạng nhàng nhàng, nên nếu xe không hỗ trợ lossless thì convert về mp3 320 kbps cũng rất ổn, mà file thì nhỏ hơn, trữ được nhiều hơn. Loại xe phổ thông thế này thì Mp3 nén 256 kbps là quá thừa chứ chưa nói 320 kbps.

Apple có định dạng AAC nghe cũng hay lắm nhưng vẫn còn là kém mp3 nén 320 kbps một chút. Vì AAC chỉ nén 256 kbps.

Bopbun

Xe điện
Cụ ơi cho e hỏi cụ hack ntn chỉ e với. Thanks cụ
Về nguyên tắc là ta phải cắt dây tín hiệu phanh tay. Dây này truyền tín hiệu báo cho màn biết là phanh tay được kéo hay chưa. Cắt dây này thì màn hiểu là phanh tay đã kéo và nó cho phép chạy video. Nguyên lý đơn giản vậy thôi.

Biết vậy nhưng thực tế nó có cả 1 bó dây, phải tìm đúng dây để cắt. Nhưng có một số xe rất dễ là nó thường là sợi dây màu xanh lá cây và dài hơn dây khác. Nếu cụ không dám chắc thì mang ra gara ngoài làm cho gọn. Vì còn liên quan đến tháo màn ra, nếu không biết cách tháo thì phức tạp phết.

hungthao

Xe hơi
Cụ check trên mạng xem, ĐẦU xe là loại nào? HĐH là gì? biết ngay hỗ trợ những loại file gì? b-)

Tai xe ga

Xe máy
Về nguyên tắc là ta phải cắt dây tín hiệu phanh tay. Dây này truyền tín hiệu báo cho màn biết là phanh tay được kéo hay chưa. Cắt dây này thì màn hiểu là phanh tay đã kéo và nó cho phép chạy video. Nguyên lý đơn giản vậy thôi.

Biết vậy nhưng thực tế nó có cả 1 bó dây, phải tìm đúng dây để cắt. Nhưng có một số xe rất dễ là nó thường là sợi dây màu xanh lá cây và dài hơn dây khác. Nếu cụ không dám chắc thì mang ra gara ngoài làm cho gọn. Vì còn liên quan đến tháo màn ra, nếu không biết cách tháo thì phức tạp phết.
cám ơn cụ ạ, e mua xe cũ, nên ko biết gì, e tưởng nguyên bản đời 2021 thì có còn 2020 thì không, hi hi

Tai xe ga

Xe máy
Một số màn theo xe phải kéo phanh tay thì mới có hình đó cụ.
dạ đúng ạ, e thấy kéo phanh tay lên thì màn hiện lên, thế là muốn xem video phải ngồi trong xe, kéo phanh tay bật điều hòa, tốn kém thật ạ, hi hi

hat65

Xe điện
dạ đúng ạ, e thấy kéo phanh tay lên thì màn hiện lên, thế là muốn xem video phải ngồi trong xe, kéo phanh tay bật điều hòa, tốn kém thật ạ, hi hi
Nếu tháo dc màn ra thì tìm cắt dây đó rồi nối vào mass là xem thoải mái

Bopbun

Xe điện
Như cụ chủ nói xe cụ là Altis 2020 E. Vậy có thể là đầu Kenwood DDXGT702L.
Hỗ trợ đuôi file .mpg, .mpeg, mp4, .m4v, .avi, .flv, .f4v .wmv .mkv
Hộ trợ codec H.264/MPEG-4 AVC WMV MKV
Hỗ trợ độ phân giải 1920 × 1080 (30 fps)
Định dạng âm thanh trong video MP3, AAC

Như vậy đuôi divx nó không hỗ trợ là đúng rồi.

hat65

Xe điện
Cái này nó đơn giản mà cụ. Dây này nối mass khi kéo phanh tay thì màn hiện hình ảnh, khi hạ phanh tay dây mất mass thì màn ngắt hình ảnh. Nó chỉ mất an toàn khi vừa lái xe vừa nhìn màn hình.
có ảnh hưởng gì đến điện đóm, bảo hành ko cụ nhỉ