Cách thay lốp khi bị sự cố của e!

OLDSOW

Xe đạp
Mục này mình chịu, 7 năm cầm lái mà chưa bao giờ biết kích đặt ở đâu cho đúng. Xấu hổ thật.
Không phải xấu hổ bác ơi, chứng tỏ bác là người rất may mắn thôi mà. :)
Em gần 2 năm lái xe thì phải thay lốp 2 lần rồi (lần đầu tiên mất gần 1 tiếng), lần 2 thì có kinh nghiệm + không gian thoải mái hơn nhưng cũng mất 20 phút mới xong.

SubOB

Xe máy
He he he, em được học lái xe bài bản :"> nên được thực hành ngay buổi đầu tiên rồi các bác ạ :D. Chỉ là vấn đề về cách sử dụng mấy cái kích thôi :). Không biết thì vò đầu bứt tai không biết là nó hoạt động như thế nào. Kích dầu một kiểu, kích vặn một kiểu...

tungkhuyen

Xe điện
Kích dầu thì còn đỡ bác SubOB ạ, cho cái tay vào đẩy là nó lên. Còn cái kích vặn <> dùng tay công chữ Z thì ngay cả quen cũng khó kích vì khi quay rất mỏi tay, nhất là khi độ cao kích còn thấp thì tay công nó hay cạ xuống đất nữa ạ.

raklei

Xe điện
E đang nghiên cứu làm một tấm kê kích để tăng tiết diện đế kích, tăng ổn định khi đặt kích ạ.
kê kích thì chuẩn nhất là dùng tấm gỗ dầy 5-10cm, càng rộng càng tốt, gỗ có đặc điểm là rất êm và nền đất kiểu gì nó cũng chơi đc. đi xa nên thủ vài tấm đi đề phòng nền đất chỗ kê thấp quá .
ngoài ra các cụ nên thủ một súc gỗ to nữa :D
cái này vì e làm ở nhà nên luôn có một súc gỗ to chịu lực chính nhét vào trong, còn kích chỉ để nâng lên hạ xuống làm cảnh thôi, ko bao giờ chui người hay làm bất cứ cái gì khi chỉ có một mình kích chịu lực chính.

tungkhuyen

Xe điện
Bản kê thì gỗ là ổn rồi ah. Nhưng vụ khúc cây khi đi xà ko mang đc rồi ạ, cứ kê lốp dự phòng là cũng chắc ah

kinhkoong

Xe đạp
máy của cụ hiện đại quá, em thấy mấy anh bên công trường em, toàn đánh đu trên ấy, nhún vài cái, là pặc, ốc rơi đường ốc, em thấy Sói nhà em cũng làm thế. em ăn hết một cốc chè thì sói thay xong lốp.