Cách vận hành số tự động

dylan5555

Xe tải
Chào các Bác, em có đôi điều muốn hỏi cách vận hành xe với số tự động chút. Em đã đi mấy con xe số sàn rồi, cuối tháng này em nhận con 1.8AT tại Tây Hồ nhưng chưa biết khi đi có vấn đề gì không, ví dụ đi đường đèo dốc như Chùa Yên Phụ hoặc Tam Đảo thì số để thế nào, cứ D là được à hay là phải về số nhỏ hơn? Khi về thì đang đi có về số được không hay phải dừng lại rồi về số, mấy đường này đi xe số sàn em đi nhiều rồi, thấy dốc lắm nhưng không sao, còn số tự động chưa đi bao giờ các Bác ạ. Các bác giúp em vợi Cám ơn các bác nhiều

quarker

Xe đạp
Ở trong xe nó có cái hướng dẫn sử dụng đấy bác ợ bác chịu khó đọc qua cái đi cho chắc ăn. Nói chung là đang đi vẫn về số được, dốc quá bị ì máy thì về số nhỏ hơn mà bò.

NGUYENNGOC

Xe tải
Cứ D mà đi bác ạ. Đường dốc xe nó tự chuyển về số thấp k phải lo.
Đi tự động sướng hơn số tay ở cái khoản này đấy.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chắc các bác đang nói về chuyện leo dốc. Chứ còn khi xuống dốc là phải về số nhỏ đấy, xe càng nặng lực kéo xuống dốc càng nhanh, mà phanh nhiều thì lại dễ nóng má phanh.

Chào các Bác, em có đôi điều muốn hỏi cách vận hành xe với số tự động chút. Em đã đi mấy con xe số sàn rồi, cuối tháng này em nhận con 1.8AT tại Tây Hồ nhưng chưa biết khi đi có vấn đề gì không, ví dụ đi đường đèo dốc như Chùa Yên Phụ hoặc Tam Đảo thì số để thế nào, cứ D là được à hay là phải về số nhỏ hơn? Khi về thì đang đi có về số được không hay phải dừng lại rồi về số, mấy đường này đi xe số sàn em đi nhiều rồi, thấy dốc lắm nhưng không sao, còn số tự động chưa đi bao giờ các Bác ạ. Các bác giúp em vợi Cám ơn các bác nhiều
Xe bác Dylan có chế độ bán tự động +/- không? Nếu có thì bác chuyển sang chế độ này khi lên /xuống dốc, còn nếu không thì cứ D mà quất thôi ạ. Theo em thì dù cho bác có đi số sàn hay số tự động thì đều không nên về mo nếu xe chưa dừng hẳn (đèn đỏ chẳng hạn), còn nếu về số nhỏ thì không cần dừng lại bác ạ.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Xe bác Dylan có chế độ bán tự động +/- không? Nếu có thì bác chuyển sang chế độ này khi lên /xuống dốc, còn nếu không thì cứ D mà quất thôi ạ. Theo em thì dù cho bác có đi số sàn hay số tự động thì đều không nên về mo nếu xe chưa dừng hẳn (đèn đỏ chẳng hạn), còn nếu về số nhỏ thì không cần dừng lại bác ạ.
Cụ cứ vui.Dylan là số CVT vô cấp muốn ghìm bằng động cơ thì phải dùng tay ga ,nhưng mà phải chuẩn,và dù j đi nữa nó vẫn phi vù vù.Còn ôtô thì để D nó ko về cho đâu bác ạ ,phải chuyển sang - ko thì để L2 hoặc L1 tuỳ từng xe

NokiaN76

Xe đạp
Em biết mỗi D là tiến , P là đỗ , còn L1 L2 là gì các bác giải thích giùm em với

buloonggi

Xe điện
L = Low = số thấp bác ợ
L1 ~ số 1
L2 ~ số 2

Xe tự động thì nó có cái lợi là tự chuyển sang số thích hợp để vận hành. Nhưng đấy là trong đ/k bình thường. Khi lên or xuống dốc cao thì mình phải can thiệp. Đặc biệt là khi xuống dốc cao. CVT có cái "ngu" là nó không biết xe xuống dốc, khi xuống dốc thì tốc độ xe tăng lên thì nó cũng chuyển sang số cao. Vì vậy khi xuống dốc thì mình phải chuyển sang D3 hoặc L2 hay L1 tùy theo địa hình
Hộp số của Honda thường là D4 - D3 - 2(or L2) - 1 (or L1). D4 của Honda tương đương với D trên các xe khác

murano_2009

Xe buýt
L = Low = số thấp bác ợ
L1 ~ số 1
L2 ~ số 2

Xe tự động thì nó có cái lợi là tự chuyển sang số thích hợp để vận hành. Nhưng đấy là trong đ/k bình thường. Khi lên or xuống dốc cao thì mình phải can thiệp. Đặc biệt là khi xuống dốc cao. CVT có cái "ngu" là nó không biết xe xuống dốc, khi xuống dốc thì tốc độ xe tăng lên thì nó cũng chuyển sang số cao. Vì vậy khi xuống dốc thì mình phải chuyển sang D3 hoặc L2 hay L1 tùy theo địa hình
Hộp số của Honda thường là D4 - D3 - 2(or L2) - 1 (or L1). D4 của Honda tương đương với D trên các xe khác
Thằng Mu, Cam nó cũng ngu như Honda bác ợ, xuống dốc e cũng toàn phải chuyển sang + - để nó phanh bằng động cơ (Dốc đền Thượng ba Vì Hà Tây bác à), lúc lên dốc thì ko cần chuyển cứ để số D e tiến.

hungquang

Xe đạp
Website
www.haiau.vn
Hay wá à nghen

dylan5555

Xe tải
Em cám ơn các bác đã chỉ giáo, vì em chưa lấy xe nên chưa được đọc hướng dẫn sử dung. Em định vote cho các bác nhưng chưa được, không biét tại sao nữa, chắc tại em mới đăng ký. Các Bác thông cảm nhé

buloonggi

Xe điện
Em cám ơn các bác đã chỉ giáo, vì em chưa lấy xe nên chưa được đọc hướng dẫn sử dung. Em định vote cho các bác nhưng chưa được, không biét tại sao nữa, chắc tại em mới đăng ký. Các Bác thông cảm nhé
Bao giờ bác xem bên góc trên bên phải của bác ghi
Đoạn đường: 30 (hoặc hơn)
Thì lúc đó bác mới có rượu để mời anh em. Cứ củ từ bác ợ, đâu còn có đó. Lúc nào "nội công thâm hậu" rồi thì bác mời bọn em vodka cũng được mừ (b)

NGUYENNGOC

Xe tải
Có bác nào rành về nguyên lý hộp số tự động cho em hỏi tí :
Cái cơ chế sang số (tăng/ giảm số) trên các hộp số tự động nó dựa vào tốc độ của xe (đến tốc độ nhất định thì chuyển số) hay vòng tua của động cơ (đến vòng tua máy nhất định thì chuyển số) nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

AF-1

Xe buýt
Dừng đèn đỏ lâu về N và kéo phanh tay là đủ bác ạ. P chỉ nên kéo khi đỗ hẳn thôi.

Em xin đóng góp thêm 1 tác dụng rất cần của N (mo) là để ... ủn xe khi hỏng nữa ạ :)) :)) :)) :)) :)) :)) (y)

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Dừng đèn đỏ lâu về N và kéo phanh tay là đủ bác ạ. P chỉ nên kéo khi đỗ hẳn thôi.
Bác nói thế cũng chí phải nhưng mà nhiều thao tác quá.Em toàn dùng P khi đỗ đèn đỏ lâu ,hoặc N và phanh chân ( hơi mỏi chân tý )
Dùng P khi đỗ đèn đỏ khi cần đi gạt về D cái chạy luôn ,chứ như bác thì phải kéo từ N về D rồi nhả phanh tay thì nhiều động tác quá.còn đối với xe có phanh tay bằng chân thì lại mất time hơn nhiều