Cách xử lý khi đang lên dốc cao bị dừng khẩn cấp ?

toanh04

Xe tải
Cụ cứ đạp phanh chân, về số 1, sau đó từ từ nhả côn đến khi thấy xe run bần bật thì giữ nguyên chân côn, từ từ bỏ chân phanh ra, ko phải vội vì lúc này xe không thể tụt dốc được (trừ khi xe cụ quá lởm ^^). Chân trái cứ giữ nguyên như vậy còn chân phải Cụ đệm nhẹ thêm tí ga là xe sẽ từ từ bò lên...

trungnn

Xe tăng
Cụ cứ đạp phanh chân, về số 1 sau đó từ từ nhả côn đến khi thấy xe run bần bật thì giữ nguyên chân côn, từ từ bỏ chân phanh ra, ko phải vội vì lúc này xe không thể tụt dốc được (trừ khi xe cụ quá lởm ^^). Chân trái cứ giữ nguyên như vậy còn chân phải Cụ đệm nhẹ thêm tí ga là xe sẽ từ từ bò lên...
Em cũng làm như cụ chẳng bao giờ tụt dốc được.

Sent from my iPhone using Forum Runner

wersd

Xe hơi
Hi cụ ở BN ak :) e cũng ở BN và cái món lên dốc này cũng còn gà mờ lắm. Không biết có cái dốc nào vắng vắng ko để chiều lượn ra tập cụ nhể :)
Ở TP thì e thấy vài cái dốc có thể tập được , e xếp theo thứ tự nhé , có chỗ vắng chỗ ko :
- đồi lên trường TC Dược chỗ đường Đấu mã.
- dốc Viện 10 ( dốc này cũng thoai thoải nhưng nhiều xe)
- dốc lên Văn miếu BN ở Đại phúc , e ko nhớ xóm mấy nhưng gần trường CD SP
- dốc Pháo thủ ( khu 6 Đáp cầu , gần dốc viện 10)

anhpc4

Xe máy
Dùng kỹ thuật đề pa thôi bác, đã đc học khi thi băng ý :D

Kia_K2700II

Xe máy
Khi đang đi trên dốc cao và dài mà có tình huống bất ngờ làm cho mình phải phanh gấp dừng xe lại. Trong khi phía sau các xe vẫn đang nối đuôi nhau đi lên. Trong tình huống này em phải xử lý thế nào để đi tiếp 1 cách an toàn ?

theo tôi nếu bạn non tay.co 1 cách duy nhất nhưng phải có ngươi giúp hoặc nhờ bác tài xe sau.đặt một viên gạch hoặc cái gì có thể chèn bánh.nhả phanh rồi tiến thôi.sau đó nhớ cảm ơn. còn mọi người mỗi người 1 ý.thi sát hạch 100 điểm nhưng chưa chắc ra đương dã thành thạo được
còn 1 cách nếu là xe máy dầu thì nhả từ từ chân côn khi vòng tua máy chỉ giữa số 1 và 0 (500V/p) xe có hiện tượng rùng rùng rồi nhả phanh đạp ga là oK.máy xăng kỹ thuật này khó hơn tôi nghĩ bạn khó thực hiện được

Chỉnh sửa cuối:

meo230

Xe tải
Cách này được đấy.Xe cụ lởm,dốc cao mà lại phải dừng đột ngột cụ lại hay cuống có thể bị trôi xe.Tốt nhất theo em cụ thủ 2 nửa viên gạch trong cốp,gặp trường hợp đó thì phanh tay,xuống chèn 2 bánh sau, sau đó cụ cứ côn ga mà lên dốc thôi (ko phải lăn tăn đến chân phanh nữa).Khi trình đã cao rồi ( quen xe ) thì cụ có thể vứt 2 nửa cục gạch đi và lên dốc theo bài đề pa.
Các cụ tư vấn cho tài mới mà các cụ cũng mới, kê ghạch xong các cụ vút được roài , thế còn 2 cục gạch các cụ để lại thì sao.hehe.em fun tí .Dốc thì cao , xe nào cũng đang căng chân ra leo lên bò bò mà hự phát 2 quả gạch của cụ để lại em dự là bác đi sau cụ chắc phải cỡ lái mb chiến đấu.hehe

codate

Xe tăng
Đây chính là bài đề pa lên dốc. Hình như cụ chưa thi bằng lái xe. Thường những người bị trôi khi đề pa lên dốc là bị đánh trượt ngay tại chỗ mà ko được thi tiếp các bài sau. Điều đó chứng tỏ tầm quan trọng của kỹ năng này.
không phải không cho thi nữa mà thi nữa cũng mất công cụ ạ, ảnh hưởng đến thời gian thi. Bài thi đề pa lên dốc bị trừ 25/200 số điểm, nghĩa là thi thế nào cũng ko đủ 80 nên mình mặc định là trượt luôn, còn chính xác thì vẫn thi tiếp nhưng trường hợp này các thầy phụ trách sẽ đánh xe về luôn để tiết kiệm thời gian

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em có bằng rồi cụ ah. Em cũng nghĩ đến đề pa , nhưng là khi dốc cao + xe hơi khởm + 1 đoàn xe bên dưới đang bò lên cùng thì đề pa có được không? Vì em lái mới nên các cụ xe sau mất đà mà còi là em mất bình tĩnh.

Em ví dụ như đang đi dốc Chương Dương giờ cao điểm ( nhưng dốc chỗ em cao hơn ) mà dừng thì có cách nào nhanh hơn đề pa để đi luôn không?
Nếu dốc thoải thì đề pa phanh chân, còn dốc quá thì kéo phanh tay + đệm thêm tý ga nữa --> nhả phanh tay --> xe sẽ từ từ bò lên.

tinhco2212

Xe máy
Em nhớ bài depa thầy dạy :Đạp Côn + Phanh chân,sau đó kéo phanh tay hết tầm.Từ từ nhả Côn khi nghe thấy tiếng máy Lịm đi(Xe Rung lên)Thì giữ nguyên chân Côn, Rồi thả Phanh tay xe sẽ tự bò lên dốc.Nhưng em sợ xe tụt dốc nên em đạp chân ga trước khi hạ phanh tay.Em không biết cách depa bằng Phanh chân...:P

tinhco2212

Xe máy
Em mờ có xe em sẽ tập nhuần nhuyễn hết các dốc gần nhà em.Em vẫn còn nhớ lời sư phụ dạy.Chỉ thèm cảm giác dc ôm vợ hai...

nhimkute

Xe buýt
Dốc cao quá, phanh tay không đủ giữ cho xe khỏi trôi
Có cái dốc như thế này thật không hả các cụ? Trừ phi phanh quá lởm, má phanh mòn hết không giữ được xe thì không tính nhé :D

vutubbv

Xe hơi
Ngoại trừ phanh quá lởm ra, còn nếu mờ gặp phải cái dốc như thía cũng khó tưởng tượng nhỉ. Tốt nhất là cụ làm con số tự động đỡ phải đề pa, lên dốc...

gauchip83

Xe tải
Đi học bằng B2 thầy dạy đề pa lên dốc không được quá 30s nếu không thì tạch cơ mà em 10s làm đúng các động tác là em vù rồi. Cụ nào chưa quen thì cứ yếu lĩnh cơ bản mà táng :))

Libor

Xe điện
Có cái dốc như thế này thật không hả các cụ? Trừ phi phanh quá lởm, má phanh mòn hết không giữ được xe thì không tính nhé :D
Ngay trong Hà Nội có cái dốc đó luôn ạ! :P Bác đỗ giữa dốc nếu không phải xe 4x4 thì khỏi đi lên luôn, bánh trước quay tít mà xe vẫn tụt....muốn lên được phải lùi hết dốc lấy đà thì mới lên được ạ. Nếu bác khoái đến thử thì để em chỉ điểm! Ngay đường Bưởi thôi ạ! :))

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
Phanh Tay cho nó chuẩn và an toàn cụ ạ

nhimkute

Xe buýt
Ngay trong Hà Nội có cái dốc đó luôn ạ! :P Bác đỗ giữa dốc nếu không phải xe 4x4 thì khỏi đi lên luôn, bánh trước quay tít mà xe vẫn tụt....muốn lên được phải lùi hết dốc lấy đà thì mới lên được ạ. Nếu bác khoái đến thử thì để em chỉ điểm! Ngay đường Bưởi thôi ạ! :))
Ý, có thật à? Cụ chỉ em với, mai em vác con Nouvo máy 0.13 dẫn động 1 bánh đến leo thử :P

cuongbubu

Xe máy
Nói chung là bác bình tĩnh, ngồi ngẫm lại những gì đã học thế nào cũng tìm được phương án tối ưu nhất.

dcfocus

Xe tăng
Cụ không phải cuống làm gì, thằng nào dục, cụ xuống xe bảo nó lên mà lái.:)) không thì cụ cứ cười một cái cho êm chuyện. khi lái xe quen rồi thì đề pa lên dốc không có gì khó khăn cả cụ ạ. Còn phải đề- pa lùi lên dốc chứ tiến thì nói làm gì.

philong0404

Xe hơi
Đợt e còn đi tập lái thì có ông anh chỉ cái chiêu đề pa lên dốc này bằng cách đạp cả côn và thắng chân...rồi từ từ nhả côn ra cho đến khi xe rung rung chuẩn bị tắt máy thì nhả gấp chân phanh ra và đạp nửa ống ga...dù biết là hơi sai lý thuyết nhưng e dùng cách đó để đi thi bằng đấy các cụ ạh. Có ai quăng gạch e không ????

nhimkute

Xe buýt
Đợt e còn đi tập lái thì có ông anh chỉ cái chiêu đề pa lên dốc này bằng cách đạp cả côn và thắng chân...rồi từ từ nhả côn ra cho đến khi xe rung rung chuẩn bị tắt máy thì nhả gấp chân phanh ra và đạp nửa ống ga...dù biết là hơi sai lý thuyết nhưng e dùng cách đó để đi thi bằng đấy các cụ ạh. Có ai quăng gạch e không ????
Đây là đề pa phanh chân, chuẩn mà cụ. Ngoài đường toàn đi kiểu này cho nhanh chứ mấy khi dùng phanh tay đâu trừ trường hợp phải dừng giữa dốc cao mà côn chân không leo nổi