[OFTV] Cafe OF - Trao đổi với OFer tại Canada về thông tin định cư, du học, việc làm

Leila

Xe buýt
Ở bển những vụ này liên quan đến khủng bố nên nó mới ầm ĩ. Nhà mình 1 ngày gần 30 mạng ra đi vì tai nạn giao thông còn kinh khủng hơn đấy cụ. Bển vẫn an toàn chán.
Vâng ạ, cứ AQ thế để đi nhưng nhiều khi đời nó ko như mơ đâu ạ. Ở VN mà sống ở tầng lớp hi class, ko quan tâm đến chính trị thì cũng rất ổn ạ.

Có nhiều vụ lẻ tẻ hàng ngày mà báo chí ko đưa tin hoặc mình ko biết mà đọc. F1 em nó chứng kiến tận mắt vụ đâm xe ngay truớc cửa nhà nó, 1 bé trai đạp xe bị chết, nó ám ảnh và phải chuyển nhà đi chỗ khác.

Đây là bạn VN mới bị chết ngày hôm kia do cây đổ. RIP bạn ấy.

Hầu các cụ vài tấm hình thiên đường mơ ước :)

Đây là phố King West ở Toronto (nó như phố Dinh Tiên Hoàng ở HN)

Phố này em ko nhớ nhưng ở gần St Lowrence Market, cũng là con phố trung tâm của Toronto

Còn nhiều lắm những cái mà nó ko giống như mình đi du lịch vài tuần, ăn nhà hàng, ở khách sạn hay là ngồi nhà nghe kể đâu ạ.

Vâng ạ, cứ AQ thế để đi nhưng nhiều khi đời nó ko như mơ đâu ạ. Ở VN mà sống ở tầng lớp hi class, ko quan tâm đến chính trị thì cũng rất ổn ạ.

Có nhiều vụ lẻ tẻ hàng ngày mà báo chí ko đưa tin hoặc mình ko biết mà đọc. F1 em nó chứng kiến tận mắt vụ đâm xe ngay truớc cửa nhà nó, 1 bé trai đạp xe bị chết, nó ám ảnh và phải chuyển nhà đi chỗ khác.

Đây là bạn VN mới bị chết ngày hôm kia do cây đổ. RIP bạn ấy.

Hầu các cụ vài tấm hình thiên đường mơ ước :)

Đây là phố King West ở Toronto (nó như phố Dinh Tiên Hoàng ở HN)

Phố này em ko nhớ nhưng ở gần St Lowrence Market, cũng là con phố trung tâm của Toronto

Còn nhiều lắm những cái mà nó ko giống như mình đi du lịch vài tuần, ăn nhà hàng, ở khách sạn hay là ngồi nhà nghe kể đâu ạ.
Đúng rồi bạn cứ phơi bày những mặt xấu, những vấn để của xã hội Canada để mọi người có cái nhìn tổng thể về Canada trước khi đưa ra những quyết định quan trọng. Cái gì cũng có hai mặt như đồng xu. Khi tư vấn hết sức tránh việc tô hồng cũng như bôi đen để giữ tính vô tư trung lập và trung thực

Leila

Xe buýt
Đúng rồi bạn cứ phơi bày những mặt xấu, những vấn để của xã hội Canada để mọi người có cái nhìn tổng thể về Canada trước khi đưa ra những quyết định quan trọng. Cái gì cũng có hai mặt như đồng xu. Khi tư vấn hết sức tránh việc tô hồng cũng như bôi đen để giữ tính vô tư trung lập và trung thực
Vâng ạ, em đồng ý quan điểm này của cụ. Mơ ước đến những điều tốt đẹp hơn là chính đáng nhưng phải tham khảo, nghiên cứu nhiều kênh thông tin và đưa ra quyết định phù hợp với case của mình, cái này tốt với người này nhưng chưa chắc đã tốt với nguời khác. Em chỉ đưa ra 1 vài thông tin thực tế diễn ra hàng ngày để có cái nhìn đa chiều chứ ko có nghĩa là nó chỉ có mặt xấu, I mean, để màu hồng nó cũng đỡ hồng hơn tưởng tượng thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Babetta7579

Xe tải
Thớt Canada của cụ Born free đã góp phần làm tinh thần di cư của em trỗi dậy. Mặc dù em không có duyên với Can nhưng em rất cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ trên thớt.
Kinh chúc cụ mạnh giỏi và chia sẻ thêm cho thế hệ sau các kiến thức thực têa và quý báu ạ

Vâng ạ, em đồng ý quan điểm này của cụ. Mơ ước đến những điều tốt đẹp hơn là chính đáng nhưng phải tham khảo, nghiên cứu nhiều kênh thông tin và đưa ra quyết định phù hợp với case của mình, cái này tốt với người này nhưng chưa chắc đã tốt với nguời khác.
Vầng, em cũng toàn nói y thế :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

AAK

Xe tải
F1 nhà em trước học ĐH bên Mỹ. Sau khi đọc "siêu thớt" của cụ Born Free em đã xua cháu sang Can mần cái Master. Bây giờ cháu đã học xong, đi làm, có PR và mới đây có một công dân Can chính hiệu gọi em là grandpa đấy ạ. Cảm ơn cụ Born Free, cụ Maple_leaf...

F1 nhà em trước học ĐH bên Mỹ. Sau khi đọc "siêu thớt" của cụ Born Free em đã xua cháu sang Can mần cái Master. Bây giờ cháu đã học xong, đi làm, có PR và mới đây có một công dân Can chính hiệu gọi em là grandpa đấy ạ. Cảm ơn cụ Born Free, cụ Maple_leaf...
Ơ đấy, Canada nhà em lại được lợi nhờ thớt của em he he . Chúc mừng cháu và cả nhà đã có good choice. Con bạn em học Berkeley bên Mỹ giờ cũng về VN vì kg ở lại được dù có việc.

aotim

Xe container
Người OF
Cccm có thể tham gia và post hỏi trên group fb #kvc KẾT NỐI VIỆT NAM-CANADA do ông bạn Anh Già làm admin cùng vài bạn khác. Trang này rất bổ ích cho cccm quan tâm đến việc cho F1 du học và định cư Canada vì tương tác nhanh và nhiều thông tin từ các nhà cung cấp dịch vụ chuyên nghiệp.
Quá hay luôn b

maple_leaf

Xe điện
Chúc mừng cụ lên chức ông ngoại. Con của cụ trước ở Ottawa giờ về Toronto làm ở Yonge/Finch à, cháu nó mua nhà ở khu nào? Hai vc có job ổn định thì cs khoẻ, em bé sinh ra có nhiều quyền lợi, nghỉ thai sản từ 1 năm đến 1 năm rưỡi.

luot_song

Xe điện
Cháu quan tâm mua tài sản nn để định cư cụ nào biết vụ này ra răng ko?

AAK

Xe tải
Chúc mừng cụ lên chức ông ngoại. Con của cụ trước ở Ottawa giờ về Toronto làm ở Yonge/Finch à, cháu nó mua nhà ở khu nào? Hai vc có job ổn định thì cs khoẻ, em bé sinh ra có nhiều quyền lợi, nghỉ thai sản từ 1 năm đến 1 năm rưỡi.
Cám ơn cụ. Cháu nó vẫn ở Ottawa, hai vợ chồng có việc và thu nhập ổn. Nó mua được một căn townhouse ở ngay Centretown.

phiatruoc

[Tịch thu bằng lái]
Cháu quan tâm mua tài sản nn để định cư cụ nào biết vụ này ra răng ko?
Mua tài sản để định cư thì chủ yếu các nước EU (Spain, Portugal, Cyprus, Greece, mấy nước Baltic, Hungary...). Cụ lưu ý mấy cái golden visa bên Greece, Cyprus, Malta thông thường chỉ được sang sinh sống nhưng không được làm việc, và không được nhập tịch dù có ở lâu.
Em có đứa cháu làm đại lý bán bđs Spain, Greece, Cyprus.