[Funland] Café otofun ngẫm chuyện Café Việt

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ nghĩ xa quá.

Em có làm việc với 1 bác chuyên gia có thể nói là top 10 về cảm quan bia thế giới - GV dạy cảm quan cho cả bia HN và SG hàng năm.
Nếu đánh giá thì bác ý chỉ cho bia hơi HN có 3/10 điểm.
Cơ mà sang VN làm việc, hết giờ làm thì nhất định ra vỉa hè uống bia hơi!!! =))
Hì hì nó thành văn hóa bản địa cụ ạ. E đi đến đâu cũng uống bia ở đó. Tây nó có câu: When you are in Rome do as Romans do.

dtrung

Xe điện
Em tiếp cụ câu chuyện bẩn hơn =)) ! em có ông bác ruột nuôi 1 đàn chồn tầm 20 con để lấy café, 1 tháng ông ấy thu được có 1 nhúm chả đủ ông ấy uống =)) thế mà chả hiểu sao các quán bàn café chồn toàn 20 25k có nơi còn bán nguyên 1 gói café chồn 1 kg chỉ dưới 100k, ông ấy bảo chắc đấy là café voi
Cà phê người đó cụ, công nhân hái cà phê giúp sản xuất luôn để tăng thu nhập.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì nó thành văn hóa bản địa cụ ạ. E đi đến đâu cũng uống bia ở đó. Tây nó có câu: When you are in Rome do as Rome do.
thì thế nên em thấy, cafe vỉa hè cũng ok mà.
Em đen không đường từ 4 tuổi; giờ nhà có cả máy xay, máy pha mà vẫn đều đều cafe vỉa hè với bạn bè như thường

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

ekichi04

Xe tăng
Nước đậu nành, nước bột sắn, nước đậu xanh... có dở không nhỉ? Có độc không nhỉ ?

Cà phê nguyên chất, chè mạn nguyên chất....rang/sao cháy khô, khét.... uống có ngon không? vẫn nhiều người thấy ngon. Có độc không ? Chịu - tuỳ quan điểm.

Các nước tiên tiến chứ gì, bắc âu, khối thịnh vượng .... giờ nó cho cả cám trà, hay các loạt hạt/nuts vào phễu espresso, pha cùng cà phê nguyên chất
thành xu hướng mới nữa.

PS: cái ông bác ruột có 20 con chồn, cũng là người không biết SẢN XUẤT cà phê chồn thực sự, nghe hơi nồi chõ thôi. Chỉ cần ông ý trả lời : nguồn gốc cà phê chồn nổi tiếng từ đâu, CHỒN ăn cà phê là giống gì ? ăn thịt hay ăn thực vật ?

dtrung

Xe điện
Cháu vào gọi espresso đều bảo thêm là nhấn 2 shot cho ra nhiều nước, loãng tý cũng được, chứ 1 shot thì hơi ít.
Cho ra nhiều nước nó gọi là lungo hay sao ý cụ, không gọi là espresso nữa. Uống espresso nó đắt hơn pha phin vì còn tiền khấu hao và vận hành máy chứ cà phê sử dụng đâu có nhiều hơn pha phin. Ngoài ra pha máy nó phải dùng đúng cà phê chuẩn chứ cà phê tẩm ướp vào máy nó két hỏng máy. Vì thế em mới bảo phải kinh tế thu nhập phát triển thì mới dần chuyển sang sử dụng được cà phê sạch, chuẩn, đúng cách.

Cối xay 268

Xe tải
Nước đậu nành, nước bột sắn, nước đậu xanh... có dở không nhỉ? Có độc không nhỉ ?

Cà phê nguyên chất, chè mạn nguyên chất....rang/sao cháy khô, khét.... uống có ngon không? vẫn nhiều người thấy ngon. Có độc không ? Chịu - tuỳ quan điểm.

Các nước tiên tiến chứ gì, bắc âu, khối thịnh vượng .... giờ nó cho cả cám trà, hay các loạt hạt/nuts vào phễu espresso, pha cùng cà phê nguyên chất
thành xu hướng mới nữa.

PS: cái ông bác ruột có 20 con chồn, cũng là người không biết SẢN XUẤT cà phê chồn thực sự, nghe hơi nồi chõ thôi. Chỉ cần ông ý trả lời : nguồn gốc cà phê chồn nổi tiếng từ đâu, CHỒN ăn cà phê là giống gì ? ăn thịt hay ăn thực vật ?
Theo cháu biết thì bột đậu nành rang cháy thì có hại cho cơ thể đấy. Bác thử tìm hiểu mà xem.

thudoxanh.com.vn

Xe đạp
đi với anh em thì không sao! chứ đi với gái mà lại gọi cho 2 ly sữa chua đánh đá thì nghe n mất chất cụ ơi =))
Hihi, thì còn món chanh tươi đó cụ, chứ sinh tố khác sợ ngộ độc chất bảo quản lắm. Còn option nữa là cho anh ấm trà mạn :D.

thngaylangthang

Xe ngựa

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác uống cafe trước hay uống sữa trước thế :D
Hợp chất này cũng ko rõ là gì , màu ko đậm lắm , có chút mùi cf , chút mùi đậu nành , vị nhạt nhạt...... Nói chung em ngồi uống trà đá họ khuyến mại ly cf thôi :))

juve99

Xì hơi lốp
Cafe muốn ngon hay dở còn tuỳ thuộc vào cách rang và cách pha hay tuỳ thuộc vào khẩu vị của mỗi người mà tạo ra cách riêng. Và ngon hay chưa ngon còn phụ thuộc không ít ở tâm trạng của người uống.
Cụ cũng biết phết, ngon hay không còn phụ thuộc vào tâm trạng, thời gian và không gian lúc uống nữa