[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
Chào CCCM:D
Cafe là một loại đồ uống ngày càng phổ biến và được nhiều người yêu thích
Việt nam cũng là một nước trồng và xuất khẩu nhiều cafe ra thế giới
Cũng như văn hoá uống trà , thú vui với việc thưởng thức một tách cafe ngon trước khi bắt đầu một ngày mới cũng như tìm tòi , khám phá và trăn trở để làm thế nào pha chế nên nó ... đã trở thành một niềm đam mê , gắn kết những người cùng sở thích trong cộng đồng
Với tinh thần đó , em lập thớt mời tất cả CCCM vào chia xẻ , đóng góp ý kiến , kinh nghiệm để làm phong phú thêm nét văn hoá của loại thức uống tinh tế và độc đáo này

Pvsc

Xe ba gác
Em hóng cà và phê :D

tazan_90

Xe tăng
loại này tùy cụ ạ nhừng cà lâu thì nó thấm ,thì mới phê đươc.

hai.tranhr

Xe container
Cà phê ngoài quán là điều xa xỉ với iem, bận vl nuôn nên iem cà phê toàn 1 mình thôi. Anh em Ofer nào về Củ Chi iem mời cà phê nhoé

kvboto

Xe container
Để em mời anh @ĐLNV vào chém ạ

thầy mộc

Xe tăng
CÀ PHÊ EM CŨNG THÍCH SÁNG NÀO CŨNG LÀM 1 LY , CHỦ YẾU LÀ 1 MÌNH NHÂM NHI RỒI ĐI LÀM. RỦ THÊM NGƯỜI HƠI MẤT THỜI GIAN.

Studer

Xe tăng
Em đến với Cafe do một người bạn là bác sỹ khuyên ạ:D
Số là hơn 10 năm trước huyết áp cứ tụt dần , sinh ra đau đầu nhất là khi thời tiết thay đổi , hồi đó theo thông tin ,em liền mua hoạt huyết dưỡng não về uống
Một hôm , gặp gỡ người bạn cũ , đang là bác sỹ . Nghe chuyện ,anh ta bẩu " cậu uống cafe đi , sẽ thay được cái hoạt huyết dưỡng não đó "
Xưa nay mình chỉ uống trà , nghe vậy liền chạy đi mua mấy lạng cà rang và xay sẵn ngoài cửa hàng , tìm trong tủ bếp cái phin cũ, hì hục pha và ... nhắm mắt nuốt ,ơn giời cả ngày hôm đó huyết áp đẹp ,không phải uống viên thuốc nào
Từ đó trở đi , sáng nào em cũng pha 1 cốc , rồi uống mãi cũng quen
Vài năm sau , có người nhà sống trong Ban mê Thuột , em nhờ mua cà phê và gửi ra uống dần
Rồi lân la mua chảo rang , cối xay tay , tập rang , pha và uống , vì pha phin nên cũng không yêu cầu cao lắm
Sau đó , thấy bạn bè giao lưu , mua bộ ấm Moka về pha thay thế pha phin , hương vị cà phê khi pha bằng ấm này uống khác hẳn so vơi pha phin
Rồi nâng cấp ấm bằng ấm mới hơn ...cối xay nổi tiếng hơn , bộ đồ đó em vẫn giữ cho đến tận bây giờ
Uống cafe với em đầu tiên phải là cafe sạch , mình tự mua hạt cafe xanh về , tự rang , xay và pha để kiểm soát về chuyện đó nhất là sau khi có vụ cà phê con Ó xuất hiện :T thì em không còn bước chân vào quán cafe nữa
Tiếp theo là cafe ngon , tự tìm hiểu và học hỏi anh em , đặt mua các loại cafe nội , rồi cafe ngoại về uống và đánh giá hương vị khác nhau và phong phú của chúng , tự chọn ra loại nào hợp với sở thích của mình
Cũng đơn sơ vậy thôi các cụ ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em đến với Cafe do một người bạn là bác sỹ khuyên ạ:D
Số là hơn 10 năm trước huyết áp cứ tụt dần , sinh ra đau đầu nhất là khi thời tiết thay đổi , hồi đó theo thông tin ,em liền mua hoạt huyết dưỡng não về uống
Một hôm , gặp gỡ người bạn cũ , đang là bác sỹ . Nghe chuyện ,anh ta bẩu " cậu uống cafe đi , sẽ thay được cái hoạt huyết dưỡng não đó "
Xưa nay mình chỉ uống trà , nghe vậy liền chạy đi mua mấy lạng cà rang và xay sẵn ngoài cửa hàng , tìm trong tủ bếp cái phin cũ, hì hục pha và ... nhắm mắt nuốt ,ơn giời cả ngày hôm đó huyết áp đẹp ,không phải uống viên thuốc nào
Từ đó trở đi , sáng nào em cũng pha 1 cốc , rồi uống mãi cũng quen
Vài năm sau , có người nhà sống trong Ban mê Thuột , em nhờ mua cà phê và gửi ra uống dần
Rồi lân la mua chảo rang , cối xay tay , tập rang , pha và uống , vì pha phin nên cũng không yêu cầu cao lắm
Sau đó , thấy bạn bè giao lưu , mua bộ ấm Moka về pha thay thế pha phin , hương vị cà phê khi pha bằng ấm này uống khác hẳn so vơi pha phin
Rồi nâng cấp ấm bằng ấm mới hơn ...cối xay nổi tiếng hơn , bộ đồ đó em vẫn giữ cho đến tận bây giờ
Uống cafe với em đầu tiên phải là cafe sạch , mình tự mua hạt cafe xanh về , tự rang , xay và pha để kiểm soát về chuyện đó nhất là sau khi có vụ cà phê con Ó xuất hiện :T thì em không còn bước chân vào quán cafe nữa
Tiếp theo là cafe ngon , tự tìm hiểu và học hỏi anh em , đặt mua các loại cafe nội , rồi cafe ngoại về uống và đánh giá hương vị khác nhau và phong phú của chúng , tự chọn ra loại nào hợp với sở thích của mình
Cũng đơn sơ vậy thôi các cụ ạ
Cà phê tự rang xay thì uống rất chán, e có ông bạn trỏng gửi ra uống nhạt phèo. Quán thì rất ngon do đc tẩm hương liệu hoá chất linh tinh phèng cả. E thì đồ uống chỉ lá cây vớ vẩn mát gan vì thi thoảng cv phải làm tí riệu bia:)

Trâu buồn

[Tịch thu bằng lái]
loại này tùy cụ ạ nhừng cà lâu thì nó thấm ,thì mới phê đươc.
Cà phê ngoài quán là điều xa xỉ với iem, bận vl nuôn nên iem cà phê toàn 1 mình thôi. Anh em Ofer nào về Củ Chi iem mời cà phê nhoé

Để em mời anh @ĐLNV vào chém ạ
Cà phê tự rang xay thì uống rất chán, e có ông bạn trỏng gửi ra uống nhạt phèo. Quán thì rất ngon do đc tẩm hương liệu hoá chất linh tinh phèng cả. E thì đồ uống chỉ lá cây vớ vẩn mát gan vì thi thoảng cv phải làm tí riệu bia:)
em để cái ảnh đél lói gì

Studer

Xe tăng

Một món ăn , nhưng có nhiều cách nấu nướng ,chế biến khác nhau , sẽ cho ta cảm nhận khác nhau ạ :D
Đại đa số người Việt đến thời gian gần đây , khi nói về pha cafe là nghĩ ngay đến cái phin . Uống cafe kiểu pha phin em cũng uống mãi rồi , cafe rang rất đậm , pha phin đen , đậm , vị đắng , chát lấn át tổng thể , cảm giác đậm đà nhưng dần đơn điệu . Ngoài quán , người ta lợi dụng đặc tính này để trà trộn hương liệu , phụ gia khác để đánh lừa cảm giác khách hàng
Một đất nước xuất khẩu cafe với số lượng thứ hai thế giới với giá rẻ mà dân trong nước uống cafe trộn bột bắp , chất tạo màu , hương vị ...thì cũng là điều phải suy nghĩ
May thay , việc pha cafe không chỉ dừng lại ở kiểu pha phin , rất nhiều phương pháp chiết xuất cafe khác đã có từ lâu để khai thác hết vẻ đẹp của cafe . Em rất cảm ơn người Ý đã tìm tòi và phát minh ra nhiều phương pháp cũng như sản xuất máy móc thiết bị rất nổi tiếng trong việc này
Khi không còn uống cafe phin , em chuyển sang dùng ấm và cối xay tay , bộ này hiện giờ mỗi khi đi đâu em cũng cắp theo vì nó gọn nhẹ ạ :))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Đến những cái nơi đưa cà phê ra thế giới & biến nó thành thức uống được nhiều người ưa chuộng-bọn nó cũng đếu "thưởng thức" cà phê, đếu coi cà phê là "tinh tế" để thành "văn hóa" bao giờ.

Nhõn mấy ông thế giới thứ ba thì bày đặt phông bạt, văn mí chả hóa. ;))

Em hay ngồi ở Xưởng chỗ Nguyễn Khang,
Và một quán bên Láng, quán ở Láng thì ô chủ hay nói chuyện cùng, ông này trc đi Nga về nên biết nhiều chuyện phục vụ người như e,
E thích cafe , thích ngồi ở quán đơn giản không cầu kì sang chảnh, cái gì lâu thì thành thói quen thôi a, cafe là một nốt trầm giảm căng thẳng, xong có khi làm việc hiệu quả hơn.

kfc1981

Xe điện
Cafe hay bị chộn trạo thêm hương liệu nên cháu ko máu lắm.

bonongcoc

Xe buýt
Thớt cafe trước dài quá em chưa lội được. Cụ nào biết ấm và cối xay tay nào tốt và vừa tiền up lên em xin cái ảnh và giá thì càng tốt ạ.
Em vẫn đang uống bằng máy pha Philips đơn giản ở văn phòng cùng mấy chị em nhưng cũng bắt đầu thấy nó nhạt nhẽo.

ubisapro

Xe trâu
E ít uống cafe vì ko thấy ngon lắm :))

butchikim

Xe ba gác
Hơn năm nay cafe phin inox, nhôm...cách đây mấy tháng làm cái máy Tiross . Kiểu này lại kiếm cái ấm giống cụ chủ xem thế nào. Tính đua đòi nó khổ thế đấy.

P/S: Cụ chủ cho xin thông tin cái ấm cụ đang dùng ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng