[Funland] Cái gì khó thì ta làm trước!

iTrust

Xe buýt
Năm nay là 2020, là cái điểm đích của mục tiêu công nghiệp hóa gì gì đó mà kết quả của nó là vài chục cái dự án thua lỗ.
Thôi thì, đã dám dấn thân thì giờ ta làm ngược thiên hạ, giờ đếch thèm làm công nghiệp hóa nữa, ta làm công nghiệp số cho nó toàn diện và thức thời.

PS: nhà nước thì làm quốc gia số, nhân dân thì làm nhà số học 18h30, đảm bảo ích nước lợi nhà.
Nói là việc của mồm :))

lavie500

Xe tăng
Giờ mới đang là năm 2020 thôi mà, đã hết năm đâu, vẫn còn 6 tháng nữa. Biết đâu có sự đột biến đến tháng 12 chúng ta lại trở thành nước công nghiệp hiện đại thì sao.

langtoilangtoi

Xe điện
Ước gì mảng bưu chính vnpt làm được như vậy: người nhà em gửi hàng chuyển phát nhanh mà sau 20 ngày chưa nhận được, em check bill và gọi host line thì thằng đi phát bảo đến mà em không có nhà (trong khi em ở nhà 23/24), và nó chẳng thèm gọi điện. 1 vài lần nó còn giao cho hàng xóm. Cty em được phát báo toàn ném qua cửa (mấy đứa NV còn kêu: a ấy đến và đi như 1 cơn gió) :D
Em vừa đọc hết bài baó và thú thật, mấy ông thông soạn thảo chuơng trình nầy là đang phê cần, còn các ông duyệt thông qua nó chẳng có tí ti kiến thức nào trong vấn đề của bản dự thảo mình vốt thông qua he he .
Đơn cử một chuyện " nhỏ xíu ": chuyển đổi " hồ sơ công dân " thành dữ liệu số hết đễ tiến hành " cấp mã công dân " ( như Mỹ là số an sinh xã hội ) trong vòng 10 năm thử xem có làm được không .
trong khi chuơng trình thì có quá nhiều đề mục to tát , khổng lồ về khối lượng công việc , cực lớn về độ bao quát và các mục tiêu nằm trong top nầy top nọ của thế giới thì nói thẳng là " ước mơ hão huyền "
nguyên tắc bất dịch bất dịch " thế giới luôn vận động theo chiều phát triển , không thằng nào , con nào đứng yên để mình vượt mặt nó " .
Họ viết em thấy cũng đúng đấy chứ, có nhiều việc đã bắt đầu từ lâu chứ không phải bây giờ mới làm. VD như chuyển đổi số hóa bản đổ bắt đầu tiến hành từ 1996...
Còn chuyển đổ hồ sơ công dân thì em không rõ bây giờ tới đâu, nhưng bắt đầu khá sớm, em chỉ nhớ năm 2001 hay 2002 gì đó lúc em học Oracle 8 (không phải 8i) đã ký hợp đồng với Oracle, lúc đó ông giảng viên dạy em đã nói bảo vừa nhập xong số liệu cơ bản của CSDL CMTND toàn quốc rồi. Còn CSDL dân cư thì đã xong thầu thì phải, năm nay chắc xong. Làm từ đầu thì 10 năm ko xong, nhưng những việc cơ bản đã bất đầu từ rất lâu rồi mà cụ.

congagia2016

Xe tăng
Chả liên quan nhưng em thấy năm nao cũng bẩu là năm bản lề, nhẽ phải chục cái bản lề rồi ý, thế cửa đâu hở các cụ?

matizvan2009

Xe ba gác
Chả liên quan nhưng em thấy năm nao cũng bẩu là năm bản lề, nhẽ phải chục cái bản lề rồi ý, thế cửa đâu hở các cụ?
cụ có biết một định nghĩa của hình tròn là "hình tròn là hình đa giác đều được nhân đôi số cạnh lên đến vô cùng" ... chiếu theo định nghĩa này thì những cái bản lề đấy mở một hồi thì nó quay về đúng điểm xuất phát.

congagia2016

Xe tăng
cụ có biết một định nghĩa của hình tròn là "hình tròn là hình đa giác đều được nhân đôi số cạnh lên đến vô cùng" ... chiếu theo định nghĩa này thì những cái bản lề đấy mở một hồi thì nó quay về đúng điểm xuất phát.
Thế rõ là ko có cửa phỏng cụ? Thảm nào...

MiTa

Xe lăn
Cccm cho e hỏi cái “công nghiệp hóa hiện đại hóa” nhà ta đến đâu rồi ạ? Rồi những lần chúng ta “phi tắt đón đầu” kết quả ra răng?

langthangnoidau

Xe buýt
Ơ đến 2020 rồi à!
Thời gian nhanh như chó chạy ngoài đồng :D

Xe_loi

Xe tăng
Còn gõ được là còn đợi được. Cụ cứ đợi chờ tiếp thử xem.

XecoBT

Xe tải
Các cụ hài thật, nhưng....giỏi
Nhà cháu đọc mà k nhịn đc cười

bút hêt mực

Xe tăng
Món số học em tưởng phổ cập lâu lắm rồi mà, giờ mong nó thành nước nông nghiệp chuẩn đã.

xekcòi

Xe tải
Năm nay là 2020, là cái điểm đích của mục tiêu công nghiệp hóa gì gì đó mà kết quả của nó là vài chục cái dự án thua lỗ.
Thôi thì, đã dám dấn thân thì giờ ta làm ngược thiên hạ, giờ đếch thèm làm công nghiệp hóa nữa, ta làm công nghiệp số cho nó toàn diện và thức thời.

PS: nhà nước thì làm quốc gia số, nhân dân thì làm nhà số học 18h30, đảm bảo ích nước lợi nhà.
Đúng với truyền thống đi tắt đón đầu mà cụ.

NguyenXun

Xe hơi
Số hóa hết các cụ nhé. Lô đề thành tiên phong!

NGC

Xe tăng
Họ viết em thấy cũng đúng đấy chứ, có nhiều việc đã bắt đầu từ lâu chứ không phải bây giờ mới làm. VD như chuyển đổi số hóa bản đổ bắt đầu tiến hành từ 1996...
Còn chuyển đổ hồ sơ công dân thì em không rõ bây giờ tới đâu, nhưng bắt đầu khá sớm, em chỉ nhớ năm 2001 hay 2002 gì đó lúc em học Oracle 8 (không phải 8i) đã ký hợp đồng với Oracle, lúc đó ông giảng viên dạy em đã nói bảo vừa nhập xong số liệu cơ bản của CSDL CMTND toàn quốc rồi. Còn CSDL dân cư thì đã xong thầu thì phải, năm nay chắc xong. Làm từ đầu thì 10 năm ko xong, nhưng những việc cơ bản đã bất đầu từ rất lâu rồi mà cụ.
Theo cụ viết thì em hiểu cụ nghĩ mã số công dân chỉ đơn thuần là dữ liệu của thuần của công dân chuyển qua dạng data rồi auto mặc định cho mỗi người một mã số thế là xong ?
Em lấy ví dụ nhé : đây là diễn đàn của dân ô tô nên lấy cái xe ra làm mẫu nhé :)
Mua bán xe cô- tự em lấy cái VIN number bỏ vô search là ra tất tần tật : nguồn gốc, loại xe , cấu hình ,máy móc, option, qua tay bao nhiêu người, ở đâu , chạy được bao nhiêu dặm , có tai nạn gì hay không ? nếu có thì report dạng nào ? lịch trình bảo dưỡng....nói chung là tất tần tật về cái xe ....
Và đễ có được cái đó thì ngoài dữ liệu thô ban đầu , nó còn phải " link " vào thế giới số với vô vàn chi tiết, khu vực, và được vận hành dưới hàng tá luật lệ chế tài chi tiết để bảo đảm dữ liệu đó liên tục cập nhật và chính xác .v.v.v

Đó chỉ là cái xe , Mã số công dân cũng na ná thế nhưng là vấn đề con người với xã hội dân sự nó càng phức tạp nghìn lần .
Mã số công dân mà chỉ chứa data thuần thì chỉ là "số chết " mà thôi và nó chẳng có chút ý nghĩa nào cho cái dự án " quốc gia số " hoàng tráng bên trên hết .

langtoilangtoi

Xe điện
Theo cụ viết thì em hiểu cụ nghĩ mã số công dân chỉ đơn thuần là dữ liệu của thuần của công dân chuyển qua dạng data rồi auto mặc định cho mỗi người một mã số thế là xong ?
Em lấy ví dụ nhé : đây là diễn đàn của dân ô tô nên lấy cái xe ra làm mẫu nhé :)
Mua bán xe cô- tự em lấy cái VIN number bỏ vô search là ra tất tần tật : nguồn gốc, loại xe , cấu hình ,máy móc, option, qua tay bao nhiêu người, ở đâu , chạy được bao nhiêu dặm , có tai nạn gì hay không ? nếu có thì report dạng nào ? lịch trình bảo dưỡng....nói chung là tất tần tật về cái xe ....
Và đễ có được cái đó thì ngoài dữ liệu thô ban đầu , nó còn phải " link " vào thế giới số với vô vàn chi tiết, khu vực, và được vận hành dưới hàng tá luật lệ chế tài chi tiết để bảo đảm dữ liệu đó liên tục cập nhật và chính xác .v.v.v

Đó chỉ là cái xe , Mã số công dân cũng na ná thế nhưng là vấn đề con người với xã hội dân sự nó càng phức tạp nghìn lần .
Mã số công dân mà chỉ chứa data thuần thì chỉ là "số chết " mà thôi và nó chẳng có chút ý nghĩa nào cho cái dự án " quốc gia số " hoàng tráng bên trên hết .
Em hiểu ý cụ định nói gì, nghe cụ nói có đôi chút "nghề" IT thì phải nhỉ, em cũng mần IT đây cụ. Cái cụ nói đương nhiên rồi, khi nói thì là CSDL quốc gia về dân cư, nhưng trong thực tế thì nó gắn liền với nhiều bài toán thực tế chứ cụ và nó thay thế dần dần giấy tờ giấy hiện nay. Nếu cụ làm IT thì thừa hiểu không có ai làm mỗi cái CSDL không cụ nhỉ, trừ mấy cháu học sinh, sinh viên đang thực tập môn CSDL.

NguyenXun

Xe hơi
Ngày xưa cái đề án 112 gì đó cũng có mấy anh đi khám roài!

Khanh.Uticom

Xe hơi
Đặt mục tiêu đến 2030 ngang Mỹ luôn đi cho oai.
Đằng nào chả không đạt được .