[Funland] Cái giá của sốt đất: mất đất!

tieuvuong

Xe buýt
Đùa em nói thật, cụ tây chả ra tây ta chả ra ta 🥲 Cụ không chơi hệ chí Phèo ăn vạ được thì thuê luật sư đi để họ tư vấn đường đi nước bước cho nhanh. Giờ nó chiếm mẹ 2k m2 đất, xây sắp xong nhà rồi mà cụ cứ ù ù cạc cạc bình chân như vại em cũng chịu cụ thật đấy 😅😅😅

Thamkhao

Xe hơi
Các cụ cứ quan tâm tới chi tiết người trông vườn của em. Bác ấy mà còn sống em đã chả mất một mét nào ạ. Còn việc đất em bị lấn chiếm vì không có người coi sóc một thời gian cũng không phải là lý do bị chiếm mất hơn 2k mét ạ. Không phải tài sản để không thì ai vào muốn lấy là được ạ. Em không may vì bác trông vườn mất nhưng điều đó cũng không có nghĩa ai đó có quyền lấy của em.
Em thấy mợ cũng thẳng tính, không muốn lòng vòng phong bì/cơ chế.. Mợ nên tự tìm hiểu về luật trước, sơ bộ tiếp cận tờ bản đồ địa chính xem cụ thể nhà mợ và hàng xóm tình trạng sở hữu của họ thế nào (có sổ đỏ chưa, cấp bao giờ..), sau đó tiếp cận văn phòng luật sư nào đó quen (hoặc của người quen), hoặc văn phòng nào đó có uy tín. Gì thì gì, nếu nguồn gốc pháp lý của nhà mợ ổn, trong khi nhà bên kia họ không có gì/hoặc nếu có thì kém hơn (kiểu như sổ đỏ nhà họ được cấp sau nhà mợ thì mợ càng có cơ sở yêu cầu cơ quan chính quyền can thiệp. Sơ bộ nắm chắc được tình hình, mợ ủy quyền cho Văn phòng luật sư họ đưa đơn đến Xã/Huyện - đơn có ngày có tháng/chính quyền không thể từ chối đứng ra giải quyết được (vì có hạn phải giải quyết). Ngay cả việc chính quyền ghi nhận hiện trạng xây dựng của hàng xóm cũng là bằng chứng để nhà mợ giải quyết chanh chấp sau này. Bác trưởng thôn/xóm cũng quan trọng lắm, mợ nên gặp và có lời với họ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em nghĩ mãi mà vẫn không luận ra gia thế của mợ chủ thế nào.
Có 12k m2 đất Ba Vò vứt vài năm không thèm liếc mắt thì phải dạng rất rất nhiều tiền rồi.
Nếu tiền do vợ chồng mợ tự kinh doanh làm ra, thì nhà mợ vào dạng va chạm cực khét. Thằng nào chiếm 2m2 của mợ là mợ táng cho sml chứ đừng nói chiếm hơn 2k m2.
Nếu như dạng mợ đang thể hiện, ngây thơ kiểu như 1 thiên kim sinh ra trong gia đình danh gia giàu có, được bao bọc đến mức không va chạm xã hội cũng đếch phải. Ở thế gia như vậy mà bắt nạt con gái nhà người ta thì đào cả họ cái thằng xây Resort kia lên ấy chứ.
Em vẫn không luận ra được.

GoogleGoogle

Xe hơi
Lạ nhỉ ? Có từng này đất quan hệ cũng ko hề đơn giản đâu, chỉ cần cú phôn là xong việc mà

binhnq2

Xe tăng
Khi có tranh chấp dân sự không dựa vào pháp luật thì làm được gì cụ? Nếu họ đủ căn cứ sổ đỏ và được pháp luật thừa nhận thì em sẽ tôn trọng thôi. Cụ hỏi em bắt đền ai, em chả cần bắt đền ai cụ ạ. Em chỉ muốn được chính quyền đứng ra phân giải, cái gì của em thì trả lại em.
Muốn thì làm thôi mợ, mà làm đúng luật thì nên hiểu luật, ko hiểu thì thue. Lên đây đôi co giãi bày làm cái giề???

whitewood

Xe buýt
Thỏa thuận giá bán cho resort luôn đc k cụ?

GoogleGoogle

Xe hơi
Nếu đúng sự thật, mợ cần giải quyết thì vẫn làm đx mà

Girl lai oto

Xe tải
Em thấy mợ cũng thẳng tính, không muốn lòng vòng phong bì/cơ chế.. Mợ nên tự tìm hiểu về luật trước, sơ bộ tiếp cận tờ bản đồ địa chính xem cụ thể nhà mợ và hàng xóm tình trạng sở hữu của họ thế nào (có sổ đỏ chưa, cấp bao giờ..), sau đó tiếp cận văn phòng luật sư nào đó quen (hoặc của người quen), hoặc văn phòng nào đó có uy tín. Gì thì gì, nếu nguồn gốc pháp lý của nhà mợ ổn, trong khi nhà bên kia họ không có gì/hoặc nếu có thì kém hơn (kiểu như sổ đỏ nhà họ được cấp sau nhà mợ thì mợ càng có cơ sở yêu cầu cơ quan chính quyền can thiệp. Sơ bộ nắm chắc được tình hình, mợ ủy quyền cho Văn phòng luật sư họ đưa đơn đến Xã/Huyện - đơn có ngày có tháng/chính quyền không thể từ chối đứng ra giải quyết được (vì có hạn phải giải quyết). Ngay cả việc chính quyền ghi nhận hiện trạng xây dựng của hàng xóm cũng là bằng chứng để nhà mợ giải quyết chanh chấp sau này. Bác trưởng thôn/xóm cũng quan trọng lắm, mợ nên gặp và có lời với họ.
Dạ em cảm ơn cụ.

Girl lai oto

Xe tải
Em nghĩ mãi mà vẫn không luận ra gia thế của mợ chủ thế nào.
Có 12k m2 đất Ba Vò vứt vài năm không thèm liếc mắt thì phải dạng rất rất nhiều tiền rồi.
Nếu tiền do vợ chồng mợ tự kinh doanh làm ra, thì nhà mợ vào dạng va chạm cực khét. Thằng nào chiếm 2m2 của mợ là mợ táng cho sml chứ đừng nói chiếm hơn 2k m2.
Nếu như dạng mợ đang thể hiện, ngây thơ kiểu như 1 thiên kim sinh ra trong gia đình danh gia giàu có, được bao bọc đến mức không va chạm xã hội cũng đếch phải. Ở thế gia như vậy mà bắt nạt con gái nhà người ta thì đào cả họ cái thằng xây Resort kia lên ấy chứ.
Em vẫn không luận ra được.
Em chỉ là người dân bình thường thôi cụ. Công việc em luôn làm cho các công ty nước ngoài nên rất ít va chạm với xã hội và chính quyền. Em không có gia thế gì để ai phải nể trọng cả nên có lên đây để nghe các cụ góp ý làm như thế nào là đúng nhất trong trường hợp này. Em cảm ơn cụ.

GoogleGoogle

Xe hơi
Em chỉ là người dân bình thường thôi cụ. Công việc em luôn làm cho các công ty nước ngoài nên rất ít va chạm với xã hội và chính quyền. Em không có gia thế gì để ai phải nể trọng cả nên có lên đây để nghe các cụ góp ý làm như thế nào là đúng nhất trong trường hợp này. Em cảm ơn cụ.
Mợ có thể inbox em nhé

cu.do

Xe buýt
Chuyện này trên BaVi là hết sức bình thường. Nhiều cụ mua bỏ đó 3-5 năm quay lại còn không nhớ đất mình ở đâu, dù cầm sổ trên tay.

Bavi có mấy đợt sốt tính ra cũng 20 năm rồi. Đất thì rộng mênh mông. nhiều nhất là loại 50 năm.

Giờ tranh chấp thì các cụ trên nói đã đủ rồi. Thấy p/a nào hợp thì triển.

Win10

Xe hơi
Bước 1 là mợ mời văn phòng thừa phát lại lên làm 1 vi bằng về việc bị chiếm đất, lấy được lời khai của hàng xóm và trưởng thôn thì càng tốt.
Bước 2 là mợ làm đơn đề nghị xã hòa giải (có lập thành biên bản kể cả hòa giải không thành)
Nếu 2 lần hòa giải ở xã không thành thì mợ chuyển sang bước 3
Bước 3 là làm đơn khởi kiện lên tòa án huyện Ba Vì. Bước này nên thuê luật sư.
Bước 4 là chờ đợi và đợi chờ. Có thể mất vài năm để giải quyết nên thuê và ủy quyền cho luật sư.

Mợ đừng trông chờ gì xã hay huyện nó có trách nhiệm. Huyện nó cũng có 1 buổi tiếp dân 1 tháng đấy nhưng mợ không xếp hàng chờ đến lượt được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mesocsic

Xe điện
Vấn đề là xã họ ra văn bản đình chỉ nhưng họ vẫn tiếp tục xây cụ ạ. Em thật không hiểu nổi luôn. Em báo với xã việc họ xây dựng tiếp tục thì có vẻ như họ làm ngơ
Việc sớm nhất có thể làm là mang hết giấy tờ đơn đã nộp, ảnh chụp hiện trạng có thời gian lên Tiếp dân của huyện gặp lãnh đạo.
thứ 2 là gửi đơn kiến nghị và các bằng chứng bằng đường bưu điện tới đích danh GĐ SỞ TÀI MÔI, sở CA. Chủ tịt huyện. CA huyện.

buicongchuc

Xì hơi lốp

TrumVietnam2

Xe tải
Theo em thì việc mợ cần làm ngay và luôn là làm đơn tố cáo bên lấn chiếm (gửi chính quyền, cơ quan công an), tố cáo chính quyền xã làm ngơ cho việc lấn chiếm và xây dựng trái phép (gửi chính quyền cấp huyện, thành phố); khởi kiện bên lấn chiếm ra tòa án; mời một số báo, đài để điều tra + đăng tin. Tất cả những việc này nên nhờ một công ty luật đứng ra hỗ trợ mợ.
Tuyệt đối không dùng dịch vụ của các đội xã hội đen, đỏ kẻo tiền mất tật mang.
Song song với đó xem đất rộng thế cho ai thuê, mượn hết khu đất gần resort mini của nhà lấn chiếm họ làm cái trại nuôi heo, xả nước thải ra đất nhà mình, " nơi bị lấn mất " á :)

Diễn trò chơi dzui cùng

chichihua

Xe buýt
Thuê luật sư thôi mợ chứ như thế là dây dưa đến bao giờ, có cụ durex trên này khá nổi tiếng đấy, mợ tham khảo xem. Em chỉ thắc mắc bác trông vườn ko có điện thoại thôi.
Có thớt 33 hàng bè của cụ ekichi04 trên này rất nổi đấy, đáng để mợ tham khảo.

Girl lai oto

Xe tải
Thuê luật sư thôi mợ chứ như thế là dây dưa đến bao giờ, có cụ durex trên này khá nổi tiếng đấy, mợ tham khảo xem. Em chỉ thắc mắc bác trông vườn ko có điện thoại thôi.
Có thớt 33 hàng bè của cụ ekichi04 trên này rất nổi đấy, đáng để mợ tham khảo.
Thớt nào đó cụ chỉ em tham khảo ạ, cảm ơn cụ.

rav4_2010

Xe buýt
Thuê cty luật và khi làm việc xách theo vài phóng viên.

HoaMaudon

Xe tăng
Các cụ cứ quan tâm tới chi tiết người trông vườn của em. Bác ấy mà còn sống em đã chả mất một mét nào ạ. Còn việc đất em bị lấn chiếm vì không có người coi sóc một thời gian cũng không phải là lý do bị chiếm mất hơn 2k mét ạ. Không phải tài sản để không thì ai vào muốn lấy là được ạ. Em không may vì bác trông vườn mất nhưng điều đó cũng không có nghĩa ai đó có quyền lấy của em.
Em hỏi mợ mấy í sau ạ:

- Bác làm vườn của mợ suốt thời gian còn sống như mợ nói là không mất 1 m2 nào, vậy đã bao giờ mợ đặt ra câu hỏi là vì sao chưa ạ?
- Bác làm vườn tứ cố vô thân, một mình ở đó hay là có gia đình ạ? Nếu có gia đình thì vợ con bác ấy bây giờ đang như nào ạ?
- Mợ nói "đất bị lấn chiếm vì không có người coi sóc một thời gian cũng không phải là lý do bị chiếm mất hơn 2k mét", vậy theo mợ thì lý do là gì ạ?