[Funland] Cái giá của sự phát triển là ntn đây Cccm ợ.

vo nho

Xe điện
Cụ hơi nhầm, hải sản vùng Fomosa chết hơi bị nhiều, đến nỗi dân vùng Kỳ Anh còn chẳng dám ăn, tại Fomosa cũng làm hệ thống xử lý môi trường kém hơn hẳn so với báo cáo đầu tư ban đầu trình CP. Nói chung là các ngành công nghiệp nặng: luyện kim, gang thép, lọc hóa dầu đều là những ngành ảnh hưởng cực nặng đến môi trường, đặc biệt là các chất thải từ các nhà máy lọc hóa dầu đều thuộc hàng cực độc. K phải tự nhiên các nhà máy luyện kim hay lọc hóa dầu đều quy hoạch gần biển, để mọi chất thải độc hại sẽ thải ra biển. Tiêu chuẩn môi trường của VN mình thấp hơn các nước phát triến rất nhiều, nên các nước phát triển hơn thi nhau đặt các nhà máy luyện kim, lọc hóa dầu dọc bờ biển VN, nói chung là bọn Fomosa nó nói k sai, chỉ là nói trịnh thượng quá thôi: chọn cá hay chọn thép?
VN mình đang sai lầm ở chỗ để phát triển đồng đều các khu vực nên quy hoạch các nhà máy lọc hóa dầu, luyện kim trải dài từ bắc vào nam. Điều này ảnh hưởng trực tiếp đến ngành thủy sản và ngành du lịch biển. Lẽ ra chỉ nên quy hoạch vào chung 1 hoặc 2 cụm công nghiệp ven biển (phía cuối nguồn nước biển chảy), có như vậy mới không làm ảnh hưởng đến ngành du lịch hay thủy hải sản.
Cho em xin cái hình ảnh hơi bị nhiều với ạ.

Chuotluoi

Xe tải
Cụ nghĩ toàn loại đầu có sỏi mà ngu si đến mức không có cá chết mà chịu bỏ ra tận 500tr? Cụ nghĩ tiền là rác à? ^:)^
Chuẩn đấy cụ, bọn nó ở thế trên cơ mình, nếu mà nó bị oan, nó kiện sml chứ chịu cắn cmn răng bỏ 500M ra để đền bù?

vo nho

Xe điện
Cụ nghĩ toàn loại đầu có sỏi mà ngu si đến mức không có cá chết mà chịu bỏ ra tận 500tr? Cụ nghĩ tiền là rác à? ^:)^
Cụ cứ nghĩ là giờ bỏ hơn 10 tỷ usd mà cứ dây dưa ko sx kinh doanh được thì sỏi nằm ở đâu ạ.
Thà bỏ tiền cho xong đi sau gỡ lại. Dù gì cũng được ưu đãi rất nhiều...

Cụ cứ nghĩ chứng mình ôi nhiễm môi trường nhanh đến như vậy sao?

Chỉnh sửa cuối:

Pilota

Xe điện
Em có bạn, nhà ở Nghi Sơn.
Làng chài ở đó phải nói là đẹp, tôm cá tươi ngon.
Em vào đó tầm 5 năm rồi, giờ chắc thay đổi nhiều.

Chỗ bán đảo Nghi Sơn thì nhà cửa vẫn vậy cụ uây. Bãi biển hoang sơ, sóng biển dập dồn cực. :D

Thích nhất ở Nghi Sơn là có thể tự đi câu cá hoặc bắt ghẹ. Không như SS hoặc Hải Hòa, toàn phải ra chợ bắt về mới có cái để chén. 😂

Mũi tên bạc

Xe container
Bộ tài nguyên môi trường vào cuộc kiểm tra cho bà con đỡ thiệt hại đi nào, nhanh còn kịp.

vo nho

Xe điện
Chuẩn đấy cụ, bọn nó ở thế trên cơ mình, nếu mà nó bị oan, nó kiện sml chứ chịu cắn cmn răng bỏ 500M ra để đền bù?
Trên cơ...?Cụ chém ẩu quá.

Nhiều cụ không phân biệt được cái sai phạm của formosa Hà Tĩnh với sự cố môi trường và bồi thường 500 triệu usd cho người dân biển tới "250km"

Chính phủ cứ ép vào 53 sai phạm của nó cứ dây dưa 1 thời gian kha khá kiểu khắc phục kiểm tra khắc phục kiểm tra thì 500 triệu kia chả là gì cả.
Ví dụ như trong 53 hành vi vi phạm của Công ty Formosa Hà Tĩnh có một số hành vi rất quan trọng là Formosa đã tự ý thay đổi công nghệ xử lý cốc từ cốc xử lý khô sang công nghệ xử lý cốc ướt – là công nghệ xử lý có rất nhiều chất thải....

Còn sự cố cụ có nhớ vụ Vedan không? Sông Thị Vải biết bao nhiêu cty sả thải sao bắt mình vedan bồi thường và nó phải bồi thường. Vâng do bị tẩy chay bắt đầu từ các siêu thị lan đến người tiêu dùng. Thì đây cũng tương tự thui...

Chỉnh sửa cuối:

baodem

[Tịch thu bằng lái]
lại cái trò của mấy thằng lều báo 3 môn 9 điểm. Hồi formosa dek có cái ảnh cá chết hàng loạt nào cả, toàn lấy ảnh ở đek đâu. Rồi thằng phóng viên vtc làm trò bỏ con cái vào cái thau nước không phải múc từ biển lên mà không bị xử lý. bà mịa, dân chúng thích hóng lên luôn bị lều báo dắt mũi.

poorcar

Xe điện
Ơ ở Nghi Sơn làm gì có nm nào xả thải hóa chất như fomosa đâu ạ, nhà máy điện thì đốt than chứ!

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Hồ Tây chết hơn cả hồi fomosa Hà Tĩnh mà không thấy anh báo chí nào chém là thảm họa môi trường.

Còn vụ fomosa Hà Tĩnh thì ảnh đăng toàn lấy ở tây về mà toàn cá nước ngọt. Cả mấy trăm km méo có cái hình ra hồn. Em coi đây là vụ ăn vạ thế kỷ...kiếm 500 triệu usd ngon ơ

Cái 12.000 tỉ bồi thường cho dân ko cụ ? thấy có lò mắm bị ảnh hưởng ko được cho tiêu thụ lúc ấy nhưng 5 năm ko được đền bù, di dời

thinhduybao

Xe điện
Chỗ bán đảo Nghi Sơn thì nhà cửa vẫn vậy cụ uây. Bãi biển hoang sơ, sóng biển dập dồn cực. :D

Thích nhất ở Nghi Sơn là có thể tự đi câu cá hoặc bắt ghẹ. Không như SS hoặc Hải Hòa, toàn phải ra chợ bắt về mới có cái để chén. 😂
Cụ bắt ghẹ thế nào ạ ?

Roman

Xe điện
cá chết do thiếu oxy thôi, ko sao đâu :D :P

vo nho

Xe điện
Cái 12.000 tỉ bồi thường cho dân ko cụ ? thấy có lò mắm bị ảnh hưởng ko được cho tiêu thụ lúc ấy nhưng 5 năm ko được đền bù, di dời

Chính nó đó...giờ ko biết nhận hết tiền chưa.

thinhduybao

Xe điện
Ghẹ biển bắt bằng cách lật đá, soi đèn buổi đêm.
Còn ghẹ bờ thì bắt bằng cách ... lật chăn cụ à. :D
À em hiểu rồi, đấy là cụ đi bắt cua ở bãi đá! Loại này vỏ cứng , dầy ít thịt.
Em cũng đi câu với ngủ đêm vài lần ở đảo Bùng, nhưng chưa hình dung cụ bắt ghẹ biển kiểu gì :))

Pilota

Xe điện
À em hiểu rồi, đấy là cụ đi bắt cua ở bãi đá! Loại này vỏ cứng , dầy ít thịt.
Em cũng đi câu với ngủ đêm vài lần ở đảo Bùng, nhưng chưa hình dung cụ bắt ghẹ biển kiểu gì :))

Ghẹ xanh to khoảng 3 đầu ngón tay cụ à. Ăn cũng ra gì phết đấy cụ. Nhưng em thích nhất món cá trích nướng. Cá trích ở đây rất to, to trên 2 đầu ngón tay. Thịt dày và chắc. Nướng uống bia thì cứ gọi là thôi rồi. 😊