[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

Jo9926

Xe điện
Mình vào viện cấp cứu mà nó thanh toán cho 30%, khốn nạn.

Dở người

Xe điện
Dùng được ở cả nước hay chỉ dùng được nơi mình mua hả cụ ?
Cụ mua ở đâu thì chọn nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu ở đó là được.
Thẻ xài được toàn quốc cụ nhé. Tất nhiên đúng tuyến thì tỉ lệ chi trả cao hơn và thủ tục dễ dàng hơn.

tranvanlong

Xe điện
Nằm viện dài ngày thì đỡ được khoản tiền giường, còn thuốc bác sỹ kê đơn BHYT thì toàn thuốc nội . Thuốc đặc trị, thuốc tốt bác sỹ kê đơn toàn thuốc ngoại, BHYT không chi trả ra quầy thuốc BV mà mua.

Chucvan

Xe hơi
Mỗi cái hay 1 kiểu, cái này cụ toi thì vứt đi, gia đình được xu nào ko???
Thì như cụ nói ấy, mỗi cái hay 1 kiểu mà ;)) anw, mình đâu sống cho mỗi mình đâu ạ, bố mẹ, vợ con, ng thân nữa
Thì rõ ràng rồi cụ. Bảo hiểm nhân thọ gọi là kinh doanh bảo hiểm. Mà kinh doanh chả ai đi kinh doanh lỗ cả. Cái gì cũng có giá của nó thôi. Em cũng dính dán ít nhiều đến BHNT, em toàn bảo là nếu cảm thấy hài lòng về bhyt công thì...không cần mua thêm chăm sóc sức khỏe đâu! (em bán bh nhưng em toàn nói thế ạ).
Em cũng quan điểm với cụ,đừng chỉ bán hàng mà hãy bán lợi ích của món hàng
Hiện tại đối với những người đã đóng 5 năm liên tục trở lên thì chỉ phải trả tối đa 6 tháng lương cơ bản (tổng ~9tr), còn lại được miễn.
Thank cụ mở mang thêm thông tin, cụ có nguồn k ạ?

Em hay đi khám. Có cả BHYT và cả BHTN.
- Đi khám dùng BTYT thủ tục nhanh, khoản nào cũng đc trả. Nhưng quá trần thì mình phải trả 20%
- Đi khám dùng BHTN thủ tục lâu (đã chọn bệnh viện liên kết với cty BHTN). Vẫn có trần thanh toán. Lúc kê thuốc bác sĩ vẫn kê 2 đơn (thuốc bảo hiểm và thuốc ngoài BH, mình nếu lấy thêm thuốc ngoài BH thì phải chi trả riêng). Và quan trọng là lúc bác sĩ yêu cầu xét nghiệm, nếu kết quả nào là âm tính ko tìm ra bệnh thì mình phải thanh toán 100% chi phí xét nghiệm kết quả đó.
BHTN là BH tự nguyện à cụ?

Em và cả nhà có bhyt, mỗi Gấu là ko có, nên năm nào cũng ra phường mua bảo hiểm. Giờ lên hơn 800k thì phải, nhiều khi lo xa, đi đường nhiều này kia. Cũng mong chả bao giờ dùng tới.

Trc đây e mua BH nhân thọ cho Gấu, đóng 6triệu/ quý, đóng đúng 1 quý e bỏ luôn ( đọc kĩ lại, xem kĩ lại, tham gia vào và làm các bài tập trắc nghiệm về việc ng tham gia có đc bảo hiểm, ==> bỏ luôn cả bảo hiểm lẫn cạch ko tham gia.
Chuyển sang mua BHYT ạ
Cái trắc nghiệm đó bên nào làm vậy cụ? Cụ còn nhớ thông tin nội dung gì k? em tò mò quá :D

Lạ thế? Nếu ốm đau ko được gì thì khả năng cụ không mua bảo hiểm sức khỏe của nó. Nhưng tai nạn mà cũng không được gì thì...hay không lẽ cụ mua "phải" bảo hiểm sinh kì (sống thì cầm tiền về, chết trong thời hạn hiệu lực là không được gì)? Trong khi em thấy các sản phẩm chính của các công ty bảo hiểm nhân thọ đều chi trả với cả lúc sinh cũng như tử cơ mà (không vi phạm điều khoản loại trừ là được).
BH cụ nói là BH hỗn hợp: sống đến hết thời hạn nhận giá trị hoàn lại, die trong thời hạn hđ thì nhận STBH (vs sp lk đầu tư thì nhận STBH + Gtri quỹ hđ tại thời điểm đó)

Chắc em mua vào cái khoản tích luỹ gì đấy,20 năm hết hạn lấy về hay gì đấy em cũng chả xem, nhưng có lần ốm điện cho bạn bán BH bảo là không được thanh toán.
Đó là do hđ của cụ k đc tv cụ thể về việc thêm các gói sp bổ trợ để gia tăng quyền lợi, mà chắc chỉ có đúng nghĩa là BHNT, k thêm gì khác, vậy thì cũng k hợp lý cho lắm, vì đa số ng dân cứ hiểu đơn giản: tham gia BH thì ốm đau đi việc đc chi trả, die đc chi trả, hết hđ nhận gtri hoàn lại

Giờ BHYT với dịch vụ về bản chất bệnh viện được hưởng lợi như nhau.
1 bên là quỹ BHYT rót về BV theo hóa đơn.
1 bên là tiền túi cá nhân rót về bv.
Thậm chí BV lại khoái BHYT hơn vì thỏa sức kê các loại xét nghiệm, chụp chiếu, thuốc men mà người bệnh k phàn nàn nhiều. Khi nào cụ nằm viện đi thanh toán sẽ thấy 1 lỗ hổng rất lớn khiến thất thoát quỹ BH.
Năm nào cũng có vài ba vụ GD BV bị bắt vì trục lợi hàng chục tỷ quỹ BH.
Nghe thấy vậy thì âu cũng là lỗ hổng cụ nhỉ? :D

BHYT em không rõ chứ chăm sóc sức khỏe ở nhân thọ (em mới chỉ biết ở Dai-ichi) chỉ chi trả khi cụ...nhập viện thôi. Chứ không chi trả khi khám cụ ạ.
Khám ra bệnh thì chi trả, k ra thì tự trả cụ ạ ;))

Thế em hỏi cụ ? Trẻ em dưới 6 tuổi dc hoàn toàn miễn phí thì tiền ấy lấy ở đâu ra . Cái nhân văn của BHYT là lấy số đông tương trợ cho số ít
BHNT thực chất là chuyển giao rủi ro, nhân văn thì em thấy có cái bổ trợ miễn đóng phí sp chính khi ng đc BH bổ sung bệnh hiểm nghèo

Jollyman9999

Xe hơi
Bảo hiểm y tế mua của cty tư nhân cũng đc nhiều ưu đãi đó ạ.

Hanhle76

Xe tải
Hình như nếu mắc bệnh hỉm nghèo chi phí chữa hàng trăm triệu thì thẻ này vẫn thanh toán hả các cụ ?
Nếu thế thì mua cái này hay hơn hẳn gói bảo hiểm nhân thọ tích hợp bảo hiểm y tế !?

BHYT nhà nước là chính sách an sinh xã hội nên rất rẻ, rất nên tham gia bác ạ. Tuy nhiên nếu để nói BHYT nhà nước có rồi mà k cần tham gia thêm BH nhân thọ thì cũng k đúng.

Bởi BHYT ko phải cái gì cũng trả, và tất nhiên sẽ giới hạn những loại thuốc ,vật tư y tế và đúng tuyến, trái tuyến nữa. Hơn nữa BHYT mang tính chất là hỗ trợ phần nào viện phí (bởi chỉ trả trực tiếp cho cơ sở y tế chứ ko trả tiền cho KH)

Còn BHNT lại mang ý nghĩa bảo vệ và bù đắp thu nhập, sẽ chi trả đúng theo điều khoản trong hđ, đúng mệnh giá KH tham gia , trả tiền trực tiếp cho KH -> mang ý nghĩa bù đắp thu nhập nếu KH gặp rủi ro sức khỏe.

Bởi khi rủi ro bệnh tật phải đi viện KH ko chỉ mất tiền viện phí mà còn mất thu nhập nữa bác ah, những ngày đó đâu có đi làm, đâu kiếm ra tiền trong khi con cái vẫn phải đi học, vẫn phải ăn uống, chưa kể đi viện còn nhiều loại tiền phát sinh ko có trong hóa đơn lắm. Nên Tham gia cả 2 loại BH để bổ sun cho nhau là hợp lý nhất bác nha.

duyhung10

Xe tải
Nó chỉ theo hết tránh nhiệm thôi lão à. Bs khám lởm nhất thuốc lởm nhất. Em khám bh hàng tháng nhưng toang mua thuốc ngoài đây

duyhung10

Xe tải
BHYT nhà nước là chính sách an sinh xã hội nên rất rẻ, rất nên tham gia bác ạ. Tuy nhiên nếu để nói BHYT nhà nước có rồi mà k cần tham gia thêm BH nhân thọ thì cũng k đúng.

Bởi BHYT ko phải cái gì cũng trả, và tất nhiên sẽ giới hạn những loại thuốc ,vật tư y tế và đúng tuyến, trái tuyến nữa. Hơn nữa BHYT mang tính chất là hỗ trợ phần nào viện phí (bởi chỉ trả trực tiếp cho cơ sở y tế chứ ko trả tiền cho KH)

Còn BHNT lại mang ý nghĩa bảo vệ và bù đắp thu nhập, sẽ chi trả đúng theo điều khoản trong hđ, đúng mệnh giá KH tham gia , trả tiền trực tiếp cho KH -> mang ý nghĩa bù đắp thu nhập nếu KH gặp rủi ro sức khỏe.

Bởi khi rủi ro bệnh tật phải đi viện KH ko chỉ mất tiền viện phí mà còn mất thu nhập nữa bác ah, những ngày đó đâu có đi làm, đâu kiếm ra tiền trong khi con cái vẫn phải đi học, vẫn phải ăn uống, chưa kể đi viện còn nhiều loại tiền phát sinh ko có trong hóa đơn lắm. Nên Tham gia cả 2 loại BH để bổ sun cho nhau là hợp lý nhất bác nha.
Ối giời nt cũng nhiều kiểu bắt từng câu chữ, trệch 1 teo của từ cũng our mà ngôn từ của 2 nghành ko bao giờ là 1

Hanhle76

Xe tải
Ối giời nt cũng nhiều kiểu bắt từng câu chữ, trệch 1 teo của từ cũng our mà ngôn từ của 2 nghành ko bao giờ là 1
Thỏa định nghĩa bệnh trong hđ là ok mà bác, còn có 1 số trường hợp mà khác tên hay ntn có thể làm đơn lên cty để hỗ trợ mà.

duyhung10

Xe tải
Thỏa định nghĩa bệnh trong hđ là ok mà bác, còn có 1 số trường hợp mà khác tên hay ntn có thể làm đơn lên cty để hỗ trợ mà.
Nhiêu khê mệt mỏi lắm, bệnh án thì bv ko cho cầm và ko cho sửa. Thả gà ra rồi đã bt lại cong đi lăn lỷ ỉ ôi để viết đúng được thì cũng mệt

Hanhle76

Xe tải
Nhiêu khê mệt mỏi lắm, bệnh án thì bv ko cho cầm và ko cho sửa. Thả gà ra rồi đã bt lại cong đi lăn lỷ ỉ ôi để viết đúng được thì cũng mệt
Thực ra do KH ko nắm được thoi bác ạ, nếu có tư vấn support hỗ trợ thì sẽ ok. Nếu mình nắm đc tên đúng thì khi vào viện bảo bsi hỗ trợ ghi đúng tên là đc. Còn k thì làm đơn lên cty thui. Bên mình cũng có mấy vụ khác tên nhưng vẫn là bệnh đó xin cty hỗ trợ vẫn ok nhé .

cruzevn

Xe hơi
BHNT hay cài điều khoản miễn trừ và tìm mọi cách để...người được hưởng bảo hiểm không được đền bù (cũng dễ hiểu vì BHNT người ta cũng là đơn vị KD) nên các cụ chắc cú cứ mua bảo hiểm y tế trước đã, vì nếu mắc mấy bệnh ung thư, hay hiếm...là giảm đc kha khá rồi. Sau đó mua thêm BHNT.

Hanhle76

Xe tải
BHNT hay cài điều khoản miễn trừ và tìm mọi cách để...người được hưởng bảo hiểm không được đền bù (cũng dễ hiểu vì BHNT người ta cũng là đơn vị KD) nên các cụ chắc cú cứ mua bảo hiểm y tế trước đã, vì nếu mắc mấy bệnh ung thư, hay hiếm...là giảm đc kha khá rồi. Sau đó mua thêm BHNT.
Bác nói thế thì BHNT đã ko tồn tại và phát triển được đến tận ngày hôm nay bác ạ,
BHYT tốt, rẻ, nên mua là đương nhiên tuy nhiên BHNT lại mang ý nghĩa khác bác ạ.
Loại trừ trong BHNT là những trường hợp loại trừ hợp lý và đc bộ tài chính phê duyệt chứ k phải thích loại trừ gì thì loại trừ đâu bác. Đến BHYT cũng k phải cái gì cũng trả mà.

duyhung10

Xe tải
Bác nói thế thì BHNT đã ko tồn tại và phát triển được đến tận ngày hôm nay bác ạ,
BHYT tốt, rẻ, nên mua là đương nhiên tuy nhiên BHNT lại mang ý nghĩa khác bác ạ.
Loại trừ trong BHNT là những trường hợp loại trừ hợp lý và đc bộ tài chính phê duyệt chứ k phải thích loại trừ gì thì loại trừ đâu bác. Đến BHYT cũng k phải cái gì cũng trả mà.
Mình ác cảm với bhnt là cái đợt ae họ hàng cứ gạ gẫm mồi trài nhau mua

Hanhle76

Xe tải
Mình ác cảm với bhnt là cái đợt ae họ hàng cứ gạ gẫm mồi trài nhau mua
Thực ra BHNT bản chất ko hề xấu bác ạ, có thể do cách tư vấn bất chấp của tvv kiểu mời mọc ủng hộ chứ k phải phân tích cho KH lí do vì sao họ nên tham gia BHNT, để họ hiểu đó thực sự là 1 giải pháp giúp họ bảo vệ tài chính, bảo vệ thu nhập nên họ mới ác cảm. Cái này thì em cũng thấy nhiều rồi

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra BHNT bản chất ko hề xấu bác ạ, có thể do cách tư vấn bất chấp của tvv kiểu mời mọc ủng hộ chứ k phải phân tích cho KH lí do vì sao họ nên tham gia BHNT, để họ hiểu đó thực sự là 1 giải pháp giúp họ bảo vệ tài chính, bảo vệ thu nhập nên họ mới ác cảm. Cái này thì em cũng thấy nhiều rồi
Em chỉ sợ vỡ quỹ BHNT và tiền đưa người khác cầm rồi cảm thấy khó lấy. Chứ em thì không ác cảm với BHNT lắm.

Hanhle76

Xe tải
Em chỉ sợ vỡ quỹ BHNT và tiền đưa người khác cầm rồi cảm thấy khó lấy. Chứ em thì không ác cảm với BHNT lắm.
BHNT tồn tại trên thế giới cả mấy trăm năm rồi bác ạ.
Còn ở VN thì mới có gần 30 năm nhưng chưa có công ty nào phá sản cả, nếu có thì chỉ là các cty hợp nhất, sáp nhập với nhau thôi,
1 CTY BH để hoạt động đc ở VN thì họ phải đảm bảo hiểm yếu tố lắm bác ạ,
Phải đáp ứng đủ mức vốn pháp định tối thiểu 600.000 tỷ và phải ký quỹ với Bộ tài chính 2% mức vốn pháp định.
Mỗi năm cty BH cũng thường xuyên phải trích lập quỹ dự trữ bắt buộc và quỹ bảo vệ người được bảo hiểm để bổ sung vốn điều lệ và bảo đảm khả năng thanh toán.

Vậy nên nếu 1 cty BH phá sản thì trừ khi họ chi trả quá nhiều do những trường hợp rủi ro quy mô lớn. Mà những rủi ro lớn như chiến tranh, thiên tai thì các cty BH họ đều loại trừ bác ạ.

Bác sợ đưa tiền cho ngkhac cầm vậy bác đưa tiền gửi ngân hàng bác có sợ ko ạ? hoặc để tiền ở nhà cũng đâu phải là an toàn.
Mà tham gia bảo hiểm cũng chỉ chiếm 10% thu nhập mỗi năm nó ko phải là số tiền quá lớn để bác phải sợ bác ạ, mình bỏ có 10% thu nhập mỗi năm gửi BH mà họ phải đảm bảo mệnh giá bảo vệ gấp mấy chục lần số tiền mình gửi đó thì cty BH họ mới là ng sợ ý bác ạ. Thế nên các cty BH họ cũng tìm đến các cty tái bảo hiểm nữa cơ.
Cty bảo hiểm nào cũng hoạt động dưới sự quản lý của nhà nước, của bộ tài chính nên đừng lo bác ạ

kdbh.mic

Xe hơi
Nhin vào mặt tốt rồi đem so sánh với ko tốt của cái kia thì ai cũng thấy khác nhau một trời một vực.
Em thì tham gia cả 2 nên cáii nào cũng có điểm tốt và ko tốt, sẽ tốt tuyệt đối khi lấy những cái tốt của BHNT bù vào cái chưa tốt của BHYT và ngược lại ạ.