[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
200w mà phải của Mc thì cũng chỉ phát huy được khoảng 90%. Muốn hay thì ghép với Mc2255 250w/kênh. Em thì đang ghép với Mc2500 500w/kênh. Ghép với 800C thì chả mấy mà đi cả loa lẫn amp :D

Cặp 9 này hình như mới trong SG ra phải không anh?
Thế để bảo nó, anh chưa chơi loa nặng thế bao giờ.
Cặp này ở HN lâu lâu rồi.

Twenty four

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời vẫn quá cần, mua giúp a bằng mọi giá nhé!

trauxanh

Xe lăn
Nhà cụ này nghe ngang phòng hở cụ ? thấy ngay sau là bộ bàn ghế uống nước, 2 loa có vẻ khá xa nhau so với vị trí ngồi nghe.
Không cụ, dọc phòng đấy. Chiều đó 4,5m, còn chiều dài 8m.
Đôi loa này nó mới lấy về hôm qua và tính đặt phòng này, trước phòng này không kê âm thanh mà chỉ kê bộ bàn ghế như cụ thấy, bộ bàn ghế hắt lại TV chiếm hết khoảng 1/2 chiều dài phòng, phần còn lại để trống ở cái hình trải chiéu lắp cục nguồn đó.
Tức là hình đó là vừa mới khiêng cặp loa về đặt xuống rồi mang các thứ khác ra đấu nghe thủ, chưa kê đặt lùi bộ bàn ghế ra để bố trí lại không gian.
Là nó setup phòng thứ 2, có 1 phòng khác trên tầng nhỏ hơn thì cũng đang đặt 1 bộ oánh đôi Tannoy rồi.

cadan

Xe container

trauxanh

Xe lăn

cadan

Xe container
Dạ em không để ý cái công thức trên, nhưng có vẻ có lý đấy ạ.
Các cụ nói “Dao sắc không bằng chắc kê”, thì cũng đúng thật trong cái món này. :D
Kệ nhà em nặng hơn 50kg có đủ độ đầm chắc để kê chung nhau không cụ nhỉ? Giờ tách loa ra hơi khó về không gian một xíu...

trauxanh

Xe lăn
Kệ nhà em nặng hơn 50kg có đủ độ đầm chắc để kê chung nhau không cụ nhỉ? Giờ tách loa ra hơi khó về không gian một xíu...
Thực ra nếu chưa có điều kiện về không gian hoặc kinh tế để dựng bộ kệ mới, thì cứ để chơi thế cũng được nếu nhu cầu thưởng thức không cao lắm.
Kê như vậy là vẫn bị ồn nền âm chung, nhưng mức độ không đến nỗi nào, đặc biệt là nếu đầu CD có cục nén đĩa hoặc loại ép bàn xoay, bộ cơ chắc chắn...
Tất nhiên khi kê được loa ra chân riêng thì nghe sẽ khác nhiều, sẽ tĩnh hơn, âm thanh sâu hơn.
Đầu đĩa than thì ảnh hưởng rung là rõ nhất. Em đang tính làm cái tấm đá dày đặt thẳng xuống nền nhà cho nó đây. :D

cadan

Xe container
Thực ra nếu chưa có điều kiện về không gian hoặc kinh tế để dựng bộ kệ mới, thì cứ để chơi thế cũng được nếu nhu cầu thưởng thức không cao lắm.
Kê như vậy là vẫn bị ồn nền âm chung, nhưng mức độ không đến nỗi nào, đặc biệt là nếu đầu CD có cục nén đĩa hoặc loại ép bàn xoay, bộ cơ chắc chắn...
Tất nhiên khi kê được loa ra chân riêng thì nghe sẽ khác nhiều, sẽ tĩnh hơn, âm thanh sâu hơn.
Đầu đĩa than thì ảnh hưởng rung là rõ nhất. Em đang tính làm cái tấm đá dày đặt thẳng xuống nền nhà cho nó đây. :D
Còn ampli để chung kệ với Loa chắc ko ảnh hưởng rung cụ nhỉ

trauxanh

Xe lăn
Còn ampli để chung kệ với Loa chắc ko ảnh hưởng rung cụ nhỉ
Amp đèn càng không nên để cùng loa cụ à, bán dẫn không ảnh hưởng.
Nói chung là nếu bố trí được thì phải đặt loa ra chân riêng, còn không thì “nghe tạm” vậy.
Thêm tí, là về đồ âm thanh thì “rung” là không tốt rồi. Thế nên các nhà sản xuất đều làm chân chống rung cho mọi thứ, và các loại chân kệ thì muốn ngon sẽ có nhiều loại chân chén đáp ứng, mục tiêu là chống rung càng nhiều càng tốt. :D

tiennam

Xe tải
Vâng cụ, đó là xét về số lượng chứ còn công suất thì cũng là một yếu tố nữa.
Cụ giúp em cái chỗ bán 300k để em check xem sao, nếu phù hợp để DIY một cái thì ngon quá.
Tìm lại cho em cái địa chỉ luôn nhé.
Nó giặt đuợc chậu quần áo thì chắc sẽ rửa được cái đĩa thôi.
Em mua rồi, hàng về sẽ review. Đầu rung cụ xem post trên nhá

trauxanh

Xe lăn
Nó giặt đuợc chậu quần áo thì chắc sẽ rửa được cái đĩa thôi.
Em mua rồi, hàng về sẽ review. Đầu rung cụ xem post trên nhá
Thanks cụ!
Cũng hay, em lưu tâm và anh em cùng tính xem sao, tự lên được đồ thì hay quá.
Tình hình em vừa check thì thế này:
Đây là cục đầu phát (giá 520k), muốn cái này chạy được thì phải dùng một mạch điều khiển nâng tần nữa, mạch này nâng lên 40khz và công suất 100w, giá 550k. Mà hiện giờ hết mạch, phải chờ.
Khâu chờ thì không vấn đề gì cả, ta dùng lâu dài mà. Các cụ tính toán xem nếu DIY được thì cũng ngon đấy. Vấn đề công suất hơn lớn (100w) thì ảnh hưởng gì không?

thuongtxtb

Xe máy
Chỉ là vì đam mê mà thôi!!

Ngo Rung

Xe lăn
Thanks cụ!
Cũng hay, em lưu tâm và anh em cùng tính xem sao, tự lên được đồ thì hay quá.
Tình hình em vừa check thì thế này:
Đây là cục đầu phát (giá 520k), muốn cái này chạy được thì phải dùng một mạch điều khiển nâng tần nữa, mạch này nâng lên 40khz và công suất 100w, giá 550k. Mà hiện giờ hết mạch, phải chờ.
Khâu chờ thì không vấn đề gì cả, ta dùng lâu dài mà. Các cụ tính toán xem nếu DIY được thì cũng ngon đấy. Vấn đề công suất hơn lớn (100w) thì ảnh hưởng gì không?
Các mạch ngon được thiết kế điều chỉnh công suất và tần số đấy cụ anh \m/