[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Cô_đơn

Xe tải
Đồ DIY nh tiền cũng là chuyện hết sức bình thường, có tới đâu chơi tới đó, 125 tr thì cũng đủ tiền đèn cho amp 300B thôi. Chơi hết số 300B tầm 300tr
Vâng, e đang nói giá bộ đấy chứ 300b thì nhiều thứ lắm mới hết thuốc dc.
Ví dụ đây ạ:

Cô_đơn

Xe tải
E đầu tư chơi nhạc số, pure dsd, đồ e tự làm, nghe khá ổn. Chất âm thì sang món dsd thì nó vượt trội hẳn các nguồn phát e đã từng chơi. Tuy nhiên để đc như vậy cũng rất mất nh tâm sức, nhạc số cũng như LP phải sâu thì mới hay được.
Nhìn thế này thì cụ tâm huyết thật, chắc là R2R ạ. E hơi tò mò . Đi từ bắt đầu, đầu tư thấp nhất, từ bo chính thì hết tầm nhiêu cụ ơi

Loitran

Xe tăng
300B khai thác tầm 400-420VDC đổ về thôi. Về nguyên tắc khi dùng tụ thì áp chịu đựng cao sẽ an toàn hơn.
Cô_đơn LP chục củ phần cứng nghe k ổn cụ ơi, kim nghe đc tầm 5-7 củ rồi, mấy chỗ e nghe ké thì tầm 5-6 chục phần cứng mới nghe ổn cụ ah
Cụ vẫn chơi được chứ, vấn đề đằng sau là tiền đĩa thôi chứ máy, kim thì cụ vẫn đảm bảo ít tiền chất lượng vẫn như ai
Đợt trước em nhìn thấy Quân VT bán cái Technics SL-1 giá loanh quanh đâu 7t mà cái đấy nó để lên trên cái turntable của cụ trauxanh là cái đo bẹp dí :D làm cái kim MM chạy ro ro
Vấn đề là nó cần có cái MM phono tốt chút, vì nó mới là yếu tố quyết định cái sự chơi đĩa than nhiều hơn cả
Bây giờ mấy cái đồ lon don này em không đụng tới nữa trước kia em cứ thỉnh thoảng thấy AE nào ok mà thiếu em lại gửi tặng free cho họ sài, bây giờ người khôn của hiếm lên em cũng hổng có nữa hehehe

eng.tuananh

Xe tải
Nhìn thế này thì cụ tâm huyết thật, chắc là R2R ạ. E hơi tò mò . Đi từ bắt đầu, đầu tư thấp nhất, từ bo chính thì hết tầm nhiêu cụ ơi
Đó là cái pure DSD DAC - Signalyst DSC, nó nhận tín hiệu native DSD, dạng DAC k có chip DAC - Chipless DAC.
Để chơi món này thì nguồn phát thường sử dụng máy tính, xuất tín hiệu qua đường USB. Có nhiều phần mềm để xuất đc tín hiệu này, ở đây e dùng phần mềm ROON để quản lý thư viện, phát nhạc đẩy qua phần mềm HQPlayer -> USB. Máy tính phải có cấu hình cao thì mới có thể convert sang định dạng DSD được, hiện tại máy tính e build core i5 10400, ram 16gb mới có thể khai thác được tầm 50%, cấu hình càng cao thì chất âm càng hay.
Chất lượng nhạc số phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng của nguôn điện, của dây dẫn usb nên cụ nào mà đầu tư hời hợt đám này thì không lên tới cõi niết được.
Em là dân DIYer nên chả biết dựng cái này chi phí hết nhiêu, linh kiện thì tích trữ lâu năm, khi làm thì bỏ ra thôi. Đôi khi nhìn cái đám linh kiện rồi công sức tự nhủ là mua xừ đồ hãng chơi cho nhanh, đỡ bị đau lưng vs tự kỷ :D

eng.tuananh

Xe tải
Cụ vẫn chơi được chứ, vấn đề đằng sau là tiền đĩa thôi chứ máy, kim thì cụ vẫn đảm bảo ít tiền chất lượng vẫn như ai
Đợt trước em nhìn thấy Quân VT bán cái Technics SL-1 giá loanh quanh đâu 7t mà cái đấy nó để lên trên cái turntable của cụ trauxanh là cái đo bẹp dí :D làm cái kim MM chạy ro ro
Vấn đề là nó cần có cái MM phono tốt chút, vì nó mới là yếu tố quyết định cái sự chơi đĩa than nhiều hơn cả
Bây giờ mấy cái đồ lon don này em không đụng tới nữa trước kia em cứ thỉnh thoảng thấy AE nào ok mà thiếu em lại gửi tặng free cho họ sài, bây giờ người khôn của hiếm lên em cũng hổng có nữa hehehe
Hị hị, e thấy nhiều cụ setup mà nghe cùng 1 chương trình mà thua xa CD đó cụ

Loitran

Xe tăng
Hị hị, e thấy nhiều cụ setup mà nghe cùng 1 chương trình mà thua xa CD đó cụ
Đúng thế, nhưng hiểu đúng làm đúng thi nó sẽ không thế mà sẽ ngược lại,
ngoài ra chất lượng đĩa cũng là vấn đề ảnh hưởng tới chất lượng hệ thống

quanghong77

Xe máy
Bẩm các cụ, mợ. Nhà cháu đang có ý định sắm 1 bộ giàn âm thanh nghe được trong tầm giá 20 củ, nhưng kiến thức đang hạn hẹp nên mong các cụ, mợ nào có kiến thức tư vấn giúp cháu. Cháu xin cảm ơn.
Quan trọng là cụ nghe nhạc gì nữa ạ?

quanghong77

Xe máy
Có mấy phối ghép kinh điển, nghe lâu không chán cụ tham khảo
Loa ar4 với am ly fisher 250tx
Loa ar2 với fisher 500tx
Loa ar3 với fisher 800t
Loa pioneer cs 99, 99A với am ly sansui 5000x bô dính kích tên lửa
Loa proac với am ly naim
Loa hà bớp với am ly sugden
Loa b&w với am ly krell, mạc lê vĩnh sơn
Loa jbl với luxman, mạc anh túc
....
Cũng có người phối ghép khác nhau nhưng âm thanh thực sự chỉ là lạ tai thôi chứ không chắc nghe được lâu
Ko biết cụ người chơi hay shop.Thấy cụ cũng thích ar nhỉ?Em cũng từng ar một tg.

honda acura

Xe điện
E đầu tư chơi nhạc số, pure dsd, đồ e tự làm, nghe khá ổn. Chất âm thì sang món dsd thì nó vượt trội hẳn các nguồn phát e đã từng chơi. Tuy nhiên để đc như vậy cũng rất mất nh tâm sức, nhạc số cũng như LP phải sâu thì mới hay được.
Em cũng chơi nhạc số đây
Trước thì lp, tape, cassette đủ cả nhưng bỏ hết rồi

honda acura

Xe điện

Chembao

Xe container
Chơi âm thanh như đuổi bắt bóng của mình, không bao giờ là vừa ý, tốn xèng lắm, e cũng một thời trau chuốt từ cọng dây giắc cắm biến áp cách li... giờ cai hẳn rồi :))

eng.tuananh

Xe tải
Cụ không chơi LP thì phí...nửa cuộc chơi roài...hehe.
E đang rời cuộc chơi nên phí nửa cuộc e cũng chả tiếc. Em vô tình lạc vào thới này nên giao lưu vs các cụ chút chớ hệ thống nhà e thì 1-2 tuần mới mở cho nó đỡ mốc thôi :D

trauxanh

Xe lăn
Đúng thế, nhưng hiểu đúng làm đúng thi nó sẽ không thế mà sẽ ngược lại,
ngoài ra chất lượng đĩa cũng là vấn đề ảnh hưởng tới chất lượng hệ thống
Cái “thế nào là đúng” thì cũng rất nhiều vấn để ạ!
Đơn cử như vụ clamp gỗ tốt nặng, em nhiều gỗ mà, nhưng không thể triển khai vì có lý do của em.
Thứ nhất là máy em DD, không nên tải mâm nặng.
Thứ hai là nếu clamp nặng, có thể tạo áp lực lên bề mặt làm mất đi độ phẳng của LP.
Nên em không dùng chặn đĩa, hoặc chỉ dùng 1 vòng chặn nhỏ khi chơi trên máy.
Ví dụ nhỏ nhỏ như vậy.
Thế nên món này nó khó, đúng với cái này chưa chắc đúng với cái kia! :D

Loitran

Xe tăng
Đơn cử như vụ clamp gỗ tốt nặng, em nhiều gỗ mà, nhưng không thể triển khai vì có lý do của em.
Thứ nhất là máy em DD, không nên tải mâm nặng.
Thứ hai là nếu clamp nặng, có thể tạo áp lực lên bề mặt làm mất đi độ phẳng của LP.
Nên em không dùng chặn đĩa, hoặc chỉ dùng 1 vòng chặn nhỏ khi chơi trên máy.
Ví dụ nhỏ nhỏ như vậy.
Thế nên món này nó khó, đúng với cái này chưa chắc đúng với cái kia! :D
con đấy của cụ là 1200 à? cụ thử cho nó 2-3 kg xem nó còn xoay được hay không là biết liền :D
DD xịn nó tải khá tốt, chỉ có bánh tỳ hay belt kiểu linn hay thorens td150 nó mới phải kiêng khem thôi cụ

Clamp gỗ không hẳn là hay hơn, hay kém nhưng nó sự khác biệt và như em thuộc nhóm thích đồ gỗ nhưng lại không có hoàn cảnh

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
con đấy của cụ là 1200 à? cụ thử cho nó 2-3 kg xem nó còn xoay được hay không là biết liền :D
DD xịn nó tải khá tốt, chỉ có bánh tỳ hay belt kiểu linn hay thorens td150 nó mới phải kiêng khem thôi cụ

Clamp gỗ không hẳn là hay hơn, hay kém nhưng nó sự khác biệt và như em thuộc nhóm thích đồ gỗ nhưng lại không có hoàn cảnh
Cái hại nó có hại ngay lúc thử đâu cụ, có khi 1 năm sau mới thấy ấy chứ.
Vấn để tăng tải trọng này thì nhiều diễn đàn bàn rồi, kể cả diễn đàn chuyên Technics SL...
Giờ em thường không dùng mặc dù có 3-4 cái, và nếu dùng thì chỉ dùng cái tự sáng chế nặng có 75gr, mà cái này lại không nhằm mục tiêu “trọng lượng”, nó nhằm mục tiêu khác. :D

Loitran

Xe tăng
Cái hại nó có hại ngay lúc thử đâu cụ, có khi 1 năm sau mới thấy ấy chứ.
Vấn để tăng tải trọng này thì nhiều diễn đàn bàn rồi, kể cả diễn đàn chuyên Technics SL...
Giờ em thường không dùng mặc dù có 3-4 cái, và nếu dùng thì chỉ dùng cái tự sáng chế nặng có 75gr, mà cái này lại không nhằm mục tiêu “trọng lượng”, nó nhằm mục tiêu khác. :D
Em nói tới khả năng ăn no vác nặng của nó, cụ cứ thả cục 750gr tới ký dùng cho đã, em bảo hành cho 5 năm miễn phí :))

Đúng ở đây là hiểu việc xắp sếp đi chợ mua rau,thịt,cá rồi nấu món gì?mùa nào thứ đó cụ tỷ thì hơi khó nhưng ai đó hay ăn lăn vô bếp thì họ sẽ mau chóng hiểu và biết phải học theo cách nào để mau tiến bộ
Tuy nhiên mỗi người một năng khiếu nên cũng không cụ tỷ được tất cả chúng ta sẽ giống nhau được

trauxanh

Xe lăn
Em nói tới khả năng ăn no vác nặng của nó, cụ cứ thả cục 750gr tới ký dùng cho đã, em bảo hành cho 5 năm miễn phí :))
“Đã” như nào ạ?
Em thấy không đã tí nào (thử rồi), và lại thêm các nguy có có hại khác. :D

Loitran

Xe tăng
“Đã” như nào ạ?
Em thấy không đã tí nào (thử rồi), và lại thêm các nguy có có hại khác. :D
Thì bản chất nó là " TOYs" nên cụ cứ chơi, Trẻ không chơi Già mới thiệt
Kèm bảo hành free năm năm còn lăn tăn cái gì nữa nhỉ :D