[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

keihopa

Xe tải
Năm trước em đi xem nhà một ông anh.
Cuối cùng thiệt đơn thiệt kép. Nhà chả mua được mà đến giờ cứ ốm tương tư cái giàn băng cối nhà đó.
Lần đầu nghe analog phê quá, bà Thanh Thuý hát cứ thủ thỉ thủ thỉ như cho riêng mình em nghe. Thích quá nhưng bị doạ mày mua nhà xong rồi hẵng trữ tiền mà chơi cái món này em ạ.
Vậy các bác cho em hỏi lên cấu hình một giàn cơ bản băng cối thì gồm những gì và hết khoảng bao nhiêu thì đủ nuột ạ?

Neville

Xe hơi
Vẫn phải hỏi lại cụ chủ thể loại nhạc hay nghe ? Nhưng nói thật là cụ ko nên nhảy vào món này , khả năng gây nghiện + học phí sẽ cao

HoangGlory

Xe buýt
Chơi âm thanh thì mới tốn kém vì nâng cấp đồ (non stop) do tai mình luôn cảm thấy âm thanh hệ thống chưa chuẩn ( tẩu).:))

Chứ yêu nhạc chỉ cần thiết bị gì phát ra nhạc để nghe ca từ, giai điệu.

Tommy One

Xe máy
E cũng ngắm lâu rồi nhưng càng đi sâu tìm hiểu càng bị loạn chưởng :))

ZARG

Xe container
Cuối cùng thiệt đơn thiệt kép. Nhà chả mua được mà đến giờ cứ ốm tương tư cái giàn băng cối nhà đó.
Lần đầu nghe analog phê quá, bà Thanh Thuý hát cứ thủ thỉ thủ thỉ như cho riêng mình em nghe. Thích quá nhưng bị doạ mày mua nhà xong rồi hẵng trữ tiền mà chơi cái món này em ạ.
Vậy các bác cho em hỏi lên cấu hình một giàn cơ bản băng cối thì gồm những gì và hết khoảng bao nhiêu thì đủ nuột ạ?
Giàn lạ thì thấy hay chứ mang về nhà nghe lại như dở hơi!

Gato2009

Xe điện
Cụ đã nghe ở nhà ô anh rồi và thấy hay thì có thể lấy bộ nhà ông ấy làm tham chiếu

honda acura

Xe điện

honda acura

Xe điện
Cụ đã nghe ở nhà ô anh rồi và thấy hay thì có thể lấy bộ nhà ông ấy làm tham chiếu
Nếu để nghe băng cối thì cũng không nhiều tiền lắm đâu
Teac 4010s
Loa ar3 bát bánh bò
Am ly fisher 800t
Chưa tới 100 là thoải mái dồi, nghe thanh thuý ca nó ma mi lắm đấy
Băng cối thì chủ đề có mấy cuốn như nhã ca 5, sơn ca 7, trường sơn 1,2,3....
Nhưng mà nghe băng cối là tốn .... nước bọt lắm

Isu_zu

Xe container
20tr, cụ chịu khó zô mấy forum a-v, rồi từ từ tìm mua hàng lướt, đảm bảo với cụ ngon luôn đấy. Với em, nghe nhạc luôn là là thú vui lành mạnh và tao nhã. May cả e và bà cả đều thích nhạc cổ điển :).

Mr Su Hào

Xe hơi
Bẩm các cụ, mợ. Nhà cháu đang có ý định sắm 1 bộ giàn âm thanh nghe được trong tầm giá 20 củ, nhưng kiến thức đang hạn hẹp nên mong các cụ, mợ nào có kiến thức tư vấn giúp cháu. Cháu xin cảm ơn.
Cụ mua cái loa Bluetooth kiểu Harman Kadon OnyX Studio hay Bose để gọn 1 góc phòng, nghe cũng ra j lắm. Nhà e dùng 1 bộ có 3tr5 cho phòng 20m2 còn thấy hay hơn bộ amply Pioneer và 2 loa Pioneer vật vã (15tr).

Grandtouring

Xe điện
Hố vôi nhà em:
Bộ lớn: Loa toàn dải Fostex FE206 thùng diy, amply Thivan DL50 mark III bluetooth, nguồn phát cdp hoặc bluetooth qua điện thoại hoặc tivi box.
Bộ nhỏ: Loa Onkyo D500, amply Maratz pm4 esotec, cdp marantz CD50.

honda acura

Xe điện
Hố vôi nhà em:
Bộ lớn: Loa toàn dải Fostex FE206 thùng diy, amply Thivan DL50 mark III bluetooth, nguồn phát cdp hoặc bluetooth qua điện thoại hoặc tivi box.
Bộ nhỏ: Loa Onkyo D500, amply Maratz pm4 esotec, cdp marantz CD50.

thùng này dạng kèn sau, kê thế có sát quá không cu ơi

honda acura

Xe điện
Vâng, đúng là sát quá, nhưng không gian có hạn nên em phải chịu vậy, cụ ạ
đây là mẫu thùng của hãng lowther, kèn thông hơi phía sau. fostex cũng có mấy mẫu như này nhưng kèn trước

Grandtouring

Xe điện
đây là mẫu thùng của hãng lowther, kèn thông hơi phía sau. fostex cũng có mấy mẫu như này nhưng kèn trước
Món này thì em không thạo như cụ. Cả hai bộ đều là em ăn đồ thừa của anh đồng nghiệp. Cụ ấy cứ nâng cấp rồi đẩy các bộ cũ cho mọi người (toàn cho không biếu không :-D )

chanthat123

Xe tăng
Không có cái loa nào hay hơn mồm thằng bán hàng
Nói vậy thôi chứ giờ em lại ao ước có được cảm giác nổi da già khi nghe bộ dàn đầu tiên của mình
Nó chả khác gì mối tình học trò, tình đâu vậy
Có người nói yêu là mù quáng, yêu là phải hết mình chứ lại mở mắt để trông thì
Trong audio cũng vậy, khi trải qua nhiều bộ âm thanh khác nhau, level lên cao rồi thì lúc đó là thợ nghe chứ có khi không còn là thưởng thức nữa
Chả hiểu sao đọc mấy cmt của cụ thấy cụ thật thà, biết nghe, biết chia sẻ? Em mà không bận bịu con cái quá có khi phải thỉnh cụ

trauxanh

Xe lăn
Giờ em nghe băng cối là chính.
CD gần 200 đĩa gần như để nguyên trong tủ chống ẩm, lâu lâu mới nghe 1 đĩa chi đổi vị.
Cấu hình nghe thường xuyên là:Đầu cối + amp đèn+ toàn dải Phillips.
Chủ đề nhạc: pre 75 + nhạc Tây thập kỷ 70-80 (Boney, Abba, Lobo, Bee Gees, Beatles, À la juana, Smokie...).

Cụ muốn dùng bộ nghe cối thì em khuyên là chơi amp đèn và loa toàn dải.
Đầu cối nên dùng 1 trong 2 loại Akai GX-635D cỡ 20-gần 30tr hoặc Teac 4010SL (chọn đời 1 lỗ là đời chót linh kiện chân vàng cho mới nhất tốt nhất) cỡ dưới 15tr. 2 con này dùng phổ thông ngon, còn hàng đỉnh cỡ 1-2 trăm triệu muốn chơi thì tuỳ khả năng và sở thích thôi.