[Funland] Cái thú nhà quê!

V.T.K

Xe điện
Kính chào cccm!
Sinh ra trên dõng cày, tập bò trên gốc rạ. Em là rai quê ở cái vùng bẹn của Thổ Đu này.
Ngày xưa, vật chất thiếu thốn nhiều cụ mợ cũng hiểu, để tạo ra niềm vui chỗ chơi và cũng là cải thiện bữa ăn gia đình thì những trò vui nhà quê chắc nhiều cụ mợ có.
Đặc trưng vùng miền Bắc-Trung-Nam, trung du, miền núi, đồng bằng... nên mỗi nơi mỗi trò.
Bữa rồi về quê đi vồ ếch nhái đêm, giờ chả nhái với lá lốt xương sông còn dắt răng nên em mở hàng cái móng bè tầng trệt làm cái mặt bằng để cccm nào nhã hứng chia sẻ ôn nghèo kể khổ tí.
Mời cccm chia sẻ những cái thú của nhà quê của mình.
Quê em có mỗi ruộng bằng, không núi chả sông biển, nên em có mấy cái gạch đầu bờ:
1 - Bắt rắn nước (không độc): hồi nhỏ đi học về thấy rắn nước là cả đám con trai phi xuống đuổi. Thằng nào túm đc con rắn to là oách với gái lắm ạ.
=> Thịt rắn rán chả lá lốt, xương sông. Thịt rắn băm rang hành khô: ngọt thơm lắm đạm

2 - Bắt châu chấu mùa đông trên lá ngô chỉ với cái đèn dầu: Nhiều lắm nên con cái em chót đực thì tha vì con cái nó to béo (nhỏ đã thích giống cái)
=> Châu chấu rang lá chanh: giòn bùi béo

3 - Bắt chuột đồng mùa lúa mùa ngô khoai: chuột ngoài đồng xa dân, ăn hoa mầu uống nước sông (không giống chuột thổ đu nhậu rác nhắm với nước cống chơi). Phải đào rồi đổ nước hoặc hun khói mới túm đc mấy cha này bẻ răng.
=> Chuột đồng thui rơm vàng rộm, luộc hấp nướng kèm lá chanh hoặc húng quê: ngon hơn thịt gà một bậc.

4 - Bắt cá rô đồng: em thích đi câu (giờ vẫn đi khi về quê) và đi bắt ruộng lúa khi mưa to nước lên rồi rút cạn. Đi bắt châu chấu làm mồi, cần tre tự làm rồi câu ngoài kênh mương cái cảm giác nó kéo mình giật đã lắm. Hôm đc nhiều hôm ít nhưng nó là đĩa cá thêm cho bữa cơm. Nếu bắt ngoài vũng nước ngoài ruộng ngày nắng (nắng cháy luôn) thì có khi lưng xô.
=> Rô đồng rán ròn, rô đồng nấu khế chua, rô đồng nướng, canh rau ngót, rau tập tàng, canh cải mơ với gừng nấu rô đồng nướng giã.

5 - Câu lươn đồng ruộng lúa: chỉ cần sợi dây cước lưỡi với khúc cây ngắn nhằm thời lúa chiêm ngấp nghé đầu bờ, đòng đòng trổ trắng thơm ngát, mon men bờ vùng bờ thửa tìm cái hang cạn bằng ngón tay ngón chân mà bùn mới đùn, cột nước nhấp nhô theo nhịp nó thở, ắt có lươn. Mà cái giống này nó ham mồi, đớp mạnh nghe cái "tặp", đớp là cấm có nhả. Mồi giun câu thôi, cực nhạy. Cảm giác nó cắn rồi rút mạnh xuống hang phê lòi.
=> Lươn đồng rán lá lốt không tệ phải không cccm.

6 - Tát mương bắt cá: dậy sớm, bạn bè anh em rủ nhau vác gầu sòng, chậu, rổ rá râm ran lên đường như đi oánh trận. Cuốc góc be bờ, hì hục múc, ì oạp nước, rộn ràng chỉ trỏ la hét khi thấy cá râm ran cả một khu. Xong thì ông nào bùn từ chỏm đầu cho đến tận ...truym. Cá to cá nhỏ tanh òm lẫn lộn ít nhiều chia đều từng con xách về hoan hỷ. Hnao tát chỗ không có thì mặt ngắn tũn vì mệt.
=> Thôi thì kho tương, nấu khế, rán... Khỏi mua thức ăn (mà chắc gì có tiền mua đầy mâm như bây giờ ạ).
Nhân cái gầu sòng lại làm em vỗ đùi nhấp ngụm trà ngẫm bài thơ "Tát nước" của Thánh thơ HXH:

"Đang cơn nắng cực chửa mưa tè,
Rủ chị em ra tát nước khe.
Lẽo đẽo chiếc gầu ba góc chụm,
Lênh đênh một ruộng bốn bờ be.
Xì xòm đáy nước mình nghiêng ngửa,
Nhấp nhổm bên ghềnh đít vắt ve.
Mải việc làm ăn quên cả mệt,
Dạng hang một lúc đã đầy phè."

Hay là bài: Tát gầu sòng
"Kìa xem gái nhỏ tát gầu sòng
Giữa rạch khe đào vẫn trắng trong
Khép gối nhâng cao người cử động
Choài chân ấn xuống nước tuôn dòng
Tay cầm thật chặt thân buông lỏng
Ngực hít căng đầy dáng uốn cong
Chỉ muốn nông chàng trao ước mộng
Tràn chề ruộng khát thế là xong"
P/s: Em chia sẻ cái thú nhà quê ạ, cccm đọc thơ xong đừng nổi cái "Thú" nhé. Hãy cho em làm người lương thiện.

7 - Kéo vó đêm: em cũng khoái món này. Nhằm đêm mưa to nước mới hoặc lúc nắng cạn nước rút. Đêm vác vó đến cống chảy cửa mương. Mỗi lần cất vó không có đèn mà chỉ cảm nhận bằng tiếng nước. Thôi thì rô, trê, trôi mè trạch cá quả ít lắm...đủ cả (Chứ giờ toàn rô phí với cá dọn bể, nghĩ mà chán.). Cụ nào sợ ma thì ở nhà lướt OF cho khỏe.
=> Vâng, vẫn là kho, rán, nấu, phơi khô.... Thậm chí nhiều cá ko ngon còn nấu cho nhợn cho ngan vịt
8 - Soi ếch nhái: Soi ếch nhái sau đêm mưa khoái lắm. Đúng là ếch chết tại miệng mà lại còn chết vì "gái", sau đêm mua chúng nó phồng má trợn mắt ưỡn ngực trắng phau, khoe tù và, gọi "gái" râm ran cả đồng. Đơn giản là soi và vồ thôi. Nào ếch (cái này khó bắt phải dùng vợt dài) nào chẫu chuộc, nào nhái xanh nhái nâu.... Sau vụ mùa nó chuẩn bị ngủ đông thì to béo nhiều thịt. Ban ngày muốn bắt thì đi câu (ít).
=> Đơn giản xưa em chỉ băm nhuyễn oánh với trứng gà ta rồi rán lá lốt xương sông (vầng, vẫn là xương sông lá lốt, cái nhà anh này đến là hay). Chứ không điều kiện làm lắm món như bây giờ. Nhưng cái nhà anh chả chấm mắm chanh ớt này cắn mà ngập răng. Canxi thì vô đối.
.....
Giờ đi từ cái bẹn quê lên tận cái rốn Thổ đu bon chen, vạt bèo vớt tép nuôi con, cũng chả phải đã chạm vạt áo nâu tuổi già mà hoài cổ đâu ạ. Nhưng đó là tuổi thơ, là ký ức, là miếng ngon vị quê đeo đẳng.
Cccm nào hoài niệm như em cùng chia sẻ ạ.
Hôm rồi về, gấu bảo đi "ngụ" mà em vẫn xách đèn đi soi nửa đêm, có mỗi cái ảnh hầu các cụ. Âu cũng là cái thú.
-Thanks for reading-

Chỉnh sửa cuối:

Kua838

Xe buýt
Kiều nữ chân dài hả cụ

xe mất phanh

Xe container
E chệu! Mặc dù ngày ở nhà cũng đi tát hố, câu trộm.... nhưng cứ lươn, rắn, ếch nhái là bỏ :D.

V.T.K

Xe điện
E chệu! Mặc dù ngày ở nhà cũng đi tát hố, câu trộm.... nhưng cứ lươn, rắn, ếch nhái là bỏ :D.
Thế quê cụ được thiên nhiên ưu đãi.
Chứ quê em chỉ có bấy nhiêu. Hoặc có nhiều hơn thì trình em kém nên không vớt được nhiều cụ ạ.

muadem

Xe cút kít
Tất cả các thú trên em đều đã từng, cụ còn thiếu trời mưa rào đi bắt cá rô nhai: nó theo dòng nước ngược nó "nhai" lên, thêm vụ bắt con rạm bơi nữa, đen kịt to đùng và rất mẩy nhiều gạch.
PS: Cái ảnh là con ngóe nhé, con này em ko ăn mà chỉ bắt cho lợn hoặc làm mồi câu cá quả.

V.T.K

Xe điện
Món này lột da băm rán thì tốn rượu lắm cụ ạ
Xưa còn chưa biết mặc sịp thì rượu đâu ra đúng không cụ.
Nhưng cái con chụp trong ảnh đó thì hôm nọ làm em rượu "phê nòi"

Xichlo0banh

Xe tăng
Đang h làm việc, để tối đọc!

Baolongkub

Xe tăng
toàn đặc sản cụ ơi :))
Giờ khó phết

pain

Xe ba gác
Lão chủ quán!

Cho em một mâm đủ các món lão kê trong thực đơn kèm chai nước mắt quê hương nào!

Thời tiết này ngồi nhâm nhi với bạn hữu, há chẳng nhã lắm ru!

cưỡi chổi

Xe lăn
Còn 1 thú vui nữa là đêm đi rình bắt baba với bìm bịp ở ngoài đồng hoặc trên đồi. Cứ đôi một ;))

Tý phệ

Xe điện
Em cũng đủ món như cụ thot nhưng bonus thêm những trận đòn nát đít vì toàn trốn nhà buổi trưa đầu trần đi theo đám bạn. Hình ảnh còn nhớ mãi là thằng anh rể bây giờ, ngày xưa mềnh ghét lắm chơi quay có đinh nó bổ một phát chẻ đôi con quay tu vừa đồng mới tậu. Sau bẵng đi thế nào lại làm anh rể mềnh.

Món quê nhiều cái hay dưng chuột đồng e ko ăn nổi. Nghe tên đã sợ. E thặc

inovavgj

Xe container
có đợt em đi bắt cua thò tay vào lỗ tóm ngay đầu con rắn nước nó cắn cho ngứa hết cả tay

còn 1 lần cứ móc mãi ko được con cua , lúc mỏi quá rút tay ra ối giời có con đỉa trâu nó bám lủng lẳng ngay bắp tay , hút no máu mình to như cái lá tre mới kinh

Ếch nhái giờ ít , đỉa , rắn , cua , cá sọi ...cũng không còn vì bây giờ thuốc trừ sâu, thuốc diệt cỏ phun nhiều.
chuột thì vẫn còn do cứ đến mùa lúa chín nó chạy từ nhà dân ra cánh đồng xơi thóc

V.T.K

Xe điện
Lão chủ quán!

Cho em một mâm đủ các món lão kê trong thực đơn kèm chai nước mắt quê hương nào!

Thời tiết này ngồi nhâm nhi với bạn hữu, há chẳng nhã lắm ru!
Hay thay cái "chai nước mắt quê hương"
Cái mâm của cụ nói nó cũng chẳng cao sang đâu nhưng:
Các món em kê là vị quê đeo đẳng.
Cái chai nước mắt cụ kê nó chỉ dành cho kẻ biết trân quý hoài niệm hồn quê
Còn bạn hữu giữa chốn này thời nay âu càng hiếm. Bè lắm chứ bạn mấy ai cụ nhẩy.

V.T.K

Xe điện
Còn 1 thú vui nữa là đêm đi rình bắt baba với bìm bịp ở ngoài đồng hoặc trên đồi. Cứ đôi một ;))
Vậy hẳn "con giống" của cụ nhớn nhanh hơn con giống của em. Chứ hồi đó em còn chưa biết mặc sịp ạ.