Cảm biến đánh lửa của Fiat Siena 1.3 và những lưu ý.

MQC

Xe buýt
Cái đầu connector đấy cắm vào chỗ nào hả các cụ ? Cụ nào biết chỉ em với để em thêm động lực chui gầm ;)

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Chiều nay em cũng bị dính vụ cảm biến này xong, đang đưa gấu và F1 đi đến khu vực ngoại giao đoàn trên đường kim mã bỗng máy lịm đi, đề lại mãi không được. Đành ủn xe vào lề đường cho gấu và F1 lên taxi đi tiếp. Sau khi đề 1 lúc accu xịt. Làm điếu thuốc gọi điện cho cụ Mèo nhờ trợ giúp, cụ mèo nói cho kỹ thuật gọi lại. Một lát sau kỹ thuật bảo anh nhờ ai có dây accu hoặc chờ lát accu nó hồi và mát máy thì đề lại. Em làm thêm điếu thuốc nữa :( (hại sức khỏe quá hic hic) lên vặn chìa khóa cái nổ ngay, quay ngay về bãi xe. Về đến nơi đỗ xe ngon lành, mở nắp capo dùng đèn pin soi lắc cái dây thắy lại ặc ặc. Thôi cho nó chết máy, em rửa tay về nhà. Search thấy ngay topic này. Đen quá, hôm nay lại không cầm Ipad đi, không là gọi nhờ cứu hộ từ cụ Ocha :)). Hôm nay sau hơn 4 năm vi vu cùng chàng hoàng tử HL chàng mới cho em vụ ủn xe vào lề đường. Đi tạm 2B, khi nào trời quang mây tạnh em chui vào gầm rút em nó ra để xử lý vậy. Theo các cụ nên thay mới hay bổ ra thay bằng dây có bọc teflon ? Cụ Ocha cho em mượn cái cảm biến này để em chạy tạm nhá ? Nhà em chắc gần nhà cụ :). Em nhìn thấy đầu cảm biến rồi, còn đầu kia thấy cụ chăn kiến bẩu gần lốc điều hòa, lúc nãy em soi mãi không thấy. Chắc phải chui gầm rồi :(.
Tự tin không sợ về cảm biến đánh lửa nữa nên em cho lão Mèo từ lâu rồi. Trên xe bây giờ không dự phòng cảm biến đánh lửa mà dự phòng dao kéo và băng dính, dây điện nhưng phải 6 năm nữa nó mới có thể chập lại. Siena 1,3 thì biết chắc nó chập ở chỗ nhiệt độ cao nhất. Thiết kế lại để nó đi qua lốc máy. Bây giờ dắt nó đi lẹch ra chỗ mát hơn rồi.
Đo 3 dây bằng đồng hồ mà vẫn điện trở cân bằng mỗi dây với dây chung hình như 1500 Ohm gì đó thì là OK.
KHUYÊN NGHỊ: Tìm cách thay dây đoạn trung gian từ đuôi cái Jack đến chỗ thấy ko bị mềm là OK.
Tất nhiên là nếu bị sứt do va chạm cơ khí cái đầu cảm biến thì ... phải thay cái mới vậy. Lâu lâu cũng nên nhòm vào xem nó có bị bùn đất bám vào nhiều quá thì có khi từ tính nó cũng khác (yếu) đi. Mỗi lần trục cam quay qua nó bắn một xung từ tính lên ECU để kết hợp với cái bộ đánh lửa tia cho đúng thời điểm thôi mà.

Cái đầu đó nó có từ tính: Hút chìa khóa bằng sắt.

thanhthuy2010

Xe hơi
Bác viết chi tiết quá, anh em rất cần đấy ạ,

MQC

Xe buýt
Cụ tháo bánh trước bên Phụ ra là gần thấy em nó roài đấy ạ!
Cuối cùng em quyết định thay cái mới và để cái cũ làm dự phòng. Cái giắc nối trên xe 1.6 hơi khó thao tác vì không có không gian. Lúc đầu em loay hoay mãi không được, sau khi gọi điện tham khảo thì mới chú ý đến cái khóa sắt. Cụ nào tháo thì nhớ cái khóa này nhé.

fiatELX

Xe hơi
Cuối cùng em quyết định thay cái mới và để cái cũ làm dự phòng. Cái giắc nối trên xe 1.6 hơi khó thao tác vì không có không gian. Lúc đầu em loay hoay mãi không được, sau khi gọi điện tham khảo thì mới chú ý đến cái khóa sắt. Cụ nào tháo thì nhớ cái khóa này nhé.
Cụ thay cái mới hết bi nhiêu vậy cu?

MQC

Xe buýt
Vâng, cuối cùng là em mất oan 800k +200k đẩy xe của cụ Kiavuong =)). Hóa ra tính em cẩn thận quá lại bị dính chưởng. Em cẩn thận thay bơm xăng mới mặc dù vẫn còn ngon để lấy cái cũ cho cụ khác. Sau khi bác Hậu đến kiểm tra thì bơm xăng mới chết nghẻo, bác đã thay lại bơm xăng khác mới tinh và tính là bảo hành, không lấy 1 đồng nào tiền công. Làm em quá ái ngại phải gửi bồi dưỡng bác mấy vại beer mà mãi bác ấy mới nhận, bác Hậu đúng là người có trách nhiệm.
Nhân đây cho em được cám ơn lần nữa đến bác Kiavuong và bác Hậu.

Taplai_07

Xe container
Vâng, cuối cùng là em mất oan 800k +200k đẩy xe của cụ Kiavuong =)). Hóa ra tính em cẩn thận quá lại bị dính chưởng. Em cẩn thận thay bơm xăng mới mặc dù vẫn còn ngon để lấy cái cũ cho cụ khác. Sau khi bác Hậu đến kiểm tra thì bơm xăng mới chết nghẻo, bác đã thay lại bơm xăng khác mới tinh và tính là bảo hành, không lấy 1 đồng nào tiền công. Làm em quá ái ngại phải gửi bồi dưỡng bác mấy vại beer mà mãi bác ấy mới nhận, bác Hậu đúng là người có trách nhiệm.
Nhân đây cho em được cám ơn lần nữa đến bác Kiavuong và bác Hậu.
Hôm chủ nhật họp em nghe rồi, thấy có cụ bảo Viva bị tụt hơi do đẩy Fiat. Giờ xe ngon hẳn chưa cụ? Mai em qua cụ chém gió nhé? he he.

MQC

Xe buýt
Hôm chủ nhật họp em nghe rồi, thấy có cụ bảo Viva bị tụt hơi do đẩy Fiat. Giờ xe ngon hẳn chưa cụ? Mai em qua cụ chém gió nhé? he he.
Thì vẫn đang ngon mà cụ, chắc hôm nghe 2 vợ chồng nhà em tính chuyện đổi xe nên cu cậu dỗi =)) hỏng ngay cái bơm xăng mới thay.

Taplai_07

Xe container
Thì vẫn đang ngon mà cụ, chắc hôm nghe 2 vợ chồng nhà em tính chuyện đổi xe nên cu cậu dỗi =)) hỏng ngay cái bơm xăng mới thay.
Mai anh em nhà minh off cụ tham gia tí đê. Loanh quanh Đặng Văn Ngữ thôi.

MQC

Xe buýt
Hôm nay thì em chịu mất roài, kẹt quá luôn.

jupitercocs

Xe buýt
Tự tin không sợ về cảm biến đánh lửa nữa nên em cho lão Mèo từ lâu rồi. Trên xe bây giờ không dự phòng cảm biến đánh lửa mà dự phòng dao kéo và băng dính, dây điện nhưng phải 6 năm nữa nó mới có thể chập lại. Siena 1,3 thì biết chắc nó chập ở chỗ nhiệt độ cao nhất. Thiết kế lại để nó đi qua lốc máy. Bây giờ dắt nó đi lẹch ra chỗ mát hơn rồi.
Đo 3 dây bằng đồng hồ mà vẫn điện trở cân bằng mỗi dây với dây chung hình như 1500 Ohm gì đó thì là OK.
KHUYÊN NGHỊ: Tìm cách thay dây đoạn trung gian từ đuôi cái Jack đến chỗ thấy ko bị mềm là OK.
Tất nhiên là nếu bị sứt do va chạm cơ khí cái đầu cảm biến thì ... phải thay cái mới vậy. Lâu lâu cũng nên nhòm vào xem nó có bị bùn đất bám vào nhiều quá thì có khi từ tính nó cũng khác (yếu) đi. Mỗi lần trục cam quay qua nó bắn một xung từ tính lên ECU để kết hợp với cái bộ đánh lửa tia cho đúng thời điểm thôi mà.

Cái đầu đó nó có từ tính: Hút chìa khóa bằng sắt.
tuyệt cú mèo . tiếc chưa được diện khiến cụ !

Taplai_07

Xe container
Xe em có lúc đề không nổ, em ra cầm hai đầu giây cảm biến đánh lửa giật mối đầu 1 cái, lên đề lại nổ. Định thay nhưng thấy sửa kiểu thế ngon cơm quá nên cứ để :D. Hôm nào phải nhờ cụ Ocha thi triển công phu tí

jupitercocs

Xe buýt
Xe em có lúc đề không nổ, em ra cầm hai đầu giây cảm biến đánh lửa giật mối đầu 1 cái, lên đề lại nổ. Định thay nhưng thấy sửa kiểu thế ngon cơm quá nên cứ để :D. Hôm nào phải nhờ cụ Ocha thi triển công phu tí
thế thì thay làm đếch gì cho tốn tiền ! Để đơn giản cụ mời 1 em chân dài ngồi cạnh ,lúc nào đề không nổ bẩu em nó ngoáy ngón chân cái vào cảm biến lại phành phạch ngay cụ nhể ? Cụ cứ làm theo ý kiến của tớ rồi bá cáo kêt quả cho hội Fiat nhà miềng áp dụng đại trà nhé !

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Kụ Vịt nặn jờ mới lổi, mất tích lâu quá???

fiatcoi

Xe tăng
Và đây nữa em đào tiếp