cảm biến gia tốc xoay là cái gì

hungxalo75

Xe tăng
chào các cụ chả là xe em merc C(w203) thỉnh thoảng đi nó cứ bị gừ 1 cái khựng lại sau đó thì bt và màn hình báo stabil pro esp
em có vào hãng check họ báo lỗi cảm biến gia tốc xoay nhưng theo em nghĩ nếu hỏng thì mỗi lần chạy nó phải lỗi nhưng đằng này xe em có lúc bị có lúc ko
mà các cụ cho em hỏi cái cảm biến đó nó trông thế nào ,nó nằm ở đâu ạ,và nếu phải thay thì giá rổ nó bao nhiêu ạ
cám ơn các cụ nhiều

Airbus A380

Xe tải
Website
www.vnn.vn
Em nhớ không nhầm là cái này nó to bằng cái hộp diêm. Giá thì khoảng chừng 5-6 tr đồng vì lâu quá rồi em khg nhớ vì xe của bạn em bị hư cách đây 2 năm

chào các cụ chả là xe em merc C(w203) thỉnh thoảng đi nó cứ bị gừ 1 cái khựng lại sau đó thì bt và màn hình báo stabil pro esp
em có vào hãng check họ báo lỗi cảm biến gia tốc xoay nhưng theo em nghĩ nếu hỏng thì mỗi lần chạy nó phải lỗi nhưng đằng này xe em có lúc bị có lúc ko
mà các cụ cho em hỏi cái cảm biến đó nó trông thế nào ,nó nằm ở đâu ạ,và nếu phải thay thì giá rổ nó bao nhiêu ạ
cám ơn các cụ nhiều
Nó gọi là YAWK SENSOR, cái này là không thể thiếu trong hệ thống cân bằng điện tử ESP, nó bằng bao diêm và thường nằm ở khu vực phía dưới cái bảng ĐK điều hòa, gắn vào sàn xe, giá cả em không biết nhưng con cảm biến này thuộc dạng high tech nên khá đắt, nhưng bù lại nó hiếm khi bị hỏng.

vinhnam0999

Xe tải
Hình cái cảm biến gia tốc đây các bác. Đây là cảm biến của xe GLK

V8_Northstar

Xe buýt
e post tài liệu gốc lên cho cụ xem.
Nó gọi Là Yaw Rate Sensor. Cái này ít hỏng lắm..e thấy wheel speed sensor hay hỏng hơn. Mà nó hỏng là hỏng luôn..ko ngập ngừng như Steering angle sensor

hungxalo75

Xe tăng
Nó gọi là YAWK SENSOR, cái này là không thể thiếu trong hệ thống cân bằng điện tử ESP, nó bằng bao diêm và thường nằm ở khu vực phía dưới cái bảng ĐK điều hòa, gắn vào sàn xe, giá cả em không biết nhưng con cảm biến này thuộc dạng high tech nên khá đắt, nhưng bù lại nó hiếm khi bị hỏng.
ở hãng nó lại bảo em là cái hộp bằng bao diêm nằm ở cốp sau xe nó trông có vẻ giống cái đivo chả hiểu ra làm sao
mà tình trạng của em là bắt đầu 1 hành trình thì dc khoảng 1 lúc sau khi chạy thường là lúc đạp ga sau đó nhả ga để xe bon thì bắt đầu bị lỗi ,khi bị lỗi nó gừ gừ cứ như dưới gầm xe va vào cái gì đó khi đạp phanh 1 cái là nó khựng lại rồi báo lỗi trên màn hình sau đó thì đi vô tư

hungxalo75

Xe tăng
Hình cái cảm biến gia tốc đây các bác. Đây là cảm biến của xe GLK

cái nằm ở cốp sau xe của em nó cùng giống cái này nhưng theo em cái này là cân bằng điện tử thì phải sao nó lại gọi là cảm biến gia tốc nhỉ
cụ nào biết chỗ nào có giá rổ khoảng bao nhiêu cho em biết với ạ

f40fd

Xe điện
cái nằm ở cốp sau xe của em nó cùng giống cái này nhưng theo em cái này là cân bằng điện tử thì phải sao nó lại gọi là cảm biến gia tốc nhỉ
cụ nào biết chỗ nào có giá rổ khoảng bao nhiêu cho em biết với ạ

Chắc gọi thế cho nó oai, thế mới chém đẹp được chứ :))

hungxalo75

Xe tăng

ảnh em chụp từ xe em đấy ạ,vị trí nó nằm ở cốp sau xe
ko biết có phải nó lỗi ko vì nếu thay mà nó vẫn lỗi thì chết tiền ạ nên các cụ thông thái tư vẫn cho em phát
em đọc trên mạng thấy nói cái cảm biến gia tốc xoay nó nằm ở gần cần số mà sao của em nó nằm ở sau cốp mà nó lại gọi giống nhau là sao hay mấy thằng hãng nó bịp em
mà sao nó ko chết luôn lại thỉnh thoảng mới bị

V8_Northstar

Xe buýt
wire bị chạm..tiếp xúc kém..bác phải đo Resistant của wire
Cam biến này hỏng là hỏng..ko chập chờn.

hungxalo75

Xe tăng
wire bị chạm..tiếp xúc kém..bác phải đo Resistant của wire
Cam biến này hỏng là hỏng..ko chập chờn.
wire là cái gì cụ ơi,em test xe thì nó báo chập chờn ESP chứ nó ko báo lỗi,mà mỗi lần nó bị lỗi thì đạp phanh nó cứ như bị hỏng phanh chân phanh nó có cảm giác rung rung cứ như ABS giật giật

hungxalo75

Xe tăng
hôm 29 tết em rửa xe xong vì xe bẩn quá đi tỉnh về nên em bắt thằng rửa xe nó phun sạch cả gầm xe sau đó xe đi 3,4 ngày ko thấy bị lỗi chả hiểu ra làm sao
bây giờ mà thay xong nó ko hỏng mà vẫn thế thì có phải là phí tiền ko nên em chưa muốn thay vì chắc chắn nó hỏng bộ phận nào thì mới thay chứa nếu nó chỉ chập chờn hay lỏng dây mà thay thì tốn tiền quá

V8_Northstar

Xe buýt
hôm 29 tết em rửa xe xong vì xe bẩn quá đi tỉnh về nên em bắt thằng rửa xe nó phun sạch cả gầm xe sau đó xe đi 3,4 ngày ko thấy bị lỗi chả hiểu ra làm sao
bây giờ mà thay xong nó ko hỏng mà vẫn thế thì có phải là phí tiền ko nên em chưa muốn thay vì chắc chắn nó hỏng bộ phận nào thì mới thay chứa nếu nó chỉ chập chờn hay lỏng dây mà thay thì tốn tiền quá
chính vì vậy em mới bảo bác phải kiểm tra resistance của dây..còn nếu không bác cứ thay cái mới..may mắn thì đúng..ko phải thì lại đi mò tìm cái khác thay tiếp......
bác dùng cái này để đo...

Rickyman

Xe điện
chính vì vậy em mới bảo bác phải kiểm tra resistance của dây..còn nếu không bác cứ thay cái mới..may mắn thì đúng..ko phải thì lại đi mò tìm cái khác thay tiếp......
bác dùng cái này để đo...

Cụ này tư vấn kiểu tây ah? Câu đầu người ta đã hỏi "wire" là gì rồi, phát sau lại tương "resistance". Tư vấn kiểu mò bốc thuốc...

Cụ chủ ra hãng mà kiểm tra cho nó chắc chắn, đo điện trở dây mà phát hiện được cái lỗi này thì...em đi chết đây %-(

hungxalo75

Xe tăng
em đã ra hãng test rồi ạ,nhưng chính vì là chập chờn nên em chưa muốn thay vì có lúc nó bị có lúc ko bị ,mà theo em biết thì cái cảm biến này đã chết là chết luôn chứ ko chập chờn có thể là do 1 số đầu nối nào đó như thế thì tìm nó cũng mệt

V8_Northstar

Xe buýt
Cụ này tư vấn kiểu tây ah? Câu đầu người ta đã hỏi "wire" là gì rồi, phát sau lại tương "resistance". Tư vấn kiểu mò bốc thuốc...

Cụ chủ ra hãng mà kiểm tra cho nó chắc chắn, đo điện trở dây mà phát hiện được cái lỗi này thì...em đi chết đây %-(
việc đầu tiên là đo điện trở xem dây có bị chạm chập không..
cụ nhìn nút HZ..để đo frequency của CAN data bus.
mercedes có 2 đời 1 digital và 1 anaglog...digital thì 0 => 5v..còn Analog theo xung..

nếu xe của cụ này là digital như đời sau..thì phải dùng Oscilloscope

em chả tư vấn kiểu mò bốc thuốc đâu..
tất cả các cái đấy đều viết trong WIS của Benz đó cụ ạ..cụ chịu khó đọc sách 1 tí thì sẽ hiểu e nói gì..

Chỉnh sửa cuối:

Audioto

Xe tăng
em đã ra hãng test rồi ạ,nhưng chính vì là chập chờn nên em chưa muốn thay vì có lúc nó bị có lúc ko bị ,mà theo em biết thì cái cảm biến này đã chết là chết luôn chứ ko chập chờn có thể là do 1 số đầu nối nào đó như thế thì tìm nó cũng mệt
Cụ mượn tạm con cảm biến của ai đó, lắp chạy thử xem thế nào rồi tính !
Trước em cũng bị chập chờn con cảm biến tốc độ, khó chịu lắm :)

hungxalo75

Xe tăng
Cụ mượn tạm con cảm biến của ai đó, lắp chạy thử xem thế nào rồi tính !
Trước em cũng bị chập chờn con cảm biến tốc độ, khó chịu lắm :)
xe em vẫn chạy tốc đọ bt ,nếu hôm nào làm tý vào em chạy trên đường Hòa Lạc vẫn đóng 120-140 đều chả vấn đề chỉ có thỉnh thoảng nó gầm gừ dưới gầm xe cứ như bị mắc vào cái gì đó chỉ duy nhất 1 lần trong 1 hành trình thôi,khi đén bá lỗi trên bảng taplo thì sau đó chạy bt ,2,3 hôm nay em chạy nhiều mà hả thấy báo gì nữa chả hiểu ra làm sao
vừa đi nhậu về đạp ga bét nhừ cũng ko lỗi
cụ bảo mượn của ai bây giờ khi mình mượn thì xe người ta bó xó chứ làm sao mà đi dc khi bảng đồng hồ báo lung tung

Chỉnh sửa cuối: