Cảm biến oxy

Dat888

Xe đạp
Giúp e quả cảm biến oxy báo pending,các bác thợ bảo bình thường,tại xăng ở vnam kém,ko cần thay,nếu khi nào báo lỗi trên taplo mới phải thay. Liệu có vấn đề j ko các bác?cái này có làm xe ăn xăng hơn ko?thanks các bác

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Giúp e quả cảm biến oxy báo pending,các bác thợ bảo bình thường,tại xăng ở vnam kém,ko cần thay,nếu khi nào báo lỗi trên taplo mới phải thay. Liệu có vấn đề j ko các bác?cái này có làm xe ăn xăng hơn ko?thanks các bác
99% các cụ đọc xong ngọng k biết nói dư lào, tư vấn dư lào vì cụ đang đi Boeing hay Xe tăng :))

Dat888

Xe đạp
99% các cụ đọc xong ngọng k biết nói dư lào, tư vấn dư lào vì cụ đang đi Boeing hay Xe tăng :))
Oạch tức là xe e khi test qua máy tính thì báo pending con cảm biến oxy,e muốn hỏi có phải thay con cảm biến oxy khác ko và nếu ko thay thì có bị ăn xăng nhiều hơn ko?xe em đi phố cổ 17h,toàn đi giờ đông nhất,xe báo toàn 11-13l

dungbacauto

Xe tăng
Cảm biến oxy là thiết bị đo lượng khí oxy dư trong khí thải động cơ. Thoạt nghe thì ai cũng nghĩ ngay đây là thiết bị hỗ trợ để kiểm soát khí thải ra môi trường. Nhưng thực tế, công dụng của cảm biến oxy quan trọng hơn nhiều so với điều mà mọi người thường nghĩ.

Cảm biến oxy được lắp đặt ở khu vực ống xả khí của động cơ xe. Nó sẽ đo lượng khí oxy từ khí thải động cơ xe. Số liệu đo được sẽ chuyển về bộ kiểm soát và điều khiển điện tử trung tâm (ECU). ECU sẽ tính toán và đưa ra phương án nạp nhiên liệu và nạp khí sao cho tối ưu nhất.

❇ Cụ thể, nếu lượng khí oxy trong khí thải động cơ ở mức cao thì có thể là động cơ đang thiếu nhiên liệu. Còn nếu ngược lại, lượng oxy khí thải động cơ ở mức thấp thì động cơ đang thừa nhiên liệu. Sau khi đo được lượng khí oxy, ECU sẽ tính toán và cân chỉnh và nạp nhiên liệu 1 cách hợp lý.

Tóm lại, công dụng của cảm biến oxy là giúp cho động cơ hoạt động 1 cách tiết kiệm nhiên liệu nhất. Song song đó, nó cũng giúp tăng tuổi thọ của động cơ xe.

Thông thường cảm biến oxy có tuổi thọ khoảng 80.000km - 100.000km