[Funland] Cảm giác chứng kiến những ngày cuối cùng cty còn tồn tại!

qs.saigon

Xe máy
Đã có nhiều cụ mợ trải qua cảm giác, trải nghiệm, cảm nhận cái không khí như thế chưa ah? Cty, doanh nghiệp mà mình từng làm việc, công tác suốt 1 t/gian. Nói chung là đủ để hình thành cảm giác quen thuộc, gắn bó, coi cty như ngôi nhà thứ 2. Đồng nghiệp là bạn bè, những người cùng với mình hình thành nên 1 cộng đồng... Giờ chỉ còn hoạt động trong những ngày cuối cùng trc khi bị bán / sát nhập / tái cơ cấu (mà biết chắc mọi người trong phòng sẽ bị thanh lọc) hoặc đóng cửa chi nhánh, giải thể, phá sản.
Thấy rõ đc cái mốc t/gian cụ thể của ngày mà mọi người tan rã. Từng dãy hành lang, phòng ban, từng góc không gian nơi làm việc quen thuộc bao năm. Chỉ còn vài ngày là ko bao giờ còn trở lại nữa. Mọi người vừa làm nốt những việc cuối cùng, vừa search tìm việc mới, vừa tranh thủ dọn đồ cá nhân của mình trc khi chuyển đi. Làm những cv mà biết chỉ để cho xong vì nó chả còn giá trị tiếp diễn trong tương lai nữa. Cảm giác chống chếnh các cụ nhỉ!
Từng bị thế này. Vị tổng giám đốc mới lúc vào (còn khoảng 3 tuần là chuyển giao toàn bộ) cũng gặp mọi người nói chuyện, mời cà phê này nọ có vẻ thân thiện lắm. Vài ngày sau thì các trưởng và phó phòng lần lượt nghỉ, nhân sự của bên họ cũng xuất hiện ngày càng đông (cũng bày phỏng vấn này nọ nhưng ai cũng biết là bộ sậu của nhau thôi). Nhân sự cũ thì cho test việc lại hết, phần đông thì không đạt. Mình được giữ lại vì lúc đó đang là chuyên viên bậc 1 nhưng làm tiếp mấy tháng nữa cũng out vì không còn thấy hứng thú với người mới.

Martin 108

Xe tải
Cơ quan cũ của em (trung tâm thuộc viện Nghiên cứu) mấy năm rồi sống dặt dẹo, kiểu sống mòn. Sếp thì bảo thủ, ko nghe ai cả. Thế là em lượn. Cũng dc 1 năm rồi. Giờ 1 tháng nhận dc từng này TCTN (em dc nhận 10 tháng), cũng gần đủ trả công 1 ngày cho người làm.

Cánh cửa này đóng thì cánh cửa khác mở ra cụ ạ. Em chỉ tiếc là ko rời cơ quan sớm hơn.

Từng bị sáp nhập, dọn dẹp xong xuôi tất cả 4 anh em trong phòng làm ấm trà và hút hết 1 bao thuốc, không ai nói bất cứ 1 câu nào.

Xudoai

Xe buýt
Biết trước cái chết nhiều người còn vui vẻ sống. Vậy có gì phải buồn khi chuyển đổi nơi làm việc. Cánh cửa này đóng thì cánh khác mở ra(người ta hay nói thế). Trừ khi ta “chết” ko mở đc cửa nữa.:)
Suy cho cùng cty đến nc này 1 phần lỗi của cụ và đồng nghiệp làm việc ko đc tốt.:D

Vivino

Xe máy
Em cũng từng công tác ở công ty nước ngoài, sau đấy cứ teo tóp dần rồi đóng cửa. Buồn chia tay Anh Em đồng nghiệp thôi, chứ với công ty cũng thấy bình thường vì họ cũng có phương án khác rồi.

atbp

Xe buýt
Cty, doanh nghiệp mà mình từng làm việc, công tác suốt 1 t/gian. Nói chung là đủ để hình thành cảm giác quen thuộc, gắn bó, coi cty như ngôi nhà thứ 2
Không chịu làm , trông chờ , ỷ lại, chỉ nhăm nhăm ăn và phá thì ngôi nhà thứ nhất có khi cũng phải bán chứ đừng nói đến ngôi nhà thứ 2...( Em không có ý động chạm đến cụ chủ nhé )...

Website
www.otofun.net
Không chịu làm , trông chờ , ỷ lại, chỉ nhăm nhăm ăn và phá thì ngôi nhà thứ nhất có khi cũng phải bán chứ đừng nói đến ngôi nhà thứ 2...( Em không có ý động chạm đến cụ chủ nhé )...
Em từng đóng cửa 2 văn phòng của cty em những năm 200x và đầu 201x vì đúng kiểu nhân viên ntn. Từ trưởng văn phòng trở xuống luôn. Họ không biết hoặc cố tình không biết là chủ sở hữu họ luôn có kế hoạch cho tình huống xấu nhất vì họ là dân kinh doanh nên kẻ chịu thiệt thòi nhiều nhất dĩ nhiên là chính họ, nhưng người lao động :(

Danngoaidao

Xe tăng
Em tốt nghiệp ra trường làm cty đầu khoảng 1 tháng thì nghỉ và ko biết thông tin về nó. Cty thứ 2 làm 2 năm thì nghỉ sau hơn 1 năm cty đó giải tán. Cty thứ 3 làm việc gần 4 năm sau khi em nghỉ việc gần 1 năm thì cty đoa cũng gải tán. Giờ đang làm việc cty thứ 4, đang nghĩ ko biết có nên nghỉ việc ko? Kekee

Em đã từng làm ở 2 công ty, biết trước tình hình chắc sẽ giải tán, nên em đã tìm cách đi sớm :(

Noname6789

Xe hơi
Lâu ko vào of mà nhiều cụ giống e thế, e cũng đã trải qua những ngày tháng ấy và đến hôm nay e lại mất một mớ nữa cho cái gọi là khởi nghiệp, tiền mất gd cũng chả yên ấm, đau lòng các cụ ạ.

hành_khất_đêm

Xe điện
Đã có nhiều cụ mợ trải qua cảm giác, trải nghiệm, cảm nhận cái không khí như thế chưa ah? Cty, doanh nghiệp mà mình từng làm việc, công tác suốt 1 t/gian. Nói chung là đủ để hình thành cảm giác quen thuộc, gắn bó, coi cty như ngôi nhà thứ 2. Đồng nghiệp là bạn bè, những người cùng với mình hình thành nên 1 cộng đồng... Giờ chỉ còn hoạt động trong những ngày cuối cùng trc khi bị bán / sát nhập / tái cơ cấu (mà biết chắc mọi người trong phòng sẽ bị thanh lọc) hoặc đóng cửa chi nhánh, giải thể, phá sản.
Thấy rõ đc cái mốc t/gian cụ thể của ngày mà mọi người tan rã. Từng dãy hành lang, phòng ban, từng góc không gian nơi làm việc quen thuộc bao năm. Chỉ còn vài ngày là ko bao giờ còn trở lại nữa. Mọi người vừa làm nốt những việc cuối cùng, vừa search tìm việc mới, vừa tranh thủ dọn đồ cá nhân của mình trc khi chuyển đi. Làm những cv mà biết chỉ để cho xong vì nó chả còn giá trị tiếp diễn trong tương lai nữa. Cảm giác chống chếnh các cụ nhỉ!
Tuần cuối bọn em nhậu nhẹt hát hò suốt dù lương nợ đến 5 tháng, ha ha giờ đang khởi kiện

nguoimang

Xe buýt
Cũng phải mất 3-6 tháng để quen với thay đổi đấy, nhưng cảm giác thú vị phết như kiểu ra trường ấy

Trước em làm 1 công ty cỡ 10 năm sau chuyển đi hàng tuần quay lại trà đá với uống bia tầm 3 tháng liên tục, sau đó mới nhãng dần ra

Vũ Điệp

Xe điện
Chống chếnh nhề bác chủ! Ko biết mấy em chăm sóc kh bên NC thế nào rồi.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Longlee666

Xe máy
Bên Ngân hàng VXXXX mới giải tán nghìn nhân sự. Ngày 30 còn công nợ, thu hồi, KPI ép số. Sang mùng 1 giải tán. Cắt hết. Cho ăn lương 3 tháng ngồi chơi. Nhiều cá nhân cống hiến tâm huyết. Ra đi trong một nốt nhạc. Làm công ăn lương nếu thấy đơn vị dặt dẹo cũng nên lường trước.

Dangminhquan

Xe điện
Làm khối nhà nước sớm muộn cũng cổ phần,giải thể,sap nhập thôi.Tự tìm đường né thôi.