Đánh giá Cảm nhận chiếc city sau 5000km

chervolet

Xe tải
Thiết kế bên ngoài nam tính và cảm giác lái thể thao là những thứ đã kéo em kết duyên cùng chiếc city và sau quá trình sử dụng em có một số nhận xét như sau.

Em ở thị xã Phú Thọ, 40 tuổi, như nhiều người khác, phải sống nửa đời người mới tích đủ một khoản tài chính để mua xe nên em cũng rất cân nhắc. Trước khi có xe, em đã có dịp lái khá nhiều xe cỡ B của bạn bè, anh em như Accent, Vios, City khoảng đời 2018-2019 trở về trước. Từ lúc ấy em đã khá ưng City ở khoản vận hành vì đầm chắc nhất. Kiểu dáng cũng khá khoẻ khoắn nhưng chưa thực sự ấn tượng. Nếu nói về thiết kế lúc ấy, Accent dễ khiến người ta ưng ý nhất.

Nhưng em tính ăn chắc mặc bền, nên thích xe Nhật vì về lâu dài sẽ ổn hơn xe Hàn. Cuối tháng 10/2020, em định mua xe. City và Vios là hai cái tên em ưng trong bụng, nhưng băn khoăn kiểu dáng của Vios nên em nghiêng về City Top. Em tới đại lý để xem xe thì nhân viên bán hàng khuyên không vội thì chờ sang năm lấy bản mới. Thế là em chờ tới tháng 2/2021 mới lấy xe. Em thích kiểu dáng của bản mới, nhất là đèn pha.

Từ khi lấy xe lại "dính" Covid nên em mới đi được khoảng 5.000 km. Đường em đi làm hàng ngày gồm cả trong đô thị và ngoại ô. Về cơ bản, em thấy vận hành nhẹ nhàng, linh hoạt. Xe tốn khoảng 7 lít cho 100 cây số.

Về điểm ưng ý của xe, đầu tiên là khả năng vận hành, xe đi lại lanh lẹ, linh hoạt trong thành phố và đường trường. Chuyến đi dài nhất em từng thực hiện là đi ban đêm từ Phú Thọ về Thanh Hoá, chạy đường mòn Hồ Chí Minh. Có những đoạn đèo dốc mình phải đánh lái liên tục để vào cua rồi lên xuống dốc. Người em không bị vặn sang hai bên, và người đi cùng không cảm thấy bị say xe, dù hôm đó chúng em có việc gấp phải về quê nên chạy khá vội.

Điểm thứ hai em ưng, đúng hơn là vợ con em ưng là nội thất rộng rãi. Điều hòa đã cải tiến hơn bản trước nên nhanh mát hơn, nhưng vẫn chưa mát sâu như kiểu của Mitsubishi. Nhưng thế là tốt hơn City của trước đây rồi. Những thứ khác trên xe như hệ thống giải trí, loa, màn hình... em thấy đều ổn cả, không thể đòi hỏi hơn ở một chiếc xe 600 triệu.

Về điểm chưa ưng thì đầu tiên lại ở điểm mạnh là kiểu dáng. Em thấy chắc vì kiểu thể thao hay sao nhưng cảm giác đuôi xe kiểu "sệ mông", nếu cao hơn chút thì thích hơn. Về độ ồn thì chủ yếu là đến từ ồn gầm. Nếu có tiền em sẽ thay lốp mềm hơn, béo hơn chẳng hạn thì sẽ đỡ ồn hơn. Nhưng cũng phải nói, ở cỡ B thì em thấy xe nào cũng thế thôi.

City không có đèn tự động, cảm biến lùi nhưng với em thì không có cũng không sao. Đèn mình chủ động bật khi tối đâu có khó khăn gì và khi lùi đã có camera rõ ràng thì cần gì cảm biến.

Như vậy, sau gần một năm mua xe, em tổng kết lại các tiêu chí mà mình đặt ra ban đầu như về vận hành (công suất, mô-men xoắn, vô-lăng, hộp số...), kiểu dáng, kích thước, thương hiệu, độ bền bỉ thì đều hài lòng. Mức giá ban đầu có cao hơn đôi chút so với các đối thủ, nhưng em sử dụng lâu dài, nên em nghĩ việc tiết kiệm nhiên liệu hay không mất chi phí sửa chữa nhiều sẽ là lợi thế.

Đó là lựa chọn của em, một người 40 tuổi, nhưng cũng thích những thứ trẻ trung. Còn mỗi người có những lựa chọn khác nhau, xe nào cũng có ưu điểm riêng. Vì vậy, nếu ai đó không lựa chọn giống mình, đó là chuyện của người ta, vì chỉ có người ta mới biết thực sự họ cần gì, chiếc xe nào thì phù hợp.

Vợ con em cũng thường xuyên đi cùng xe, em thấy khó kiếm xe nào rộng hơn. Điều hòa đã cải tiến nên mát hơn. Về độ ồn, thứ mà mọi người hay chê ở City thì em thấy thế này: trong cỡ B, hầu như chiếc nào cũng ồn, nên dù xe này ồn hơn xe kia một chút, thì cũng khó để nhận ra. Nên có lẽ mọi người "nghe nói" nhiều hơn là trải nghiệm thực tế. Nếu có tiền, em sẽ nâng cấp một bộ lốp khác đắt tiền hơn thì sẽ cải thiện tiếng ồn hơn nữa. Ngoài ra, cũng lại nếu có tiền, chắc em sẽ kiếm bóng đèn sáng hơn. Có lẽ do lần đầu dùng ôtô nên hình dung của em về đèn pha LED ôtô phải sáng quắc.

thanhphong1998

Xe điện
Văn cụ hay. Mua xe thấy thích là được.

ống pô xe

[Tịch thu bằng lái]
dân ta khổ nhỉ..vẫn giọng điệu : ăn chắc mặc bền.. kg thoát ra khỏi tư duy này. sao kg nghĩ thoát ra là phải : ăn ngon mặc đẹp

quangsot

Racing Boy
dân ta khổ nhỉ..vẫn giọng điệu : ăn chắc mặc bền.. kg thoát ra khỏi tư duy này. sao kg nghĩ thoát ra là phải : ăn ngon mặc đẹp
Cho đến lúc này thì ô tô nó vẫn là một tài sản lớn đối với hầu hết các gia đình. Vì vậy sử dụng một chiếc xe vận hành ổn định, bền bỉ, tiết kiệm chi phí nhiên liệu, bảo dưỡng, sửa chữa vẫn phải đặt lên hàng đầu.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cho đến lúc này thì ô tô nó vẫn là một tài sản lớn đối với hầu hết các gia đình. Vì vậy sử dụng một chiếc xe vận hành ổn định, bền bỉ, tiết kiệm chi phí nhiên liệu, bảo dưỡng, sửa chữa vẫn phải đặt lên hàng đầu.
Và 1 điều rất quan trọng là chủ xe nào sử dụng mỗi năm tầm vài chục nghìn cây số (gấp 4 lần bình thường) mới thấy ăn chắc mặc bền vẫn hơn! Như em đi xe, được hơn 8 năm em nhận thấy vậy. Đi ít thì mặc kệ chứ đi nhiều trong thời gian ngắn rõ ràng người chủ xe mong đợi cái xe nào dễ nuôi, chi phí thấp (taxi em không nói).

Mesh

Xe buýt
Chúc mừng cụ !

Nếu cụ muộn chọn con chạy tốt nhất hạng B sao cụ k mua Nissan Almera?

Công nghệ động cơ của Almera tốt hơn City nhiều. Động cơ 1.0 turbo tuy mã lực k hơn được động 1.5 công nghệ cũ của City nhưng nó lại đạt mô men cao ngay từ tua thấp, bốc ngay từ nước đầu mà hiệu suất vận hành cũng cao hơn.

Tuy hộp số cũng chỉ là CVT thôi, không được như Mazda2. Nhưng nó là Xtronic-CVT vượt trội so với CVT thường của City, Vios.

Em mới thử đoạn ngắn chưa đo tiêu thụ nhiên liệu. Nhưng với kiểu dáng khí động học, công nghệ động cơ tốt, công nghệ hộp số mới em tin Nissan Almera là con xe tiết kiệm nhiên liệu nhất phân khúc B.

Trang bị an toàn cũng nhiều hơn và công nghệ tốt hơn City.

Form cũng đẹp hơn City (gu của em thôi nhé). Là xe nhập nên các chi tiết lắp ráp nhìn cũng khít và chất hơn city.

Thân vỏ Almera dày dặn, khung gầm chắc chắn hơn city, ngồi cảm thấy rõ sự chắc chắn. Âm thanh phát ra từ gầm, vỏ nó cũng êm dịu hơn.

Độ ăn chắc mặc bền thì Nissan cũng nổi tiếng là bền bỉ, riêng Almera lại lợi thế là nhập khẩu chất lượng lắp ráp tốt.

Xưa em thấy Mazda 2 nhất phân khúc về công nghệ động cơ, hộp số, tay lái -cảm giác lái. Vios là số 1 về hài hòa nhiều yếu tố. Nhưng nay em thấy Almera là số 1 trong mấy con hạng B phổ biến ở Việt Nam về nhiều yếu tố.

Không lằng nhằng

[Tịch thu bằng lái]
Có sắp bọc người là ok rồi cụ.
xin chúc mừng cụ

Mũi tên bạc

Xe container
Em chỉ băn khoăn là cụ ở Phú Thọ mà sao tốn đến tận 7L/100km nhỉ? Các cụ ở tỉnh mà chạy em này 6L/100km đã là chân to rồi cụ ạ!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ băn khoăn là cụ ở Phú Thọ mà sao tốn đến tận 7L/100km nhỉ? Các cụ ở tỉnh mà chạy em này 6L/100km đã là chân to rồi cụ ạ!
Chắc là chạy đường dốc nhiều + phong cách chạy thoáng 1 tí. Chứ ai mà đi chăm chăm kiểu tiết kiệm nhiên liệu (lái thi) thì CRV của cụ đi xa cũng chỉ ngửi xăng thôi! Cá nhân em thấy xe Honda bản all new từ 2017 trở về đây tiết kiệm xăng hơn trước 2017 ạ!

datbuidoi

Xe đạp
Chúc mừng cụ !

Công nghệ động cơ của Almera tốt hơn City nhiều. Động cơ 1.0 turbo tuy mã lực k hơn được động 1.5 công nghệ cũ của City nhưng nó lại đạt mô men cao ngay từ tua thấp, bốc ngay từ nước đầu mà hiệu suất vận hành cũng cao hơn.

Tuy hộp số cũng chỉ là CVT thôi, không được như Mazda2. Nhưng nó là Xtronic-CVT vượt trội so với CVT thường của City, Vios.

Em mới thử đoạn ngắn chưa đo tiêu thụ nhiên liệu. Nhưng với kiểu dáng khí động học, công nghệ động cơ tốt, công nghệ hộp số mới em tin Nissan Almera là con xe tiết kiệm nhiên liệu nhất phân khúc B.

Form cũng đẹp hơn City (gu của em thôi nhé). Là xe nhập nên các chi tiết lắp ráp nhìn cũng khít và chất hơn city.

Thân vỏ Almera dày dặn, khung gầm chắc chắn hơn city, ngồi cảm thấy rõ sự chắc chắn. Âm thanh phát ra từ gầm, vỏ nó cũng êm dịu hơn.

Độ ăn chắc mặc bền thì Nissan cũng nổi tiếng là bền bỉ, riêng Almera lại lợi thế là nhập khẩu chất lượng lắp ráp tốt.

Xưa em thấy Mazda 2 nhất phân khúc về công nghệ động cơ, hộp số, tay lái -cảm giác lái. Vios là số 1 về hài hòa nhiều yếu tố. Nhưng nay em thấy Almera là số 1 trong mấy con hạng B phổ biến ở Việt Nam về nhiều yếu tố.
Hehe almera đang dính phốt điều hoà lởm kia kìa
Ko thể sấy kính nên trời nồm ẩm kính mù hết người lái ko thấy gì luôn
Báo cáo lên hãng thì hãng chỉ cho cách 5 bước để kính hết mờ :)) vl
Mời cụ qua nhóm almera xem bên đó đang tập hợp chữ ký kiện hãng =))

Được gửi từ iPhone Xʀ - Otofun

domino_js

Xe tăng
Chúc mừng cụ !

Cụ bán nissan à? :)) công nghệ hay gì thì cũng không bằng sự phổ biến? Tại sao phổ biến lại quan trọng vậy? Đơn giản là nó làm ng ta bớt tốn tiền…
1. Xe phổ biến dễ bán lại
2. Xe phổ biến dễ sửa chữa (vì đầy ông bị rồi nên sờ cái biết bệnh ngay)
3. Xe phổ biến đồ rẻ hơn, không cần thiết cứ phải vào hãng mới có.
Còn nếu mua xe theo sở thích thì… xe nào cũng đúng =))

Mesh

Xe buýt
Hehe almera đang dính phốt điều hoà lởm kia kìa
Ko thể sấy kính nên trời nồm ẩm kính mù hết người lái ko thấy gì luôn
Báo cáo lên hãng thì hãng chỉ cho cách 5 bước để kính hết mờ :)) vl
Mời cụ qua nhóm almera xem bên đó đang tập hợp chữ ký kiện hãng =))

Được gửi từ iPhone Xʀ - Otofun
Ai bảo cụ là nồm mờ kính thì sấy? Cụ hay làm vậy hả?.
Hồi mới chạy xe em cũng sấy vậy, sấy mãi càng mờ em còn chuẩn bị giấy ăn đi đoạn lại dừng lại lau kính cơ :D

Sấy chỉ mấy nơi nhiệt độ âm đóng băng tuyết thì sấy cho tan tuyết chứ sao mờ hơi lại sấy? Mờ phải thổi khí lạnh lên kính mới hết mờ.

Có lẽ con Almera này cho riêng mấy thị trường khu vực nhiệt đới nên nó cắt sấy.

Có thì tốt không cũng không phải quá quan trọng, vì xe nào cũng có cái nhược điểm gì đó.
Trừ con mazda 2 dành cho người thích chăm chút tiểu tiết kĩ, chất từ bên trong ra còn lại thì phân khúc này đa số đáp ứng yêu cầu đi lại cơ bản là ok. Nhưng m2 nó lại bị cabin hơi ngắn trong khi đa số muốn giá hợp lí lại thích nhìn dài dài.

Phân khúc này, tầm tièn này không đòi hỏi toàn diện được.

Chỉnh sửa cuối:

Mesh

Xe buýt
Cụ bán nissan à? :)) công nghệ hay gì thì cũng không bằng sự phổ biến? Tại sao phổ biến lại quan trọng vậy? Đơn giản là nó làm ng ta bớt tốn tiền…
1. Xe phổ biến dễ bán lại
2. Xe phổ biến dễ sửa chữa (vì đầy ông bị rồi nên sờ cái biết bệnh ngay)
3. Xe phổ biến đồ rẻ hơn, không cần thiết cứ phải vào hãng mới có.
Còn nếu mua xe theo sở thích thì… xe nào cũng đúng =))
Thưa cụ cháu chả bán nissan, có chạy qua mấy hãng nhưng cũng chưa sở hữu nissan lần nào.

Chả là ông hàng xóm mới lấy con này. Xưa nhìn sunny cháu cứ ngỡ nissan là bền bỉ, nồi đồng cối đá nhưng ngoại thất- nội thất k ấn tượng và trang bị nghèo nàn.

Đang bất ngờ vì con này nhìn nó đẹp. Hôm sau đi việc cùng nhau tiện bảo đi thử luôn xe hàng xóm.
Phân khúc này khung gầm nó nhẹ và yếu thường ngồi con lốp mỏng thì ồn xóc, ngồi con lốp dày thì bồng bềnh lái biêng biêng so với phân khúc trên.
Nhưng ngồi con Almera này thực sự dễ chịu, êm ái mà vẫn thấy chắc chắn, đỡ ồn đỡ mệt. Có thể khung gầm xe nhập họ làm tốt.

Chạy thật sự ngon, bốc, chắc chắn, cảm giác tay lái rất tốt.

Về phổ biến thì thay thế đồ đạc dễ thì cụ đúng. Nhưng cháu tin ngon như con Nissan này cũng không thể ế được đâu. Mới ra thôi mà thấy cũng phổ biến dần. Có thể nếu sau xe biển vàng ít doanh số sẽ không bằng Vios, City thôi.

Còn về vận hành, ngồi sướng, công nghệ động cơ, hộp số, khung gầm, tiết kiệm nhiên liệu, trang bị an toàn, chất lượng lắp ráp... thì cháu thấy con Almera này đang ngon nhất phân khúc.

Chỉnh sửa cuối:

ldt_jj

Xe hơi
em
Thưa cụ cháu chả bán nissan, có chạy qua mấy hãng nhưng cũng chưa sở hữu nissan lần nào.

Chả là ông hàng xóm mới lấy con này. Xưa nhìn sunny cháu cứ ngỡ nissan là bền bỉ, nồi đồng cối đá nhưng ngoại thất- nội thất k ấn tượng và trang bị nghèo nàn.

Đang bất ngờ vì con này nhìn nó đẹp. Hôm sau đi việc cùng nhau tiện bảo đi thử luôn xe hàng xóm.
Phân khúc này khung gầm nó nhẹ và yếu thường ngồi con lốp mỏng thì ồn xóc, ngồi con lốp dày thì bồng bềnh lái biêng biêng so với phân khúc trên.
Nhưng ngồi con Almera này thực sự dễ chịu, êm ái mà vẫn thấy chắc chắn, đỡ ồn đỡ mệt. Có thể khung gầm xe nhập họ làm tốt.

Chạy thật sự ngon, bốc, chắc chắn, cảm giác tay lái rất tốt.

Về phổ biến thì thay thế đồ đạc dễ thì cụ đúng. Nhưng cháu tin ngon như con Nissan này cũng không thể ế được đâu. Mới ra thôi mà thấy cũng phổ biến dần. Có thể nếu sau xe biển vàng ít doanh số sẽ không bằng Vios, City thôi.

Còn về vận hành, ngồi sướng, công nghệ động cơ, hộp số, khung gầm, tiết kiệm nhiên liệu, trang bị an toàn, chất lượng lắp ráp... thì cháu thấy con Almera này đang ngon nhất phân khúc.
em cũng thấy Almera nổi trội hơn Vios, City hay Mazda2 về thiết kế thân, đuôi xe và nội thất, đầu xe thì nhìn chưa thoát và ăn nhập với thân xe cho lắm
Màu sắc của xe cũng phối đẹp hơn, thấy quanh quanh khu em có vài con chạy rồi chưa biết về sau động cơ bền bỉ ra sao

Mesh

Xe buýt
em

em cũng thấy Almera nổi trội hơn Vios, City hay Mazda2 về thiết kế thân, đuôi xe và nội thất, đầu xe thì nhìn chưa thoát và ăn nhập với thân xe cho lắm
Màu sắc của xe cũng phối đẹp hơn, thấy quanh quanh khu em có vài con chạy rồi chưa biết về sau động cơ bền bỉ ra sao
Vâng.
Almera vượt trội so với City về mọi mặt kể cả tiết kiệm nhiên liệu, cách êm, êm ái... Chạy cảm giác khác nhau khá rõ.

Động cơ, hộp số, độ chắc chắn và vận hành phân khúc này chỉ có Mazda 2 mới so Almera được nhưng M2 nhìn lại ngắn hơn và trang bị an toàn vẫn thua Almera.

Chỉnh sửa cuối: