[Funland] Cảm nhận của các anh chị nếu có con học ở đây ?!

BOPMIT

Xe tải

Có phải là do các trường tư thục không coi trọng hệ giáo dục quốc gia, dẫn đến kết quả đuối hơn so với các trường công lập ?

Có phải là do giáo viên ?

Có phải là do học sinh các trường tư thục cơ bản là kém ?

Nhìn kết quả trên không hiểu thật sự nên mở thớt ạ
Thật sự thì cái trường kia người ta không chú trọng vào các môn học mà các trường khác luôn cần phải đạt được vì Thành tích được giao .Chúng ta thừa biết rằng việc thành bại của một người không phụ thuộc vào các điểm số cao ngất ngưởng của các môn kia .
Thêm nữa phụ huynh của trường kia chắc cũng không đến mức thiếu hiểu biết vì người thiếu hiểu biết thì ko có điều kiện cho con học trường 'kia'

Các cụ cứ thử suy nghi lại nhé ,các cụ có dùng Tích Phân ,Ma trận ,Xác suất ,Kinh tế CT vào công việc hàng ngày không ?Tất cả chúng ta đang bị cuốn theo cuộc đua thành tich của cái gọi là Cải cách !

namkeo

Xe tải
Thật sự thì cái trường kia người ta không chú trọng vào các môn học mà các trường khác luôn cần phải đạt được vì Thành tích được giao .Chúng ta thừa biết rằng việc thành bại của một người không phụ thuộc vào các điểm số cao ngất ngưởng của các môn kia .
Thêm nữa phụ huynh của trường kia chắc cũng không đến mức thiếu hiểu biết vì người thiếu hiểu biết thì ko có điều kiện cho con học trường 'kia'

Các cụ cứ thử suy nghi lại nhé ,các cụ có dùng Tích Phân ,Ma trận ,Xác suất ,Kinh tế CT vào công việc hàng ngày không ?Tất cả chúng ta đang bị cuốn theo cuộc đua thành tich của cái gọi là Cải cách !
Nếu bác làm lái xe và bán rau em nghĩ nên học hết tiểu học rồi đi làm luôn là hợp lý. Đỡ tốn kém cho gia đình

namkeo

Xe tải
đầu óc nó cũng như cơ bắp. phải luyện tập nó mới phát triển. mẹ hát con khen hay, cứ tự sướng kĩ năng mềm với nhau rồi ai nắm bắt khoa học kĩ thuật?
đủ năng lực vào môi trường học nghiêm túc mới phát triển được
Các bác cứ hô hào kỹ năng mềm chuyên môn ko vững thì đi bán hàng đa cấp là nhiều kỹ năng mềm nhất cần j học đại học phải không bác.

BOPMIT

Xe tải
Nếu bác làm lái xe và bán rau em nghĩ nên học hết tiểu học rồi đi làm luôn là hợp lý. Đỡ tốn kém cho gia đình
Tại sao lại kỳ thị với Lái xe và Bán rau ,thế có những Lãnh đạo dùng bằng giả thì sao ? Nếu Lái xe và bán rau có các ý kiến đóng góp cho XH phát triển thì có hơn ối GS ,TS mà không có nổi một Đề án hay công trình nghiên cứu ra hồn hoặc vứt xó không dùng dc !

namkeo

Xe tải
Tại sao lại kỳ thị với Lái xe và Bán rau ,thế có những Lãnh đạo dùng bằng giả thì sao ? Nếu Lái xe và bán rau có các ý kiến đóng góp cho XH phát triển thì có hơn ối GS ,TS mà không có nổi một Đề án hay công trình nghiên cứu ra hồn hoặc vứt xó không dùng dc !
Có học tiếng việt ko đấy, từ nào nói tôi kỳ thị. Thế ông đi lái xe với bán rau cần j đi học. Về học lại tiếng việt đi đã rồi hãng cmt

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Có học tiếng việt ko đấy, từ nào nói tôi kỳ thị. Thế ông đi lái xe với bán rau cần j đi học. Về học lại tiếng việt đi đã rồi hãng cmt
Tại sao lái xe với bán rau lại không cần đi học hả cụ? Ai chả cần học?

namkeo

Xe tải
Tại sao lái xe với bán rau lại không cần đi học hả cụ? Ai chả cần học?
Thì tôi thấy bác ở trên bảo tích phân tổ hợp ko cần thiết nên tôi bảo học hết cấp 1 là quá đủ rồi, hết cấp 1 cũng dạy đạo đức xong rồi. Ý của tôi là để nói cho cái bác bảo tích phân tổ hợp ko để làm j thì tôi mới bảo thế, mà ko chỉ bán rau đâu. Còn ối nghề chỉ cần học hết cấp 1 thôi

Phòng và vé

Xe tải
Sắp tới mùa chọn trường cấp 3 cho các con, em lại lôi cái thớt này lên. Các cụ đã và đang có con học ở Vin cấp 3 cho em xin chút thông tin cũng như ưu nhược điểm của trường.
Em cảm ơn!

fantasy0178

Xe tăng
Con em ko học cấp 2 các trường này nhưng nếu có thì em cũng thấy bình thường, nhất là trong xã hội chạy theo thành tích hiện nay khi mà con ai cũng 10 toán 9 văn 10 ngoại ngữ. Xã hội cần có sự phân hóa trình độ học vấn từ khi các con còn tương đối lớn để phân hóa ngành nghề. Ai cũng điểm 10 thì cả xã hội toàn giáo sư bác sỹ, lấy ai làm thợ và tại sao phải xấu hổ/không hài lòng khi con mình làm thợ?
Nó là suy nghĩ ăn sâu vào mỗi người rồi khó thay đổi lắm cụ ạ, có thay đổi đc chắc phải vài chục năm nữa. Con e học ngoài công lập, lớp có một bạn học Toán, Văn cực kỳ kém nhưng bạn đó vẽ và viết truyện ngắn rất tốt, truyện ngắn e đọc còn thấy mê, thế mà còn k thích nghi đc do hay bị kỳ thị về điểm số các môn kia. Kết quả là bố mẹ phải đưa cả nhà sang New Zealand để con nhà mình đỡ bị kỳ thị, cu nhà e buồn mất mấy tháng vì đó là bạn thân nhất của nó.

TSTA

Xe container

Có phải là do các trường tư thục không coi trọng hệ giáo dục quốc gia, dẫn đến kết quả đuối hơn so với các trường công lập ?

Có phải là do giáo viên ?

Có phải là do học sinh các trường tư thục cơ bản là kém ?

Nhìn kết quả trên không hiểu thật sự nên mở thớt ạ
Trong các cái nâng quan điểm trưocs giờ. Em chưa thấy cái nào nể bằng câu:
Ko coi trọng hệ giáo dục quốc gia...

Quá tàn nhẫn, e thật :))

Mr. Toàn

Xe điện
Cuộc thi này do IIG Việt Nam tổ chức, vòng 1 miễn phí, vòng 2, vòng 3 thu phí nên cuộc thi này có rất nhiều cháu ở các trường không thèm thi thế nên kết quả cũng chỉ để tham khảo, không thể đánh giá chính xác được chất lượng và trình độ tiếng Anh của các trường, các phòng GD đâu.
Con em học trường tư, cũng thi cái này, thường đạt gần tối đa. Em thấy khả năng t.anh tốt.
Học trường tư thì phát triển khá tự do. 2 đứa nhà em không đứa nào cận, đứa đầu cao gần 1.8m khi vào lớp 10, so với lớp hay trường cũng khá bình thường. Học trường tư thì xác đinhn các cô chỉ dạy cơ bản, đứa nào muốn giỏi vẫn phải học thêm. Như nhóc nhà em, thichz tự nhiên nên với vẽ nên tối vẫn tự xách cặp đến nhà cô luyện. Được cái học trường tư nên bài tập giao về không nhiều, các thày cô không bắt toàn tài nên chúng nó thoải mái theo đam mê

cusao

Xe lăn
- Mọi GS, TS đều có hy vọng dù rất nhỏ có 1 đề án hay công trình để ứng dụng cho cuộc sống. Còn lái xe, bán rau thì không có hy vọng gì sất dù họ đều là những người chân chính.
- XH tiến bộ rất cần tri thức. Không có tri thức thì chẳng bao giờ tiến thêm 1 tí nào.
- Chiến tranh, bệnh dịch, thảm họa.....là cơ hội để các quốc gia mạnh về lĩnh vực khoa học cơ bản nổi lên như vaccine, vũ khí hiện đại chẳng hạn.

Tóm lại: Không kỳ thị ngành nghề hay năng lực của bất cứ ai nhưng xh cần hướng đến việc dùng trí lực(tri thức) để cải tạo cuộc sống sẽ nhanh hơn so với việc dùng thể chất (cơ bắp). Tuổi cần nạp kiến thức nhưng cứ cho chơi thì sẽ không cải thiện đc cuộc sống trong tương lai.

Arabia

Xe tăng
Vừa học vừa chơi thì đỗ kỳ thi kiểu này thế nào
Đỗ được cụ ạ, ko chỉ đỗ mà còn đỗ đầu, nhiều lúc còn nhanh ngoài sức tưởng tượng của người khác. Vừa học vừa chơi ko có nghĩa là ko học gì, mà mục tiêu là học mà như chơi, người họ học mọi nơi mọi lúc mà chỉ có cảm giác "đang chơi" chứ ko phải cảm giác "sứt đầu mẻ trán" như ở mình. Đây là triết lý giáo dục phổ biến của bọn tây, đã học là phải hạnh phúc.

Cá nhân em là đang áp dụng triết lý này để dạy tiếng Anh cho con, gửi tạm cụ 1 video tham khảo. https://youtube.com/shorts/o8V_s8id5Xw?feature=share

Lớn tí em dự định sẽ dạy nó toán và lập trình. Và sẵn sàng cho con thi đấu sòng phẳng toán, tiếng Anh, lập trình với các bạn chăm học, để xem mèo nào cắn mỉu nào. Em nói thật ít lo lắng, vì cuối cùng tính ra, thời gian bỏ vào của con ko hề thua kém các bạn chăm học, nhưng về hiệu quả nhập tâm, tự tin kiểu học như chơi này sẽ hơn đa số các bạn.

starsn

Xe điện
Đỗ được cụ ạ, ko chỉ đỗ mà còn đỗ đầu, nhiều lúc còn nhanh ngoài sức tưởng tượng của người khác. Vừa học vừa chơi ko có nghĩa là ko học gì, mà mục tiêu là học mà như chơi, người họ học mọi nơi mọi lúc mà chỉ có cảm giác "đang chơi" chứ ko phải cảm giác "sứt đầu mẻ trán" như ở mình. Đây là triết lý giáo dục phổ biến của bọn tây, đã học là phải hạnh phúc.

Cá nhân em là đang áp dụng triết lý này để dạy tiếng Anh cho con, gửi tạm cụ 1 video tham khảo. https://youtube.com/shorts/o8V_s8id5Xw?feature=share

Lớn tí em dự định sẽ dạy nó toán và lập trình. Và sẵn sàng cho con thi đấu sòng phẳng toán, tiếng Anh, lập trình với các bạn chăm học, để xem mèo nào cắn mỉu nào. Em nói thật ít lo lắng, vì cuối cùng tính ra, thời gian bỏ vào của con ko hề thua kém các bạn chăm học, nhưng về hiệu quả nhập tâm, tự tin kiểu học như chơi này sẽ hơn đa số các bạn.
Mai em sẽ xem clip này vì giờ muộn để cả nhà ngủ. Em rất hâm mộ cụ vì kiên nhẫn & chịu bỏ công dạy F1. Được vui vẻ, học mà chơi là hiệu quả, khơi gợi hứng thú cho trẻ con nhất, nhưng không phải bố mẹ thầy cô nào cũng biết cách (em dốt đặc cán mai đoạn này).

Em học mót được (& thực hành) chuyện sau khi con làm toán xong thì ngồi nghe nó giải thích, & đặt câu hỏi nếu nó giải thích không đúng. Đây là kỹ năng duy nhất em có :)

Xác định mình không làm tốt được thì.. xê ra cho chúng nó tự xoay sở (trừ những thứ tối thiểu là đi học về làm hết bài), ngoài ra em không can thiệp. Cố tìm cho nó trường lớp tốt nữa xong.. gần kệ :)

À, khi rảnh bạn nhà em cũng chơi Maths games với chúng nó, chúng nó thích lắm luôn :)

Arabia

Xe tăng
Mai em sẽ xem clip này vì giờ muộn để cả nhà ngủ. Em rất hâm mộ cụ vì kiên nhẫn & chịu bỏ công dạy F1. Được vui vẻ, học mà chơi là hiệu quả, khơi gợi hứng thú cho trẻ con nhất, nhưng không phải bố mẹ thầy cô nào cũng biết cách (em dốt đặc cán mai đoạn này).

Em học mót được (& thực hành) chuyện sau khi con làm toán xong thì ngồi nghe nó giải thích, & đặt câu hỏi nếu nó giải thích không đúng. Đây là kỹ năng duy nhất em có :)

Xác định mình không làm tốt được thì.. xê ra cho chúng nó tự xoay sở (trừ những thứ tối thiểu là đi học về làm hết bài), ngoài ra em không can thiệp. Cố tìm cho nó trường lớp tốt nữa xong.. gần kệ :)

À, khi rảnh bạn nhà em cũng chơi Maths games với chúng nó, chúng nó thích lắm luôn :)
Chồng mợ làm vậy là cùng trường phái giáo dục với em rồi. Khái niệm dạy con học với em ko phải là ngồi cùng con giải bài tập về nhà của cô giáo, cái này phải cấp 2 đổ lên, mà là cùng chơi trò chơi toán học, trò chơi lập trình.

Con em giờ mà mang đi kiểm tra mấy bài thi tiếng Anh cho trẻ cùng độ tuổi thì em chả có tí tự tin nào, ko thử cũng biết là bét dem. Vì mục tiêu của em ko phải điểm số.

Nói thế cũng chưa hẳn, có lẽ nói thế này thì sẽ chuẩn hơn. Mục tiêu tối thượng thì vẫn là điểm số, nhưng trong giai đoạn này thì ko phải, đánh giá đạt hay ko ko phải nó được bao nhiêu điểm, mà là ở việc nó có mạnh dạn diễn đạt cái nó muốn bằng tiếng anh hay ko, có niềm vui với cái đấy hay ko, thực hành mọi lúc mọi nơi hay ko chứ đúng sai ko quan trọng. Như bé nhà em trong video là vừa tắm vừa chơi vừa hát tiếng anh, thế là đạt. Giờ mà mang ra thi điểm có thể ko cao, nhưng sau 5 năm nữa thì nói thật em... ít ngại các bé khác.

Ngày xưa em cũng đã trải nghiệm chán trường phái luyện gà nòi rồi, giờ em làm chuột bạch thử đổi sang phong cách Tây xem hiệu quả nó ra làm sao. Đích thì vẫn là trường chuyên lớp chọn thôi nhưng cách thực hiện là khác

Cái toilet đúng là nỗi ám ảnh kinh hoàng!
Đến lạ cái toa lét, con em 1 thằng lớp 9 và 1 thằng lớp 3 mà luôn nhịn VS trên trường để cố về đến nhà, chẳng hiểu các trường khác các cháu có vậy không.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Giáo viên giỏi, dở sẽ bộc lộ rõ ràng khi dạy học sinh giỏi.
Theo ý em lẽ ra nên là "Giáo viên giỏi, dở sẽ bộc lộ rõ ràng khi dạy học sinh kém hoặc không muốn đi học". Nhưng vì đa số nói như cụ nên triết lý GD của hệ công lập VN mới lạc hậu và tạo ra rất ít giá trị cho học sinh trong thời đại ngày nay.

Minh chứng rõ nhất là giai đoạn không đi học vừa rồi và chỉ có thể học online thì lòi ra hết tất cả khuyết tật của nền GD