Thảo luận Cảm nhận của mợ già sau khi uống dầu Motul

OMG.Hung

Xe tải
Mấy ngày nay ầm ĩ vụ chị em đi xe quên thay dầu, dầu máy quánh lại như bùn, hậu quả là phải bổ máy ra vệ sinh. Hôm nay em xin chia sẻ với các mợ cách để dễ nhớ lịch thay dầu xe nhất.
Cái xe nó cũng giống như cơ thể các mợ vậy thôi, muốn nó nuột nà thì cần phải tắm rửa thường xuyên, rửa ráy kỹ những chỗ khuất tránh gỉ sét, thấy chỗ nào xẹp thì đi bơm cho nó căng lên, rồi thì thay dầu đúng "chu kỳ"...
Vậy làm cách nào để dễ nhớ lịch thay dầu? Đơn giản như này thôi:

- Mình "thay dầu" cho mình 2 lần thì thay cho nó một lần, chu kỳ đầu tiên là 1/12 thì tiếp theo thay dầu sẽ vào tháng 1/2-4-6-8-10-12.
- Thay dầu cho nó 2 lần thì thay cốc lọc dầu 1 lần: thay cốc lọc sẽ vào tháng 1/12-4-8-12

Em đã từng thấy có mợ tự thay dầu, nhưng em nói thật là ko nên, vì thay dầu nó đòi hỏi kỹ thuật hơn việc tự "thay dầu".
Ví dụ: phải nghếch xe cho đủ độ nghiêng dầu mới chảy ra hết, tháo nắp dầu phải nhẹ nhàng để dầu ko bắn tóe loe ra sàn, rồi phải thu gom dầu thải tiêu hủy đúng quy định...

Vì thay dầu thường xuyên nên dầu CHUẨN - chính hãng là quan trọng nhất, vì thay phải dầu đểu chạy một thời gian máy nó dão xe đi xộc xệch lắm.
nguyên nhân vụ thay nhớt xong mà máy không bốc thì em nghĩ: 1 thay nhớt chưa xả hết nhớt cũ (hoặc quên thay lọc nhớt), 2 thay phải nhớt không chính hãng, 3 sử dụng nhớt không phù hợp với xe.

phamthuong0909

Xe buýt
nguyên nhân vụ thay nhớt xong mà máy không bốc thì em nghĩ: 1 thay nhớt chưa xả hết nhớt cũ (hoặc quên thay lọc nhớt), 2 thay phải nhớt không chính hãng, 3 sử dụng nhớt không phù hợp với xe.
Cụ kể nhiều thế :))

OMG.Hung

Xe tải
Cụ kể nhiều thế :))
Nghe nhiều thế thôi nhưng em thấy dễ giải quyết cực. 1 là cụ ra gara chính hãng thay, 2 là cụ tự mua dầu rồi ra gara quen thay là đc. Em toàn tự mua dầu Motul xong ra gara đầu ngõ bảo họ thay cho

phamthuong0909

Xe buýt
Nghe nhiều thế thôi nhưng em thấy dễ giải quyết cực. 1 là cụ ra gara chính hãng thay, 2 là cụ tự mua dầu rồi ra gara quen thay là đc. Em toàn tự mua dầu Motul xong ra gara đầu ngõ bảo họ thay cho
Cái vụ dầu nhớt này bảo dễ cũng dễ mà khó thì cũng khó. Nói chung biết 1 tý là được. Em cũng dùng dầu của Motul chục năm nay rồi nhưng em toàn ra gara chính hãng của Motul thay, may cái nó gần cơ quan em

OMG.Hung

Xe tải
Cái vụ dầu nhớt này bảo dễ cũng dễ mà khó thì cũng khó. Nói chung biết 1 tý là được. Em cũng dùng dầu của Motul chục năm nay rồi nhưng em toàn ra gara chính hãng của Motul thay, may cái nó gần cơ quan em
Nhiều cụ lái mới đổ dầu nào cũng thấy nó như nhau nhưng khi đã đi quen tầm 2-3 năm thì sẽ cảm nhận được rõ sự khác biệt. Em lúc đầu cũng thế, nhưng về sau để ý nên cũng toàn dùng của Motul. Cảm thấy máy mướt hơn rõ ràng

pqchien

Xe buýt
Em trước cũng thế, đang thay bình thường trong hãng 10 lần thay như 1 nhưng có đợt khách đi tỉnh dài ngày mà em quên chưa thay nhớt vào cái gara dọc đường thay, thay xong chạy cảm giác xe không mượt và máy rất gằn. Chạy được hơn 800km về thành phố em mang thay lại loại nhớt vẫn dùng của Motul thì máy lại êm ngay. Từ đấy em cạch ko dám thay nhớt đại đại nữa.

rodi002

Xe buýt
Tiện có cụ nào đang dùng dầu Motul cho em xin ít đánh giá ạ. Tình hình là xe em vios 2014 số sàn (em mua lại) hiện đang chạy du lịch. Em tính lần tới thay loại Motul xem nó như nào vì thấy ông chạy cùng bảo đổ Motul chạy máy êm và đỡ hao

ruby thiet

Xe buýt
Tiện có cụ nào đang dùng dầu Motul cho em xin ít đánh giá ạ. Tình hình là xe em vios 2014 số sàn (em mua lại) hiện đang chạy du lịch. Em tính lần tới thay loại Motul xem nó như nào vì thấy ông chạy cùng bảo đổ Motul chạy máy êm và đỡ hao
Motul thì tốt rồi, em dùng bao năm nay chả sao, xe còn tốt. Trong hội có mấy ông cứ than xe dạo này máy gằn với nổ không êm, em bảo thay thử dầu motul xem. Y như rằng ngon lành như xe em haha

meodenminh

Xe điện
Em đang định đi thay dầu xe em?
Đang phân vân giữa 2 gara chuyên dòng xe em, tay nghề đều khá và có uy tín trong hội:
- 1 cái xa nhà em quá, hơn chục km nhưng có máy thay dầu tuần hoàn.
- 1 cái gần nhà em nhưng thay kiểu thủ công, vẫn ra kết quả sấp xỉ 8l dầu.
Đại loại xả đáy, xong nổ máy vào các số... châm dầu đến khi ra màu dầu mới.
Vậy thay thủ công như thế có đảm bảo hết 100% dầu cũ ko ạ?
Xả hết dầu, xong nổ máy để kiểm tra xen mức dầu đủ chưa ạ ?

Z90

Xe tăng
E cứ vào hãng! k phải lăn tăn gì cả. Xăng cứ 5w30 mà đổ. :D

chaien85

Xe tải
Hình như là máy xăng cụ à. Loại này em thấy đang đánh giá là tốt nhất cho máy xăng đấy cụ à
Motul em hay thấy quảng cáo trên mấy sân đua chuyên nghiệp. Bữa trước cũng thấy đồng hành cùng Subaru

Dungnt_93

Xe tải
Motul em hay thấy quảng cáo trên mấy sân đua chuyên nghiệp. Bữa trước cũng thấy đồng hành cùng Subaru
Motul trong Nam họ dùng nhiều, ở ngoài Bắc này hình như dân ta chưa quan tâm về dầu nhớt lắm hay sao mà em cảm giác như gần như rất ít người biết xe của họ đang đổ dầu gì của hãng nào

chaien85

Xe tải
Motul trong Nam họ dùng nhiều, ở ngoài Bắc này hình như dân ta chưa quan tâm về dầu nhớt lắm hay sao mà em cảm giác như gần như rất ít người biết xe của họ đang đổ dầu gì của hãng nào
Cái này em thấy là tối kỵ đối với người dùng ô tô. Vì không phải dầu nào nhớt nào của hãng nào cũng tốt, mỗi hãng có ưu và nhược điểm riêng. Em cũng toàn đổ chai này, xe em Altis đổ vừa xinh 1 can

Dungnt_93

Xe tải
Cái này em thấy là tối kỵ đối với người dùng ô tô. Vì không phải dầu nào nhớt nào của hãng nào cũng tốt, mỗi hãng có ưu và nhược điểm riêng. Em cũng toàn đổ chai này, xe em Altis đổ vừa xinh 1 can
Motul em thấy đổ mướt, xe đi êm nên em cũng toàn đổ Motul