Cảm nhận, đánh giá sơ sơ về TOUAREG GP 2015

blackmagician

Xe hơi
Hôm nay xem phim Bourne Ultimatum, thấy sát thủ đi một em VW Toureg đen ngầu vãi chưởng. Em thấy con Toureg đen bóng thêm quả viền cửa mạ crom nhìn sang trọng, mãnh mẽ như secret agent thôi rồi. Like mạnh!!!

Bóng Chày

Xe lừa
Bác Sid ơi xe như của bác giờ tầm bao nhiều mua hợp lý hả bác? Xe Touareg mới đepj thiệt, giá hiện khoảng bao nhiêu bác? Tks

Sid

Xe tăng
Bác Sid ơi xe như của bác giờ tầm bao nhiều mua hợp lý hả bác? Xe Touareg mới đepj thiệt, giá hiện khoảng bao nhiêu bác? Tks
Vô cùng lắm bác ạ! Em nghĩ 920-950 tuỳ xe! Mà xe này ko để em xem thì ôm hận nhiều lắm :)) vì em biết nó hay oọc chỗ nào, hay chỗ nào!
Bản 2014 giờ tầm 2.6-7 gì đó! Bản Gp2015 mới thêm nhiều thứ giá 2.9 tỷ! Đợt cháy thiên tân vừa rồi cháy hơn 1000 con touareg, 300 chí ti ngoan thì bác có thể hiểu bịn khựa nó chuộng ntn chứ chưa nói châu âu!

Bóng Chày

Xe lừa
Sid nói:
Vô cùng lắm bác ạ! Em nghĩ 920-950 tuỳ xe! Mà xe này ko để em xem thì ôm hận nhiều lắm :)) vì em biết nó hay oọc chỗ nào, hay chỗ nào! Bản 2014 giờ tầm 2.6-7 gì đó! Bản Gp2015 mới thêm nhiều thứ giá 2.9 tỷ! Đợt cháy thiên tân vừa rồi cháy hơn 1000 con touareg, 300 chí ti ngoan thì bác có thể hiểu bịn khựa nó chuộng ntn chứ chưa nói châu âu!
Vâng, bển họ chạy toàn cao tốc không nên câng xe chắc chắc là phải thôi bác. Xưa em chạy 1 em cảmry 2000 nặng trịch phê lòi. Về VN hý hửng mua em Cam của Toy toy luôn sau độ 1 năm :) xe bác đời 2008? Máy dầu hay xăng ạ?

Sent from my iPad using Forum Runner

Sid

Xe tăng
2.5TDI <-- hộp số tự động 6 cấp cụ ạ. Máy xăng chỉ có gara ngoài tự nhập đời của em thôi.

superchick

Xe tải
Bác sid không viết tiếp review à. Đang hóng

BMWno.1

Xe máy
Trước khi tôi chuyển sang phần nội thất tiện nghi và thiết kế thì tôi xin phép được nói thêm một chút về máy móc và hộp số. Như đa phần các bạn đã từng chơi xe Châu Âu, từng đi và bảo dưỡng nó thì có thể thấy rằng máy nó rất bền ngoại trừ BMW, Audi. Các bạn chú ý phần này hơi nhạy cảm với các fan Audi BMW nhưng như tôi đã nói lúc đầu: đây là ý kiến cá nhân nên các bạn cân nhắc chọn lọc thông tin nghe những gì tôi chém gió sau đây. Vốn dĩ trong các dòng xe thương mại phổ thông thì BMW vẫn là những cỗ máy giống máy xe đua nhất, những khách hàng mua BMW thì gần như đặt yếu tố cảm giác lái lên hàng đầu, trong tất cả các dòng xe Đức ngoại trừ PORSCHE thì BMW là tượng đài thể thao nhất. Ấy thế mà chính vì vậy điều này gần như giết nó chết một lần tại VN khi trước đây xe được lắp ráp tại VN mà nó rộ lên một thời gian xong lại chìm xuồng. Chúng ta nên nhìn lại và thấy rằng bản than BMW sản xuất những chiếc xe tuyệt vời, hiệu suất cao, và tại khí hậu môi trường VN các zoăng, ro tuyn, vấn đề về xăng cộ nan giải (những máy có hiệu suất cao, tỷ số nén cao thường đòi hỏi xăng có chỉ số octane rất cao, ít nhất là A98 hay bên Mẽo gọi là Premium Fuels) và vấn đề muôn thủa à Thợ sửa chữa.
Tôi được nghe nhiều giai thoại về thợ cả trong lẫn ngoài hãng BMW VN mà thấy quả thật là xót và buốt cho những cái xe gần như chết yểu. Ngoài những dòng xe phổ thông không nói nhưng không chỉ BMW, AUDI, VW hay PORSCHE đều yêu cầu thợ làm đúng qui trình mà đã được đào tạo, có sách hướng dẫn, có máy vi tính có cả manual tra cứu hướng dẫn từng bước, vặn vít xiết ốc cần lực bao nhiêu, xiết phải dùng cái tay có đo được torque…vv.. thì thợ VN được cái rất yêu khoa học, không biết thì tìm tòi học hỏi và biết rồi thì làm ẩu thôi rồi, lúc nhớ nhớ quên quên được nó mất kia. BMW chết ở VN là chỗ này, một khi máy bảo dưỡng sai qui trình thì nó rã máy kinh khủng và đấy cũng là lí do nó mất giá tại VN hay các dòng xe Châu Âu nói chung. Quay lại với em Touareg thì tôi có ý kiến là máy nó bền, hộp số nó tốt nhưng các bạn đừng nên bao giờ đem con bỏ chợ, đừng vì tính toán vài triệu cho đến hơn chục triệu tiền thay đồ mà mang ra gara ngoài, tôi thấy ít nhất 5 năm đầu tiên thì các bạn chẳng phải lăn tăn gì về máy móc hộp số hay khung gầm, Ba cái quan trọng nhất của một con xe. Còn như các cụ nói: Hiện đại thì hại điện, ăn lắm rồi lại đi ngoài nhiều nên Touareg cũng như các xe hạng sang khác là nó rất nhiều cảm biến xung quanh xe, động cơ và với môi trường bụi bẩn lâu ngày tích trữ cộng thêm Chuột ở VN rất thích gặm dây điện nên chuyện hỏng cảm biến có thể nói là tất nhiên nhưng ko đến mức nghiêm trọng bởi bất cứ ai đi xe sang xe đắt tiền tôi nghĩ đều đã nếm cảm giác này ở VN. Tổng thể tôi đánh giá là Touareg bền bỉ và đáng tin cậy, bằng chứng là từ đời mới ra năm 2011 đến nay tôi chưa thấy ai kêu ca phàn nàn về cỗ máy này. Đồ đạc thay thế thì các bạn cũng nên lưu ý là nó chung rất nhiều phụ tùng với Audi và Porsche cũng như Bently (ngạc nhiên chưa). Ví dụ trên mỗi vỏ hộp thay thế các bạn có thể thấy nhiều logo trong hãng mẹ VW bao gồm thêm cả SEAT của Tây Ban Nha, Skoda của Czech, Bently của Anh, Audi VW của Đức nên việc tìm phụ tùng thay thế nó ko phải là bài toán nan giải như trước nữa.

Về độ hỏng vặt thì tôi nghĩ nó tương đương AUDI chính hãng tại VN có nghĩa 5 năm đầu tiên không phải lăn tăn nhiều, chí ít là như vậy chứ tôi ko muốn nói là bền hơn tại VWVN làm việc trực tiếp với hãng mẹ VW tại Đức chứ ko thông qua dealer khác như AUDI (tại Pháp) hay BMW (Malay).
ko mua đc VW quay ra chơi BMW thôi cụ ơi

Sid

Xe tăng
hị hị, em mua giúp thằng bẹn chứ em chưa bỏ vw đâu! bmw rất tốt nhưng ở Việt Nam! thì em rất tiếc

Mr Dream

Xe máy
Đọc bài của cụ mà e xúc động quá,cũng phải phấn đấu để cầm lái e nó.

transporter

Xe hơi
Rất hâm mộ lòng đam mê xe cộ của cụ Sid! Nhìn Sirocco, Triumph, Toureq của cụ mà phát thèm:) Hiện em đang đưa một số SUV (lướt) vào tầm ngắm: X5, Q7, GL, Cayenne và cũng có cân nhắc cả Toureq. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu kỹ hơn thì bắt đầu thấy sợ X5! Cayenne em cũng được lái khá nhiều, nhưng cũng chỉ ấn tướng cái body & tiếng nổ động cơ, còn lại có một số điểm không ưng như cabin & khoang trở đồ hơi nhỏ, đi khá cứng, ít options...GL thì hơi cồng kềnh để đi trong phố. Vậy chốt lại còn Q7 & Toureq. Trải nghiệm của em với 2 xe này lại hơi ít, chỉ biết là có khá nhiều điểm chung. Cụ Sid có nhiều kinh nghiệm về VW có thể giúp em một số so sánh được không ạ? Mà tìm Toureq khó phết cụ nhỉ?

Sid

Xe tăng
Rất hâm mộ lòng đam mê xe cộ của cụ Sid! Nhìn Sirocco, Triumph, Toureq của cụ mà phát thèm:) Hiện em đang đưa một số SUV (lướt) vào tầm ngắm: X5, Q7, GL, Cayenne và cũng có cân nhắc cả Toureq. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu kỹ hơn thì bắt đầu thấy sợ X5! Cayenne em cũng được lái khá nhiều, nhưng cũng chỉ ấn tướng cái body & tiếng nổ động cơ, còn lại có một số điểm không ưng như cabin & khoang trở đồ hơi nhỏ, đi khá cứng, ít options...GL thì hơi cồng kềnh để đi trong phố. Vậy chốt lại còn Q7 & Toureq. Trải nghiệm của em với 2 xe này lại hơi ít, chỉ biết là có khá nhiều điểm chung. Cụ Sid có nhiều kinh nghiệm về VW có thể giúp em một số so sánh được không ạ? Mà tìm Toureq khó phết cụ nhỉ?
Q7 đời 2011 trở lại đây cụ thấy dân ta có mua nhiều ko? cũng như X5 hay Mer GL, còn đâu số lượng Touareg và cayenne thì vẫn cứ tăng từ từ mà lại nhiều lên. Q7 mang tiếng là chung động cơ khung gầm nhưng thực sự cái map của audi nó kén xăng hơn Cayenne và Touareg nhiều, chính vì thế bảo dưỡng và hỏng vặt nó nặng hơn hai con kia. Vừa rồi có tầm chục con Touareg của Dũng mặt sắt bên Bắc Ninh hết veo trong khi GL X5 Q7 và Range Rover thì cả đống lèo tèo vài người mua :P

Sid

Xe tăng
so sánh kích thước Touareg với các đối thủ chính, mời các cụ tham khảo

Sid

Xe tăng
Em xin bình luận ngắn gọn lại với các cụ là như thế này. Kích thước Touareg vừa phải, trục cơ sở lớn hơn mỗi Rx350 nhưng trần khung thiết kế ko vuốt như Cayenne, RX nên người ngồi sau thoải mái, nhất là những người cao trên 1.80m như em. Ở đây thì khoảng rộng hàng ghế thứ 2 của em RX350 là kém nhất do vòm mái vuốt xuống đuôi. Q7 dài quá mà hàng ghế thứ 3 gần như chỉ cho trẻ con, ngay cả kể với thế hệ mới cũng chả cải thiện là bao. Trước đây mua xe gì cũng phải đòi 7 chỗ như zace, captiva, fortuner, innova nhưng về sau có đk rồi thì mới hiểu nếu xe gia đình thì nên mua những con MPV là chuẩn chứ dòng SUV thì chỉ những con fullsize mới thích hợp chở 7 người như GL, Discovery 4, Yukon, Escalade, Explorer chứ còn như mấy anh midsize này chở được thì ko để được đồ mà muốn để đồ để đi xe thì lại ko chở được người. Nên vì vậy chốt lại là quan điểm của em dòng xe mid size này cũng chỉ nên đi 5 người là hợp lý. Touareg đi đầm, phải nói là rất đầm như bmw nhưng phản hồi mặt đường cũng như trải nghiệm thể thao thì ko sánh được với BMW và Cayenne, nó là một con xe sang bình thường giành cho những người trung lưu ko muốn phô trương và kín tiếng, nó có phong thái của những người thành đạt là từ tốn, nhẹ nhàng nhưng lại quyết đoán và bền bỉ. Trong khi BMW đi cảm giác rất thật với mặt đường, Cayenne vào cua cực tin tay khi lái suv như lái sedan, hay Q7 đi đường trường đẹp thì như đi boeing hay RX lượn phố cổ như lượn cub và giữ giá như dream thì chúng ta có thể thấy mỗi xe có một ưu nhược khác nhau. Em lại tóm tắt lại như sau:
VW Touareg 2015: 2.9 tỷ chưa biển - bền bỉ, đầm, tốt. Chi phí bảo dưỡng trung bình, khoang lái rộng đủ, option bản GP mới trang bị chuẩn, ko thiếu như đời cũ, được cái rất hợp với VN vì được nhiệt đới hóa từ nhà máy tại Séc, nhập cũng qua Séc nhưng order qua hãng mẹ nên chuẩn nhất cái khâu nhiệt đới hóa ( ko như hãng khác thì kích hoạt nhiệt đới hóa bằng phần mềm, chỉ chỉnh lại tỉ số nén và điều hòa quạt gió ). Động cơ VR6 3.6 cũ nhưng bền.
RX350 2015: 2.835 chưa biển - bền, khoang lái và chỗ ngồi bé nhất trong phân khúc (thích hợp ng VN), bồng bềnh bù lại có được cái êm ái nhiều người thích nhưng đi xa thì người ngồi sau hay liverphun. chi phí bảo dưỡng rẻ hơn các xe cùng hạng. Động cơ V6 3.5 bền, húp xăng lanh quanh 18l trong phố, đường trường 11l.
Audi Q7 2015: 3.3 tỷ chưa biển - đi sướng đường trường nhưng dài xe, đầm, rớt giá nhanh như bmw, tốt, mỗi tội ngốn xăng như voi húp philatop, động cơ 3.0T mới rất bốc và sướng với cụ nào chân to thì lại phải uống philatop bù thôi, chi phí phụ tùng nhỉnh hơn VW (bác nào hết bảo hành hay bảo dưỡng chui sang bên VW rẻ hơn).
BMW X5 2015: 3.648 chưa biển - cả hai động cơ mới đều tốt nhưng húp cũng ko kém audi lắm vì là động cơ tăng áp. Vì là tăng áp nên đừng nói chuyện bền so với động cơ tự nhiên. Cái này em ko dám chém nhiều, để cụ nào đi xe đời mới kiểm nghiệm nhưng đã được ngó qua đời mới của x5 nói chung cũng rất ấn tượng. đi đầm và sướng. Chi phí bảo dưỡng cao như audi.

Đây chỉ là ý kiến cá nhân, các cụ chém thoải mái nhé. Mỗi người một trải nghiệm và kinh nghiệm nên góp ý xây dựng thẳng thắn chứ đừng chê ỏng chê eo mất đoàn kết nội bộ nhé.

transporter

Xe hơi
Xe cụ Sid là thế hệ 1 hay 2 vậy ạ? Em thấy bonbanh có em màu trắng nhưng hình như là thế hệ 1 thì phải? Q7 có cái lạ là 10 năm đầu vẫn chung thuỷ 1 thế hệ, đến 2016 mới có bản mới:(

Sid

Xe tăng
Tây nó phân loại như thế này để cụ tham khảo:
T1 đời 1:

T2 vẫn là đời 1, thay đổi facelift:

và tây gọi đây là T3 nhưng là thế hệ thứ 2:

Nó tương tự Audi Q7 khi đời đầu và sau giống nhau nhưng khác đèn. bản facelift ko có thay đổi mấy về hình dáng nhưng động cơ có nâng cấp. Con màu trắng nát bét rồi do sính rẻ nên bị gara vườn phá rồi cụ ạ. Xe em T2, toàn vào hãng nên ko ngại gì cả.

transporter

Xe hơi
Xe cụ Sid sx & đăng ký năm bn vậy? Nếu cụ có ý định chia tay thì cho em xin cái giá vào Inbox nhé!

Mà nếu em nhớ không nhầm có một chú đại diện hãng xe Đức nào đấy nói không khuyến khích nhập dòng Diesel về VN vì dầu chất lượng thấp? Cái này có đúng không nhỉ? Một số bác chạy BIM, Merc máy dầu còn bảo thỉnh thoảng phải đổ thêm hộp chất xúc tác để tăng hiệu suất & phải thay lọc dầu thường xuyên?