Cảm nhận hệ thống hỗ trợ lái xe an toàn Honda Sensing trên chiếc CR-V 2020

Truong1988

Xe tải
Cụ nào cho em hỏi là cái sensing này nó đã cập nhật đc tính năng nhận dạng các loại biển báo đường bộ chưa nhỉ?

Pop Evil

Xe hơi
Cụ nào cho em hỏi là cái sensing này nó đã cập nhật đc tính năng nhận dạng các loại biển báo đường bộ chưa nhỉ?
Bản EU em thấy ko có, còn bản bán ở thị trường VN thì em chưa test. Cái sensing có mấy tính năng này em thấy cũng hay
Các tính năng cảm biến hữu ích (form my pov):
- Cảnh báo góc chết khi chuyển làn (quay bánh xe hoặc sử dụng tín hiệu làn đường) sẽ giúp bạn nhận được cảnh báo bằng âm thanh / hình ảnh rằng có xe khác đang chạy trên đường R / L.
- Khi đi ngược chiều và các cụ không thể nhìn thấy điều gì xảy ra (phải / trái), các cụ sẽ được cảnh báo nếu có vật thể / người đang chuyển động đến gần từ một trong hai hướng. Hãy tưởng tượng các cụ đang lùi xe từ nơi đỗ xe hoặc từ sân ra và bạn không thể nhìn thấy xe ô tô đang chạy trên đường cái sensing này sẽ hỗ trợ các cụ.
- cảm biến đỗ xe phía trước và sau rất tuyệt vời, chúng giúp chúng ta yên tâm hơn về độ chính xác đối với các điểm chật hẹp và cực kỳ hay ho dành cho các mợ hay nhầm chân ga.
- Camera lùi dù có độ phân giải tầm thường vẫn tốt để tự định hướng / xem phía sau xe có gì.
- hỗ trợ chùm sáng cao thực sự tuyệt vời vào ban đêm

phi.hung.kv

Xe tải
Thực ra cái sensing này có trang bị trên các dòng xe của honda bán ở EU từ 2018 rồi, cũng có nhiều phản hồi ko hài lòng khi họ phát triển công nghệ nhiều quá sẽ dễ dẫn tới việc lái xe í lại vào công nghệ. Thế nhưng theo thống kê của tờ Consumer Reports thì số vụ tai nạn của những dòng xe mới có trang bị sensing đã giảm đến 30% so với số xe chưa đc trang bị

phi.hung.kv

Xe tải
Em cũng mới lấy một chiếc crv và thực sự thích chức năng kiểm soát hành trình thích ứng, có một vấn đề nho nhỏ là nếu hãng có thể cho nó chức năng ghi nhớ thao tác giống kiểu nhớ vị trí ghế thì tốt quá, vì mỗi lần muốn mở nó lên lại mất công cài đặt. Em nghĩ đó là tính năng mà em thích nhất trên cái sensing này. Có một điều nữa là hệ thống Automatic High Beam tự động này luôn gây bực mình cho người lái nếu đi vào những đoạn đường có khúc cua nhiều, ánh sáng cứ tự động lên xuống nhiều khi gây cản trở tầm nhìn. Đi đèo hay đi trong các ngõ em toàn phải tắt nó đi nhưng trên cao tốc thì đây vẫn là một chức năng khá tuyệt với

vttt

Xe tải
Em cũng mới lấy một chiếc crv và thực sự thích chức năng kiểm soát hành trình thích ứng, có một vấn đề nho nhỏ là nếu hãng có thể cho nó chức năng ghi nhớ thao tác giống kiểu nhớ vị trí ghế thì tốt quá, vì mỗi lần muốn mở nó lên lại mất công cài đặt. Em nghĩ đó là tính năng mà em thích nhất trên cái sensing này. Có một điều nữa là hệ thống Automatic High Beam tự động này luôn gây bực mình cho người lái nếu đi vào những đoạn đường có khúc cua nhiều, ánh sáng cứ tự động lên xuống nhiều khi gây cản trở tầm nhìn. Đi đèo hay đi trong các ngõ em toàn phải tắt nó đi nhưng trên cao tốc thì đây vẫn là một chức năng khá tuyệt với
Em thì chưa có điều kiện để đổi xe nhưng em thấy honda trang bị mấy cái tính năng an toàn này trên các dòng xe mới ra là điều rất hữu ích, nó giúp cho lái xe giảm bớt sự mệt mỏi khi lái xe đường dài

Einstein.

Xe tăng
Bên toyota em thấy gần đây cũng có phát triển và trang bị cái tính năng an toàn TSS, honda thì là sensing ạ. Mấy cái này khá hay
Vâng đúng rồi cụ, mỗi bên sẽ nghiên cứu một bộ chức năng an toàn riêng để hỗ trợ cho sản phẩm của mình.

QuocKhanh FLC

Xe tải
Em hoan nghênh phát triển cái hệ thống an toàn chủ động này cho người lái. Với sự phức tạp của nền giao thông như VN thì mấy công cụ hỗ trợ này sẽ giúp lái xe tránh được sự va chạm với những thằng điên chạy xe trên đường

tuan.quang

Xe tải
Honda sensing khá hay, em đã thử cảm nhận nó ở trên cao tốc, chức năng ACC khá hữu ích vì nó theo cả chuỗi hành trình dải tốc độ chứ ko phải chỉ theo một con số tốc độ như CC, LKAS hoạt động bình thường chứ chưa thực sự nhạy và chuẩn xác lắm. Cũng có thể do công trình giao thông chỗ em nó xuống cấp quá nên hệ thống nó ko nhận định được vạch kẻ đường. Nói chung cũng khá hữu ích cho những chặng đường dài

dungbacauto

Xe tăng
Cái này của bác có lâu rồi mà. Bác chọn cân đối với cũng đam mê lắm nhé

tuananh.3112

Xe tải
Em cũng có một chiếc CRV như cụ thớt nhưng màu xanh, lấy hồi đầu tháng 8. Có một lần em đang lái xe trên làn giữa và khi em nhích qua vạch vàng, vô lăng bắt đầu rung và chuyển về giữa cảm giác như lốp trước bị xẹp và sa lầy. Vì vậy, đó cũng hoạt động tốt.
Không phải tất cả các con đường cao tốc đều có vạch kẻ ở hai bên đường, vì vậy em không biết liệu nó có hoạt động tốt hay không nữa.
Đèn pha trên AUTO là một điều tuyệt vời khác khi tôi lái xe trong hầm gửi xe, cụm thay đổi thành một đường viền rực rỡ trên bức tường phía sau của nhà để xe, đủ ánh sáng cho toàn bộ phía đường hầm phía trước xe. Em không chắc khi nào sẽ thử ACC nữa nhưng khi nào có dịp trải nghiệm em sẽ review cho các cụ biết

vttt

Xe tải
Cái này của bác có lâu rồi mà. Bác chọn cân đối với cũng đam mê lắm nhé
Đâu, em thấy mới trang bị trên các mẫu ra mắt gần đây tại VN mà, trước có trên các dòng xe nhập thôi

leequang.sd

Xe tải
Em mới chỉ cảm nhận đc cái chức năng CMBS thôi. Có một lần khi đang đoạn lối ra điểm Pháp Vân Cầu Giẽ, lối Liêm Tuyền em đang mải ngó gương chiếu hậu và canh làn bên trái để tạt qua cho nhanh mà quên mất quan sát đằng trước. Chỉ một tý nữa là ủi con triton đằng trước. Vợ em ngồi bên cạnh hét lên như cháy nhà làm em giật mình nhớm thêm tý ga may mà hệ thống nó phát hiện rồi chủ động phanh dúi dụi luôn. Nói chung cả vợ và xe đều kêu ầm lên quả đấy nhưng xe nó vẫn an toàn hơn vợ Một trường hợp khác: em đang tăng tốc sát sau một chiếc xe khác tại một ngã tư để băng qua nó trước khi đèn thay đổi. Nó cảnh báo (không phanh) với chỉ báo trên gạch ngang. CMBS dường như hoạt động rất tốt ở tốc độ thấp.

bcara

Xe tải
Kinh nghiệm của em sau 1000km cầm lái với chiếc CRV có trang bị sensing như sau, xe này em mượn của một người bạn để chạy và cảm nhận trước khi đưa ra quyết định xuống tiền.

CMBS : có một lần đã phát tiếng cảnh báo khi xe em tiến khá gần với đuôi xe phía trước khi đang cố nhích từng tý qua đoạn đèn đổ trên QL5B. Còn lại thì em chưa rõ lắm, đánh giá là cái này hoạt động tốt trong dải tốc độ thấp

BSIS: Hoạt động khá tốt, tuy nhiên nếu xe chạy dưới 50km/h (tức là đang di chuyển trong nội đô) BSIS sẽ không hoạt động ngay cả khi có các phương tiện di chuyển trên làn đường bên cạnh. Nếu điều này hiệu quả, nó sẽ giúp thay đổi làn đường trong quá trình giao thông. Ngoài ra, cũng có thể cho thấy BSIS bị vô hiệu hóa (do tốc độ thấp) theo một cách khác. Bây giờ 'No Alert' và 'Disabled' trông giống nhau.

LKAS : Hoạt động rất tốt trên đường cao tốc. Tuy nhiên, đôi khi em cảm thấy nó lấn khá sát vạch kẻ đường thì mới cảm nhận đc tác động từ hệ thống cho nên yếu tố con người vẫn rất cần thiết
ACC : Em chưa thử

giang83

Xe buýt
Em cũng hóng vụ này, xem tính năng nó như nào để biết còn xử dụng nữa
Em thấy hệ thống hỗ trợ lái xe an toàn này của honda hay đấy chứ, có lần em đang lái xe từ hầm ra đường, phía trước cùng hướng thì có chiếc xe tải đang xuống hàng nên tầm nhìn hơi hạn chế chút. Em bò ra từ từ thì cùng hướng có chiếc taxi lao đến bắt khách ngay trước đầu xe, em chỉ kịp đạp phanh và bẻ hết lái sang phụ nhưng lúc đó cũng có cảm giác như ai đó đang cố đẩy xe mình sang phải vậy vì vần vô lăng một cách khá nhẹ. Mãi sau mới biết hệ thống nó phát hiện nguy hiểm qua radar nên chủ động can thiệp trước để tránh va chạm

Khue Minh

Xe máy
Em đang gom tiền mua xe nên chỉ vào đây hóng các cụ

Em xem clip thấy một tình huống mà ACC là một mối quan tâm: chạy trên làn đường nhập làn bên phải ở xa lộ. Một chiếc ô tô nhập làn rồi lao tới phía trước xe của, khiến ACC phanh dúi dụi trong khi một chiếc ô tô đang lao về phía trước. Sẽ an toàn hơn nếu chúng ta sử dụng hệ thống và duy trì tốc độ ổn định vì đó là điều mà những chiếc xe xung quanh đang mong đợi. Trong vài giây, khoảng cách sẽ tự hoạt động.