Thảo luận Cảm nhận sau 2 tuần đi Toyota Corolla Cross

Đi Jây

Xe buýt
Con HV thông số nsx chỉ 3.7 đô thị cho nên em dự là cụ ấy đi đường cũng không tắc lắm. Tắc thì cùng lắm gấp đôi thông số.
Em nghĩ mức 3.7 L chỉ đạt được khi chạy quãng đường ngắn lúc pin đầy thôi. Chạy đoạn đường dài nó sẽ về mức trung bình 4.x L thôi. Cũng như mức 2.2 L của xe Kicks khi đi trong phố, khác xa với thực tế.

Nói chung với xe hybrid phải đo trên quãng đường dài, để pin xả hết và nạp đầy vài lần thì mới chính xác đc.

53 Phạm Thận Duật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
thangmaydongdo.com
Em mới đổi xe từ Accent tiêu chuẩn sang Toyota Corolla Cross bản V, sau 2 tuần đi thì có 1 số cảm nhận sau muốn thảo luận cùng các cụ mợ.
Về cảm giác lái, công nghệ, nội ngoại thất thì đối với em tất cả đều hoàn hảo, nhất là cái vụ mùi xe ạ, xe cũ mỗi lần vào xe là mùi xe rất nặng ai hay say xe mà lên đều kêu trời đất vì mùi ô tô thì con Cross này ko bị. Có quả cam 360 khá là tiện khi đi vào các đoạn chật hẹp hoặc quay đầu ko cần người xi nhan vẫn có thể ok.
Tuy nhiên cũng có 1 số vấn đề em thấy chưa đc hợp ý lắm:
- Đầu tiên là về vụ khi đánh lái rẽ trái hay rẽ phải nó ko có đèn soi sáng về phía đó, nên khi đi trời tối những đoạn cua gấp khúc rất khó nhìn, cái này ở con Accent nó có :v
- Thứ 2 là về loa trong ô tô em cảm giác nghe ko hay bằng con Accent, mặc dù là 6 loa nhưng em cảm giác nó dồn hết về 2 loa phía trước, ngồi đằng sau nghe rất chán, mặc dù đã chỉnh trên màn hình chỗ loa kéo về sau rồi vẫn ko ăn thua, em chưa nghe thử xe Cross khác nên ko rõ là xe em nó bị vậy hay là dòng Cross này nó bị thế, đang định đợi đc 1000km đi bảo dưỡng thì nhờ họ kiểm tra cho xem.
- Thứ 3 là cái tiện ích của hãng Hyundai nói chung thôi là cái bản đồ :v có nó đi đâu xa nhìn giới hạn tốc độ với các biển cấm các kiểu khá là tiện :D
E thấy cái tiện ích bản đồ của huyndai nhiều lúc vẫn ảo lắm, hôm em đi đến đoạn ql 1A lên Lạng sơn đoạn giới hạn 60 mà nó vẫn để giới hạn 80, hôm em suýt bị bắn tốc độ, may đi chơi nên đi từ từ.

Mũi tên bạc

Xe container
Con xe option rõ nhiều mà không có phanh tay điện tử, gạt mưa tự động!

Bopbun

Xe điện
E thấy cái tiện ích bản đồ của huyndai nhiều lúc vẫn ảo lắm, hôm em đi đến đoạn ql 1A lên Lạng sơn đoạn giới hạn 60 mà nó vẫn để giới hạn 80, hôm em suýt bị bắn tốc độ, may đi chơi nên đi từ từ.
Bản đồ theo xe thì có cho vui. Ngay như ông google map gọi là chuẩn nhất thì vẫn có lúc chỉ lung tung. E bây giờ kinh nghiệm rồi, đi theo google mà nghi nghi là dừng xe hỏi người địa phương.

53 Phạm Thận Duật, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
thangmaydongdo.com
Bản đồ theo xe thì có cho vui. Ngay như ông google map gọi là chuẩn nhất thì vẫn có lúc chỉ lung tung. E bây giờ kinh nghiệm rồi, đi theo google mà nghi nghi là dừng xe hỏi người địa phương.
Công nhận cụ ạ, google còn ảo.

Tieu Bach Long

Xe buýt
thì chủ yếu là để tham khảo thôi mà cụ, em hay sợ mình quên nhìn biển ấy, có nó thì khi chuẩn bị đến chỗ giới hạn tốc độ là nó báo trước để mình để ý biển thôi :D

anhcado

Xe hơi
Carlinkit 4.0 biến màn của Cross thành Android Auto, CarPlay không dây. Hàng mới 2022. Cũng hay. Tiện hơn là cắm dây cụ nhỉ. Em xem bọn Tây rì viu rồi, cũng mượt phết. Nhưng giá hơn 2 củ. Thôi tạm cắm dây chờ giảm giá.

Android Auto thì em thấy hơn CarPlay vì cài được Youtube mà không phải root. Nó lại có cái app Fermata Auto gồm đủ luôn. Có cả Youtube, cả TV Radio, cả chơi MP3 MP4. Rất được.
Carlinkit 4.0 trên Aliexpress giảm sập sàn còn có 1 củ. E đợi 11/11 xem có giảm nữa ko rồi quất.

Xét thấy nhu cầu cá nhân thì thấy con này đủ xài rồi.

Bopbun

Xe điện
Carlinkit 4.0 trên Aliexpress giảm sập sàn còn có 1 củ. E đợi 11/11 xem có giảm nữa ko rồi quất.

Trên Aliexpress có cục 3 trong 1 này hay phết: Android AI Box + Android Auto/ CarPlay ko dây. Bản 4 core 2 củ rưỡi, bản 8 core 3 củ rưỡi. Chip Snapdragon. Bây giờ đồ rẻ thế nhỉ. Năm ngoái bản 7 củ lag chậm như con rùa. Năm nay đã khác nhỉ. Thế thì khỏi cần thay màn Android chi mệt, cứ zin mà chơi. Sang năm chắc đồ rẻ nữa các cụ nhỉ.

joienguyenvn

Xe hơi
Em mới đổi xe từ Accent tiêu chuẩn sang Toyota Corolla Cross bản V, sau 2 tuần đi thì có 1 số cảm nhận sau muốn thảo luận cùng các cụ mợ.
Về cảm giác lái, công nghệ, nội ngoại thất thì đối với em tất cả đều hoàn hảo, nhất là cái vụ mùi xe ạ, xe cũ mỗi lần vào xe là mùi xe rất nặng ai hay say xe mà lên đều kêu trời đất vì mùi ô tô thì con Cross này ko bị. Có quả cam 360 khá là tiện khi đi vào các đoạn chật hẹp hoặc quay đầu ko cần người xi nhan vẫn có thể ok.
Tuy nhiên cũng có 1 số vấn đề em thấy chưa đc hợp ý lắm:
- Đầu tiên là về vụ khi đánh lái rẽ trái hay rẽ phải nó ko có đèn soi sáng về phía đó, nên khi đi trời tối những đoạn cua gấp khúc rất khó nhìn, cái này ở con Accent nó có :v
- Thứ 2 là về loa trong ô tô em cảm giác nghe ko hay bằng con Accent, mặc dù là 6 loa nhưng em cảm giác nó dồn hết về 2 loa phía trước, ngồi đằng sau nghe rất chán, mặc dù đã chỉnh trên màn hình chỗ loa kéo về sau rồi vẫn ko ăn thua, em chưa nghe thử xe Cross khác nên ko rõ là xe em nó bị vậy hay là dòng Cross này nó bị thế, đang định đợi đc 1000km đi bảo dưỡng thì nhờ họ kiểm tra cho xem.
- Thứ 3 là cái tiện ích của hãng Hyundai nói chung thôi là cái bản đồ :v có nó đi đâu xa nhìn giới hạn tốc độ với các biển cấm các kiểu khá là tiện :D
Cái vụ mùi thì thấy lạ lạ? Xe mới bị bùi thì do nhựa, da. Xe cũ bị mùi thì là do chủ xe ở bẩn chứ đúng không cụ?

Tieu Bach Long

Xe buýt
Cái vụ mùi thì thấy lạ lạ? Xe mới bị bùi thì do nhựa, da. Xe cũ bị mùi thì là do chủ xe ở bẩn chứ đúng không cụ?
Xe em tuần nào chẳng đi rửa cụ, cứ 3 tháng lại phun thêm cái khử mùi xe nữa nhưng nó vẫn có mùi, mà mùi ở đây đúng là mùi xe mới ấy cụ chứ ko phải mùi hôi hay gì, mặc dù đã đi 2 năm. Em thì thấy bình thường, lên xe tầm 5p là thấy hết mùi nhưng nhà em có 2 người say xe nên rất nhạy cảm với mùi xe này.

Bopbun

Xe điện

Hay cụ đừng mua con này. Cụ nghiên cứu con Carlinkit CPC200 TBox. Có cả 3 thứ trong 1:
1- Android AI Box (Năm ngoái riêng cái này đã giá 7 củ mà chậm lag)
2- CarPlay không dây 3- Android Auto không dây (Riêng món này giữa năm cũng giá trên 2 củ)
Thế mà giờ có cả 3 thứ. Bản 4-core chỉ giá 2,5 củ. Bản 8-core giá 3,5 củ trên Aliexpress. Lên xe cụ thích dùng màn android cũng được, mà kết nối điện thoại không dây cũng được. Màn hình vẫn zin, chất lượng âm thanh zin. Quá đã.

Trên shopee có bán bản Carlinkit Tbox plus nhưng e thấy giá hơi chát. Nó cũng như bản Tbox thường ở trên nhưng chip nó là snapdragon 665 8 core mạnh hơn, mượt hơn chip 450 của Tbox thường gấp đôi. Nhưng giá nó đến 4,5 củ.

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em bây giờ lái cực kỳ phụ thuộc vào cam 360. Thế mới dở. Nhảy lên xe không có cam 360 là lóng ngóng. Nhất là khi lùi trong ngõ hay lái xe đường hẹp. Mất luôn phản xạ ngó xung quanh và kỹ năng căn bằng mắt thường là thua luôn mấy cụ lái không có công nghệ. Cao tốc thì khá dửng dưng, chân ga chân phanh là kém linh hoạt vì hầu như không dùng. Công nghệ nó làm hư người thật. Hay thì có mà dở cũng kèm theo. Option nhiều chỉ được cái lái lười, lái kém.
Bọn Tây nói Intel inside, idiot outside (bên trong là chip Intel, bên ngoài là thằng ngu) quá đúng luôn. Càng nhiều công nghệ, con người càng kém.
Em cũng may, không phụ thuộc vào Honda Sensing cụ ạ- dù nó rất đáng đồng tiền. Chỉ thỉnh thoảng thôi. Còn đâu em chủ yếu tự mình làm chủ.
Bởi phanh khẩn cấp nhiều lúc làm em giật mình, acc hay thật đấy nhưng tăng giảm tốc độ với gia tốc có vẻ lớn, không mượt = chân mình.
Có đợt em đi Q 2022, em chỉ để Auto hold, còn tắt hết, ra đường trường thì em quen CC từ xe cũ rồi, thêm cái cảnh báo lệch làn nữa. Có thể mình chưa quen nhưng phụ thuộc quá cũng mất kỹ năng đi.

Bopbun

Xe điện
Có đợt em đi Q 2022, em chỉ để Auto hold, còn tắt hết, ra đường trường thì em quen CC từ xe cũ rồi, thêm cái cảnh báo lệch làn nữa. Có thể mình chưa quen nhưng phụ thuộc quá cũng mất kỹ năng đi.
Có một số tay lái già không thích hoặc không hiểu công nghệ mới, có nhưng không dùng bao giờ. Lại có một số tay lái mới thì lại phụ thuộc công nghệ quá. E nghĩ là cả hai loại đều không đúng. Công nghệ mới nó hỗ trợ mình rất tốt, nhàn nhã hơn, nhưng không được quá phụ thuộc nó. Như cụ em nghĩ là cụ đã lái tốt rồi thì vẫn nên bật mấy món kia lên. Nó hỗ trợ thêm cho mình tí, tập nhìn cho quen. Nói thế chứ để làm quen công nghệ cũng mất thời gian đấy, vì nó ảo chứ không thật như nhìn trực tiếp. Còn như em thì rời xa nó tí để luyện căn mắt thường.

Bopbun

Xe điện
Android Auto vừa có bản cập nhật beta cho phép chia màn hình thành các cửa sổ như Carplay

Hoangkh

Xe tải
Hóa ra ko chỉ mình cảm thấy cái loa của cross nó tệ. Nghe chán hơn cả con Yaris đang đi :D

Edward1975

Xe đạp
con này giờ mua lướt tầm 900tr thì cao hay thấp hả các bác, nghe bác chia sẻ tnay lm e suy nghĩ nhiều quá, giờ không biết chọn cảm giác lái hay option. Cũng là 2 cái điểm mạnh của xe Nhật với xe Hàn, mới mua xe thì nên ưu tiên cái gì các bác nhỉ

Tieu Bach Long

Xe buýt
con này giờ mua lướt tầm 900tr thì cao hay thấp hả các bác, nghe bác chia sẻ tnay lm e suy nghĩ nhiều quá, giờ không biết chọn cảm giác lái hay option. Cũng là 2 cái điểm mạnh của xe Nhật với xe Hàn, mới mua xe thì nên ưu tiên cái gì các bác nhỉ View attachment 7509074
cụ đi thử các xe mà cụ đang phân vân đi rồi hãy quyết định cụ ạ, như em và 1 số cụ khác đi từ các xe cỏ đi lên nên thấy cảm giác lái ok, có phần ngon là đăng khác, nhưng với 1 số cụ đã đi các xe phân khúc cao hơn thì cảm thấy khó chịu với cảm giác lái của xe này, cụ cứ đi thử nếu thấy trong tầm chấp nhận đc thì em nghĩ nên mua, các option công nghệ và an toàn của xe này trong tầm giá đấy em thấy ok nhất rồi đấy! Lướt nếu lăn bánh đúng 900 thì em nghĩ cũng ko cao ạ.

Bopbun

Xe điện
con này giờ mua lướt tầm 900tr thì cao hay thấp hả các bác, nghe bác chia sẻ tnay lm e suy nghĩ nhiều quá, giờ không biết chọn cảm giác lái hay option. Cũng là 2 cái điểm mạnh của xe Nhật với xe Hàn, mới mua xe thì nên ưu tiên cái gì các bác nhỉ View attachment 7509074
Nếu cụ đọc hết phân tích của thớt này sẽ thấy. Cảm giác lái là một quá trình. Xe nào cũng thế thôi, quen xe thì không xe nào khó cả. Khi đã quen xe thì mọi cảm giác lái đều bình thường. Cụ bắt đầu lái xe từ phân khúc thấp, cụ sẽ thấy cảm giác bình thường không có gì khó cả. Rồi cụ chuyển lên xe phân khúc cao cụ sẽ thấy thích hơn, nhưng một thời gian nó cũng cho cụ cảm giác bình thường. Nhưng cụ chuyển từ xe phân khúc cao xuống phân khúc thấp thì cụ thấy xe rất chán. Cho nên cái cảm giác lái nó chỉ là cảm giác, nó chả liên quan gì đến an toàn, quen rồi như nhau hết. Vì thế nó là cái em không coi trọng bằng cái ổn định, bền bỉ. Nếu cụ coi trọng cái dáng dấp, tiện nghi thì cụ cứ lấy xe Hàn. Còn cụ coi trọng cái cảm giác lái thì lấy Honda. Ổn định, bền bỉ, cái gì cũng chỉ vừa đủ thì Toy. Bọn tư bản nó đưa ra cái giá nó cũng nghĩ chán rồi. Xe nào cũng có lý. Chỉ là xe nào phù hợp với cụ thôi.

Con cà rốt này tuy là hàng hot bán chạy nhưng phải nói thật là cái gì nó cũng chỉ làm vừa đủ, so từng mặt này mặt kia với xe khác có khi còn kém, nhưng tổng thể tất cả yếu tố chẳng biết có nhất không nhưng nó vẫn đang là hot nhất. Đầu năm có ông bạn mua xe cùng thời điểm với e mà cứ chê e sao phải lấy con Cross vừa chật vừa đắt.Thôi e cũng không nói ông ấy lấy xe gì không lại bảo dìm hàng. Ông ấy chê e suốt cho đến tuần trước, xe của ông ấy tự nhiên chết phanh, muốn đi thì phải dùng phanh tay thay phanh chân. Ra hãng bảo phải chờ nhập linh kiện. Mặt cứ nhăn như bị rách, thế là hết chê e luôn.

Chỉnh sửa cuối: