Cám ơn các cụ mợ đã tư vấn mua nhà, bây giờ lên xin các cụ 500 kinh nghiệm GIẢI QUYẾT CỤC NỢ đây

vttt

Xe tải
Mà nói thật, mua nhà ở Minh Khai lại là Imperia Sky Garden thì cũng phải biết mình cần lao lực một thời gian. Giá cả đi liền với giá trị mang lại. Khu đó nhà tốt, tiện ích nhiều mà tiện nên cứ cố gắng cụ ạ.

Em cứ thấy số má là đau hết cả đầu. Thế mà tính đến chuyện mua nhà thì không đau đầu không được. Cụ hiểu biết quá, tính kỹ lưỡng nữa. Em cũng đang tiết kiệm dần để mua một căn. Thuê nhà mãi thấy cũng không ổn.
Em là sale khu tây hồ. Khách nhiều tiền thật nhưng vẫn phải hiểu những cái này để tìm được cho khách phương án tối ưu nhất. Chỉ trách ai đó vội vàng mà quên mất nhiệm vụ của mình thôi ạ. Để giờ khách mệt

Hồi đầu tháng 7 vừa rồi em có hỏi ý kiến các cụ về việc" vay ngân hàng mua nhà hay là xin tiền bố mẹ" ở thớt https://www.otofun.net/threads/nen-vay-de-mua-nha-hay-la-xin-tien-bo-me.1366110/ , cuối cùng sau nhiều hồi đắn đo em cũng đã nhờ Ngân hàng, và hiện nay cũng đã chốt được căn rồi ạ, cũng coi như là được tới 70% rồi, chỉ còn chờ giải ngân, nhận nhà là xong. Em cám ơn các cụ, mợ đã phân tích cho em lẽ hơn, thiệt. Có điều, sau khi bắt đầu vào công đoạn chuẩn bị trả nợ, em thấy hơi bị choáng các cụ mợ ạ. Trước đây, nhà em thu nhập 2 vợ chồng tầm 46 triêu/tháng mà bây giờ tính mỗi tháng trả hơn 20 triệu sao thấy nó khủng hoảng quá. Em xin nêu ra lý do để các cụ mợ xét ạ:
- Tính trung bình cả năm thì nhà em được 46 triệu/tháng, đó là kể cả tiền thưởng quý, thưởng năm, mà những khoản ấy thì mình không được nhận hàng tháng, có khi hàng năm mới được nhận. Vì thế nên khoản tiền cứng dùng được hàng tháng chỉ tầm gần 30 triệu thôi.
- 2 đứa sinh đôi nhà em sinh non nên yếu ớt, ốm đau thường xuyên, tháng nào cũng mất vài ba củ cho bọn nó đi viện, mà trước có tiền nên tiêu hơi hoang, vợ em toàn cho bọn nó đi Hồng Ngọc, Thu Cúc nên bọn nó quen sướng rồi. Cụ thể là hôm rồi hai vợ chồng đưa chúng vào Xanh pôn theo dạng khám bảo hiểm thì bọn nó khóc như rí ám, kêu nóng, kêu đau; được thể mụ vợ em cũng gắt gỏng, càu nhàu. Sau hôm đó về nhà hai vợ chồng cãi nhau to, mụ ấy bảo em "ngu như bò" với "sĩ diện hão" ý là việc em không vay tiền nhà vợ mà đi vay ngân hàng, bây giờ trả tiền thì lãi nhiều. Điên cả tiết.
- Còn một cái khổ nhãn tiền nữa là trước bố mẹ em ở nhà cũng không có lương hưu gì, tháng em vẫn gửi vài triệu về biếu, giờ em cũng chưa biết lấy gì gửi về nữa ạ, mà ở nhà anh em cũng nghèo cả, chả trông đợi gì.
Vậy em đã trình bày hết nhẽ rồi, nhờ các cụ mách giúp em xem cách xử lý tài chính thế nào ạ để mỗi tháng dành ra được 21 700 000đ đóng trả góp nợ mua nhà đây ạ.
Cụ vay như vậy là khoảng hơn 1 tỷ, mỗi tháng trả 21 tr chắc là gồm 10tr tiền gốc và 11tr tiền lãi. Tính ra cụ thanh toán 4 năm là xong 1 tỷ, còn lại 6 năm là cụ nuôi ngân hàng. Cái ác hiểm của vay NH là phải trả gốc, chính vì vậy, cụ phải tính cách giảm tiền trả gốc xuống. Có một số cách như sau:
1/. Đầu tiên là cụ nên đi vay (trả lãi theo lãi suất cho vay) để trả bớt gốc. Cụ thể nếu cụ vay 350 tr, gốc cụ còn 750tr/120 tháng= 6,25tr; lãi còn 750tr*10,5%/12=4,92tr; lãi phần vay = 350tr*10%/12= 2,92tr; tổng phải trả 1 tháng là: 6,25+4,92+2,92 = 14.09tr; nếu cụ vay được nhiều, thì tiền trả hàng tháng còn giảm nữa, trong khi người có tiền cho cụ vay cũng được lợi. Theo kinh nghiệm của tôi, cụ nên tách ra vay 3 người, nếu có 1 người đòi thì lại vay chỗ khác để bù.
2/ Cắt giảm mọi chi phí để ưu tiên trả gốc; ví dụ: Bán ô tô, giảm chi phí mua sắm, bớt du lịch, giảm nhậu...để tích lũy trả nợ sớm.
3/. Cho thuê nhà, còn mình thì dọn về nhà vợ ở, nhờ các cụ chăm con (mỗi tháng góp cho các cụ 10tr, cho thuê nhà lấy 15tr); cách này hơi hạ sách một chút (và không phải ai cũng có điều kiện để thực hiện), nhưng hiệu quả thì rất cao (bản thân tôi đã từng thử qua :D).
4/. Cụ đổi sang căn khác kém hơn, nhưng hợp với điều kiện kinh tế của mình.
5/. Cụ nghĩ ra việc gì để cày thêm mà tăng thu nhập. Cách này hơi mệt, nhưng vợ sẽ bớt cáu kỉnh.

Chung quy là cụ cần giảm áp lực về kinh tế, giữ cho nhà êm cửa ấm, tránh tình trạng nhà bị ngân hàng thu, vợ thì bỏ, mình thì hết sạch tiền. Viễn cảnh này 0 phải là 0 thể xảy ra đâu, cụ cần lưu ý.

nam152

Xe buýt
Mợ nhà cụ gớm nhỉ, chửi cả chồng ngu như bò

hacongdoan

Xe đạp
Vợ em mà thế em trả về nơi sản xuất luôn, khỏi lìu tìu

nam152

Xe buýt
giờ vay bố mẹ vợ trả nợ có được không nhỉ :)

hacongdoan

Xe đạp
hay cụ bán cái nhà này đi, rồi mua một căn khác, trả 1 lần luôn, khỏi trả nợ

nam152

Xe buýt
dự án tốt thì bán dễ lắm cụ, tốc độ thanh khoản nhanh mà
em thấy mất công kiểu gì ấy, và cung lại xoay vần câu chuyện có nên lấy tiền của nhà vợ không, chắc cụ chủ không chọn cách này đâu

hacongdoan

Xe đạp
em thấy mất công kiểu gì ấy, và cung lại xoay vần câu chuyện có nên lấy tiền của nhà vợ không, chắc cụ chủ không chọn cách này đâu
bệnh sĩ chết trước bệnh tim ấy:)) cụ thử nghĩ xem, đến lúc đói há mồm ra kiểu gì chả ngửa tay xin, không xin không được ấy chứ

vttt

Xe tải
bệnh sĩ chết trước bệnh tim ấy:)) cụ thử nghĩ xem, đến lúc đói há mồm ra kiểu gì chả ngửa tay xin, không xin không được ấy chứ
ừ đấy, có khi vợ chồng lại lục đục. Ôi đúng là gánh nặng đồng tiền mệt mỏi lắm

vttt

Xe tải
bị chửi ngu rồi thì còn gì để mất đâu cụ=))
em đồng ý với phương án bán nhà =)) chọn căn rẻ hơn, dự án khác chẳng hạn, lấy tiền chênh lệch làm vốn kinh doanh

nam152

Xe buýt
em đồng ý với phương án bán nhà =)) chọn căn rẻ hơn, dự án khác chẳng hạn, lấy tiền chênh lệch làm vốn kinh doanh
thôi cụ. Dự án đang ngon, bỏ đi không thấy tiếc àh. Còn mất công nữa chứ

Konakawa

Xe buýt
Tư vấn vớ va vớ vẩn. Cụ ấy đang căng như dây đàn. Gia đình lục đục. Có thể phải đánh đổi nhiều thứ

hacongdoan

Xe đạp
dự án ngon bán nhanh lắm cụ ạ. Mua căn nhỏ hơn một tí là hợp lý nhất rồi. Em đọc qua thấy có 68 tiện ích với vị trí tốt nữa :))