[Funland] Cảm thấy đứng đắn khi mua nhà ngoại ô các cụ ạ

xukthal.

Xe lăn

phuongmit

Xe cút kít
Làm tiến sỹ thì theo nghiệp nghiên cứu hay giảng dạy là chính cụ ạ. Người Việt nam mình học hành được, nên việc học không quá khó khăn nhưng học xong lại vướng, vì không mấy người thích nghiệp nghiên cứu, nó khá gò bó với những người quen năng động. Giáo sư thì sẵn học bổng, giới thiệu là có khi mình được thôi trong khi thiên hướng chưa chắc đã muốn làm nghề nghiên cứu hay giảng viên.

Học tến sỹ được cái bằng (ở Việt Nam khá oai) nhưng mất đến 5 năm cày cuốc vật vã trong phòng Lab, hết 5 năm thì kiến thức chuyên môn tăng lên nhưng kiến thức ngoài đời lại kém đi. Nên không ra ngoài được mà chỉ làm nghiên cứu hoặc giảng dạy mới phù hợp thôi.

Tùy theo sở trường sở đoản của cụ thôi ạ. Nếu thích nghiệp đèn sách thì cụ cứ chuyên tâm vào nghiên cứu, giảng dạy cũng sống tốt. Nói thế nào thì nói, tiến sỹ là danh giá, kiến thức nhiều hơn người khác, còn tất nhiên cụ học nhiều thì thời gian dành cho việc kiếm tiền và kiếm tiền phải ít đi thôi. Mấy tay tỷ phú công nghệ Mỹ họ còn phải bỏ học dở chừng để tập trung cho việc kiếm tiền đấy.
Đậu phộng thớt rồi cụ ei =))

datinh

Xe container
Bà ngoại e bên Yên Viên, hay khám ở Đức Zang vì gần nhà với có mấy đứa cháu quen. Có đợt kêu bị nhức đầu, đau mũi khám vài lần k đỡ. Chán quá rồi nhờ e đèo qua Bạch Mai khám, tả 1 phát bsi cho đi soi xoang, bị viêm uống đúng vài vỉ thuốc với rửa mũi là hết. Đa khoa Đức Zang chắc chỉ chữa đứt tay chứ đi ỉa mà chữa sợ sang táo bón mới khỏi ;))
báo cáo bác. năm 1990 gì đó nó vốn như một cái trạm xá. toàn nhà cấp 4 thông thống. bạn em nó rủ sang đấy đá bóng. xong vào trong trạm xá tán gái. có em bệnh nhân nữ. tên Lý. nằm buồn quá đc mấy anh chêu cho sướng tít mắt.
về sau sốt đất . vùng ô cách thoáng đãng thủa nào tư dưng biến thành khu đô thị sầm uất đèn đuốc sáng rực .
em sin lũi. vửa tra lại thì nó vốn là bv đa khoa gia lâm ạ. thật là đơn sơ. mới cả thời gian đã lâu rồi. ký ức nó nhạt nhòa ...không nhớ chi tiết

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Em cũng có kinh nghiệm ở ngoại ô (cách HN 50km)
Xong rồi vẫn phải trở lại HN ở dù đã xây nhà quê khá tốn kém
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
Chữa bệnh cũng thế nhà có ai ốm đi đi về về cũng sinh bệnh
cách trung tâm 50 cây thì nó rơi vào nước hà tây hay nước ba vi. em ở bên sông sang trung tâm 6 km đã thấy khác bạc lắm rồi cụ !

biển xanh06

Xe điện
Sống ở ngoại ô mà đầy đủ các dịch vụ tiện ích thì nên quá chứ, em thấy mô hình của Vin rất ổn mỗi khu như một TP thu nhỏ ko thiếu thứ gì từ mua sắm học hành vui chơi giải trí tập tành cái gì cũng có.
Mấy ông đầy tớ ngồi bàn mấy chục năm ko bằng nó làm có 3 năm xong một dự án rộng 500 ha

Honghen2008

Xe container
Hà nội lại vắng một đồng chí😇

Chỉnh sửa cuối:

Anh Trung Niên

Xe tải
Em cũng ngoại ô phía Bắc Thăng Long, đi qua cầu đi làm mất 10km, được cái toàn đi VĐ3. Đúng là về tới nhà thấy yên tĩnh mát mẻ không khi trong lành hẳn. Ở ngoại ô mà ngõ rộng rãi, yên tĩnh, hàng xóm thân thiện sạch sẽ thì đúng chả khác gì ở resort cụ nhỉ :D

Xe gia đình

Xe điện
- Nếu cụ chủ chuyển thật thì thay mặt nhiều người xin cám ơn cụ chủ đã góp phần giảm tắc đường :)
- Nếu cụ chủ buôn đất thì nhờ cụ giới thiệu cho một mảnh ngoại ô nho nhỏ để làm nhà nghỉ cuối tuần :)

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
em cũng đồng quan điểm cụ, mỗi người mỗi cảnh và mỗi cảm nhận về cuộc sống, nếu không thích ngột ngạt sô bồ thì em nghĩ ở ngoại ô qua cầu là đủ, bán kính quanh cụ rùa tầm 20km là vừa đẹp, như bên kia cầu thăng long, nhật tân, thanh trì.... đi lại quanh vành đai 3 vào phố rất tuyệt, nhanh và tiện lợi, thời gian di chuyển không quá dài, ko quá mệt,

nguyen_kia

Xe điện
Đi từ nội thành (bằng xe máy) đang nóng mà đến đoạn đường QL1A (cầu Thanh Trì) cắt Cao tốc HN-HP là không khí nó mát hẳn và cảm giác không khí trong lành hơn. Cảm nhận rõ luôn các cụ nhé.

xecub49

Xe điện
Ý cụ là trước ở trong nội thành thì thiếu đứng đắn, giờ ra ngoại thành mặc dù rau gà đủ cả nhưng thấy mình đứng đắn hơn trước ấy gì? Hehe
Chủ thớt nhầm "đúng đắn" thành "đứng đắn" thôi. Em đọc mấy lần mới hiểu

ngoctu2109

Xe tăng
Như e thích cây cối hoa lá nếu sở hữu cái nhà có khuôn viên sân vườn thì cũng thích, nhưng gấu nhà e thì nhất quyết nó k chịu

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
em cũng đồng quan điểm cụ, mỗi người mỗi cảnh và mỗi cảm nhận về cuộc sống, nếu không thích ngột ngạt sô bồ thì em nghĩ ở ngoại ô qua cầu là đủ, bán kính quanh cụ rùa tầm 20km là vừa đẹp, như bên kia cầu thăng long, nhật tân, thanh trì.... đi lại quanh vành đai 3 vào phố rất tuyệt, nhanh và tiện lợi, thời gian di chuyển không quá dài, ko quá mệt,
?? thăng long, thanh trì... thời gian di chuyển không quá dài, ko quá mệt??
Cụ đi lúc 9h đêm à? =))

phuongmit

Xe cút kít
?? thăng long, thanh trì... thời gian di chuyển không quá dài, ko quá mệt??
Cụ đi lúc 9h đêm à? =))
Nói chung công việc chủ động thời gian, k phải check in ấn vân tay và di chuyển bằng ô tô thì e thấy ở cách trung tâm 20 hay 30km nó cũng như nhau :)) nhưng % đó lại quá ít so với những lao động còn lại :))

Dream Thai

Xe điện
Chắc cc ~60 rồi, ko phải đi làm hàng ngày đến nơi lv, con cái lớn ở riêng.
Chứ ngày ngày đi làm mất 2-3h thì về là ngủ, tgian đâu hít thở kk trong lành :))

coolpix8700

Xe ngựa
Sen trên xí nghiệp em

Thời gian đến nơi từ nhà trong HN

Nhưng trên ấy không ít bụi hơn ở nhà em đâu. Đo bằng cái ô tô của em. Để ở nhà cả tháng nhưng bụi chưa phủ nhiều bằng để trên ấy nửa buổi. Em lên xong việc là ra chăm mấy cây hoa và quay về luôn, dù phòng làm việc có đủ giường, tủ, chăn màn,...

AnhViVu

Xe điện
Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Cụ không cần đi vào trung tâm mỗi ngày để làm việc thì sống ở ngoại ô quá ổn áp.

NiceMoon1

Xe tải
Cái việc sống ở quê với ở phố là sở thích của từng người, thường những người sinh ra ở quê thì hay thích ở quê, và ngược lại, trừ một số người, số người sinh ra và lớn lên ở thành phố mà thích về quê thì ít hơn số người ở quê thích ở thành phố. Chính vì thế mà thành phố ngày càng đông.
Như tôi thì đã chọn ở quê, trước đây phải đi làm thì vẫn đi đi về về, xa thì không ngán chỉ ngán tắc đường, con đường Hà Đông - Nguyễn Trãi khủng khiếp. May quá, sau được làm nhà.
Nói về bệnh viện ở ngoại thành ấy, để chữa cảm cúm, hắt hơi sổ mũi cho các cụ thì rất ổn. Bệnh viện sạch sẽ, thoáng mát, không đông đúc quá và toàn bệnh nhẹ, không có bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo ở đây nên các cụ bị ốm đi bệnh viện dễ chịu hơn các bv trên HN nhiều.
Trẻ thì cảm cúm, hắt hơi sổ mũi không sao, chứ về già thì cũng cần đi viện cho nhanh khỏi đấy.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Thấy đúng vì là dòng bôi đậm
Chứ như e cả đời mua dc cái cc, mua tận ở bển, ngày cuốc mấy chục km vào nội thành thì cụ xem mất bn time?
Chưa kể ngày mưa.
Cái cụ nói là phù hợp cho mays ông lắm $
Chứ k phù hợp số đông
Đứng ở góc độ người nhiều tiền, xong bẩu các anh phải dư tôi đơi nài mới hạp ní, u là trời ;))