[Công nghệ] Cảm thấy không hài lòng khi lắp đặt điều hòa mới!

Bachnguyen98

Xe tải
Thợ điều hòa mà nối ống rắc co để hở ga thì một là bỏ nghề làm cái khác,hai là đi học lại nghề thôi ạ,làm kỹ thuật có những vc ko dc phép sai sót,e trước làm nhiệt lạnh công nghiệp,cụ thể là container lạnh,khi training có mỗi việc là loe ống và siết rắc co,sau đó thử áp,chưa dc thì cắt đi làm lại,bao giờ 10 cái như 10 thì ok,ko làm dc thì nghỉ cho thằng khác vào,vì một khi cont đã tống vào đấy mấy chục tấn hàng đông lạnh và ném lên tàu biển rồi thì đừng nói đến chuyện hở ga trên các đầu nối vì bất kỳ lý do gì!
Còn việc hàn nối ống thì ko có gì là lạ,nhất là với các hệ thống điều hòa multi,tuy nhiên chắc các cụ đều biết khi ở nhiệt độ cao sẽ kích thích oxy hóa của đồng và các chất liệu kim loại khác,điều này sẽ dẫn đến việc gây tắc tiết lưu,phin lọc trong hệ thống lạnh,vì vậy sau khi hàn phải làm sạch bằng nitơ,trong các hệ thống yêu cầu phức tạp,trong quá trình hàn phải luôn có một lượng nitơ duy trì trong ống,cái này đòi hỏi thợ hàn trình độ rất cao khi hàn mà áp suất trong ống dương so với bên ngoài.
Em nói Cụ chuẩn như sách là thực chứ không phải có ý khác. Nhưng giữa sách vở và thực tế có nhiều khác biệt . Cụ có dám bảo đảm siết giắc co 100 cái đúng lực quy định như sách không, trong lúc làm việc luôn không bị cái khác tác động vào tâm trí để làm việc tập trung không , nên thợ giỏi lâu năm làm giắc co vẫn để xảy ra hở ga như thường. Thêm nữa nếu lắp đúng như sách với tiền công lắp máy như hiện nay thì thợ chỉ có đều việc 3 tháng hè thì chết đói

namson229

Xe điện
đa số thợ toàn làm kiểu vậy, vì giá điều hòa chốt rồi: ko lẽ 1 cái bảo là 1,1cái - e vừa lắp xong (gỡ cái cũ, lắp mới) may cậu thợ này cũng tự tế: ống 0,6m ghi là 0,6...đợt trước lắp 0,6m, mồm thợ bảo e làm tròn thành 1 m....he he

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Hôm rồi vừa đi mua và lắp đặt điều hòa mới của 1 siêu thị điện máy nổi tiếng và cảm thấy không hài lòng với các điều sau, cccm xem suy nghĩ của em có đúng không nhé:

- Cục nóng & lạnh nhà em cách nhau có 1 bức tường nhưng vẫn phải nối đủ 3 mét ống đồng và uốn vòng vòng ngoài cục nóng (nếu lắp ngắn hơn bên hãng không bảo hành - nhân viên bán hàng tư vấn). trong khi cả chục cái điều hòa cũ của nhà em toàn 1-2 mét ống đồng thôi.
- Điều hòa 1 chiều, nhân viên lắp đặt đi 2 dây đôi 2x1.5 đi lòng vòng theo đường ống ống đồng => nhân lên mất 10 mét dây. Chuẩn ra chỉ mất 2 mét dây 2x1.5mm2 và 2 mét dây đơn để làm dây mát.
- Hàn nối ống phí 100k không có trong bảng giá (nhân viên bảo hàn cho chắc thay cho dùng ốc nối)
- Vải bọc ống (theo quy định bao mét ống đồng thì bấy nhiêu mét vải) nhưng nhân viên ghi thành 10 mét ống thoát nước thải (bảo là ghi nhầm)
- Băng dính điện chỉ dùng một xíu tính giá cả 1 cuộn.
- Giá vật tư thì bán cao hơn giá thức tế khoảng 2 lần trở lên (ống đồng bán giá 130k, và dây điện 2x1.5 giá 14k/mét...)
Thà rằng thay cho việc tính công lắp 250k thì bảo luôn là 500k rồi bớt đi cái trò ăn vặt kiểu kia có phải khách cảm thấy hài lòng hơn không!

Ko biết có phải là do em biết về điện nên cảm thấy như vậy ko nhỉ? Các cụ lắp điều hòa mới có cảm giác bị chặt chém ko ạ!
Em tưởng siêu thị có báo giá vật tư đi cùng chứ

nthanhnam

Xe tăng
Em tưởng siêu thị có báo giá vật tư đi cùng chứ
Hầu hết là có báo giá sẵn cụ ạ nhưng giá cao gấp đôi, gấp 3 so với giá bán lẻ ở các cửa hàng bên ngoài. Không lẽ khách hàng lại đi mua về cho thợ lắp. Theo em thì họ cứ nâng giá nhân công lên, còn nguyên vật liệu thì lấy giá vừa phải thôi thì khách hàng sẽ hài lòng hơn!

trancongdung

Xe điện
Lắp cái điều hoà, có 3cái lặt vặt này cũng len lập thớt, thứ nhất, 3m ống đồng là đúng, thứ hai băng bao ống bảo ôn cho 3m ống đồng thì nó tính 10m là đúng rồi, nó cuộn vòng quanh và chồng lên nhau, dây điện thì đi cùng ống đồng và nằm trong băng bao ống bảo ôn cho đẹp thif chiều dài bằng với ống đồng. Có vậy thôi mà so đo từng đồng.[/Q
Em quên ko chụp lại hóa đơn vật tư nên thôi ko nêu tên siêu thị cụ ạ. Còn giá vật tư thì thấy các siêu thị có chung biểu giá như vậy cả. Hình như phần chênh thì đơn vị lắp đặt được hướng chăng!
Vấn đề ống đồng em không nói cụ nhé ! đọc hiểu cho kỹ trước khi nổ cụ nhé :))
Thánh lol gì ở đây.....Em vừa lắp đây cụ Panasonic Inverter 1 chiều miễn phí 8m ống đồng + bảo ôn, 100k giá đỡ cục nóng, 3 sơi dây đơn 1x1.5mm x 8 = 24m dây x 7k/1m cụ ợ, combo vật tự phụ 50k, phán cái căng củ cọt :))

Em nói thật, giá đỡ 40k, ống đồng bảo ôn vào giá máy hết. Điều hòa chạy dây đơn, 1 lớp vỏ xem cụ chạy được mấy hồi. Nhất là thợ mà chơi dây đểu thì... Combo vật tư phụ kiên 15k
Cụ cũng là người tiêu dùng thông thái đấy. Lần sau cụ lắp tự mua vật tư về cho thợ nó làm nhá.

Bachnguyen98

Xe tải
Hóa đơn em lắp đây cụ nhé, mời cụ ra TGDĐ or ĐMX thẩm du ợ:

Vấn đề ống đồng em không nói cụ nhé ! đọc hiểu cho kỹ trước khi nổ cụ nhé :))
Thánh lol gì ở đây.....Em vừa lắp đây cụ Panasonic Inverter 1 chiều miễn phí 8m ống đồng + bảo ôn, 100k giá đỡ cục nóng, 3 sơi dây đơn 1x1.5mm x 8 = 24m dây x 7k/1m cụ ợ, combo vật tự phụ 50k, phán cái căng củ cọt :))

Cụ Mabu_210 hình như là người của TGDD ấy nhỉ. Cụ nói mua MEDIA giá 5tr miễn phí 11m ống đồng thì trưng ra hoá đơn TCL ( rẻ hơn MDIA) , Cụ nói mua máy PANASONIC INVERTER miễn phí 8m ống đồng thì trưng ra hoá đơn ELECTROLUX giá 13.990.000 ( quá đắt cho 1 máy ELECTROLUX). Em thấy sao nói vậy Cụ đừng ném đá em nhé

Dungha

Xe điện
Hôm nhà em lắp cũng thế. Cái đầu ống chờ của điều hòa có sẵn ốc hãng làm chuẩn thế nó cắt phéng đi rồi hàn. Mình chưa kịp can. Sau nó tính ông 100k. Em bảo tao chưa bắt đền mày thì thôi đầu vào cục lạnh bắt ốc có bao giờ hở đâu?

TrueBro

Xe máy
Bây giờ tìm được dịch vụ chuẩn, không vẽ vời thêm thắt khó lắm cụ ơi. Cả xã hội lao vào kê đệm các kiểu để kiếm tiền rồi.
Buồn cụ nhỉ... sống cứ phải đề phòng lừa lọc này nọ

mabu_210

Xe điện
Cụ Mabu_210 hình như là người của TGDD ấy nhỉ. Cụ nói mua MEDIA giá 5tr miễn phí 11m ống đồng thì trưng ra hoá đơn TCL ( rẻ hơn MDIA) , Cụ nói mua máy PANASONIC INVERTER miễn phí 8m ống đồng thì trưng ra hoá đơn ELECTROLUX giá 13.990.000 ( quá đắt cho 1 máy ELECTROLUX). Em thấy sao nói vậy Cụ đừng ném đá em nhé
Em chả liên quan mịa gì bọn ĐMX cụ ná....hóa đơn TCL thì là do đổi Hãng nên đang chờ đổi hóa đơn Midea cụ ná, còn ở dưới là em typing nhầm Electrolux thành Pana thoai....em thấy giá vậy full lắp đặt mọi thứ là ok rồi, cụ Bachnguyen98 show hộ em con điều hòa 1 chiều nào 18K BTU Inverter mà giá full lắp đặt hoàn thiện đc như em đã mua phát .
À, em vừa nhận được hóa đơn roài đây:

mabu_210

Xe điện
Em nói thật, giá đỡ 40k, ống đồng bảo ôn vào giá máy hết. Điều hòa chạy dây đơn, 1 lớp vỏ xem cụ chạy được mấy hồi. Nhất là thợ mà chơi dây đểu thì... Combo vật tư phụ kiên 15k
Cụ cũng là người tiêu dùng thông thái đấy. Lần sau cụ lắp tự mua vật tư về cho thợ nó làm nhá.
dây Trần Phú lõi đồng mà cụ còn chê đểu thì em đến ạ cụ.....
nghe giọng cụ bức bối thì em đoán chả có nhẽ cụ cũng là thợ....chắc cụ toàn chơi dây đồng nhôm cho khách hử :))
Cụ phán cho em con máy rẻ nhất 1 chiều 9K BTU cụ nhập đc là bao nhiêu phát ? rồi cụ tính giá thợ nhập hết các loại vật tư phụ, ống bảo ôn, ống đồng 11m lắp hoàn thiện.....v..v.... xem là lên bao nhiêu tiền phát ?

Bachnguyen98

Xe tải
Em chả liên quan mịa gì bọn ĐMX cụ ná....hóa đơn TCL thì là do đổi Hãng nên đang chờ đổi hóa đơn Midea cụ ná, còn ở dưới là em typing nhầm Electrolux thành Pana thoai....em thấy giá vậy full lắp đặt mọi thứ là ok rồi, cụ Bachnguyen98 show hộ em con điều hòa 1 chiều nào 18K BTU Inverter mà giá full lắp đặt hoàn thiện đc như em đã mua phát .
À, em vừa nhận được hóa đơn roài đây:

Vâng , nói chung cứ có lợi cho người tiêu dùng là em ủng hộ ạ .

khoinguyen585858

Xe tải
dây Trần Phú lõi đồng mà cụ còn chê đểu thì em đến ạ cụ.....
nghe giọng cụ bức bối thì em đoán chả có nhẽ cụ cũng là thợ....chắc cụ toàn chơi dây đồng nhôm cho khách hử :))
Cụ phán cho em con máy rẻ nhất 1 chiều 9K BTU cụ nhập đc là bao nhiêu phát ? rồi cụ tính giá thợ nhập hết các loại vật tư phụ, ống bảo ôn, ống đồng 11m lắp hoàn thiện.....v..v.... xem là lên bao nhiêu tiền phát ?
Em trước cũng lắp con pana được mấy năm thì bị chập điện gọi thợ đến sửa thì thợ cũ dùng dây dien nhôm dã man quá tiền dây điện ăn được có mấy nghìn 1 m mà họ làm vậy.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em cũng lắp 3 cái máy mới.thằng em em nó giải thích ga báy giờ khác ngày xưa,nó phải đi ông s đồng tối thiểu là 2 m,mới bảo đảm kỹ thuật.em thì bảo kệ mày lắp cứ đúng kỹ thuạt,dài ngắn vài m tao không quan trọng,nhưng đừng phi kỹ thuật.
E nghe thợ cho vui thôi, cái j ko biết hỏi gúc! Ra hết! Ra mà ko quyết dc, thì tự trách mình thôi cụ!

thanhbn1983

Xe điện
Em cũng vừa mới lắp 2 cái lg 1 chiều mới và 1 cũ từ gian hàng trên OF .Chẳng hiểu thợ thuyền kiểu gì lại di chuyển vị trí lắp đặt cục nóng so với thiết kế đầu chờ sẵn có của căn hộ. Kết quả làm phát sinh thêm mất gần 10m ống đồng và linh kiện thêm gần 2 tr. Vô lý nhất khi nó lắp 3 cục nóng nằm díu vào nhau trong lô gia ,quạt gió thổi thẳng vào cửa !? em không biết nếu bật cùng lúc 3 điều hòa thì nó giải nhiệt kiểu gì nữa ?
Gian hàng nào cụ ib em nhé, tks cụ

dangnv

Xe máy
Em chấm, hnay em bực mình vì vụ mua và lắp đặt điều hoà đây, hnao rảnh em hầu các cụ!

lac007

Xe tăng
May quá! Không phải cụ lắp chỗ em. Chứ gặp bảng giá chỗ em cụ chỉ khóc thét. Em thì không phải thợ thuyền gì nhưng khuyên cụ nên mua máy về tự lắp cho nó tiết
kiệm, lạu vừa ý mình.
Bán hàng như cụ thì để mà dùng nhé đm gặp thằng như cụ (Tau) đuổi về luôn

zonda82

Xe container
Không hài lòng thì bảo lắp lại, có j đâu.

tamhoa1997

Xe tải
Website
demdieuhoa.net
đa số thợ toàn làm kiểu vậy, vì giá điều hòa chốt rồi: ko lẽ 1 cái bảo là 1,1cái - e vừa lắp xong (gỡ cái cũ, lắp mới) may cậu thợ này cũng tự tế: ống 0,6m ghi là 0,6...đợt trước lắp 0,6m, mồm thợ bảo e làm tròn thành 1 m....he he
Công nhận giờ các thợ nhất là điều hòa thì bát nháo rồi.

vuanhanghi

Xe điện
Em đào mộ cái thớt này lên tý, em vừa cái casper của 1 cụ kinh doanh trên Of, miễn phí lắp đặt, kể cả chi phí phát sinh như ảnh này ko đáng bao nhiêu nhưng em thấy có gì đấy ko vừa lòng.
Nhà em chung cư rất dễ tháo lắp.
Em ko có chuyên môn về món điều hòa, chỉ thấy hơi lăn chút:
tính 50k tiền ốc vít em thấy cứ sao sao :(
phí hàn ống (ít nhất em thấy chỗ cục nóng là ko hàn vì sẵn tháo cục nóng cũ ra, còn cục lạnh thì e ko biết vì e ko thấy mang máy hàn, hoặc máy hàn quá bé e ko biết) là 150k.
Phí kiểm tra, chỉnh sửa, vệ sinh đường ống tính 150.
Phí hút chân không ống cũng tính 50.
Biết là thợ đi làm phải có công nhưng e thấy thà ghi luôn những món kia là chi phí bắt buộc thì e thấy ok ngay, chứ ghi miễn phí lắp đặt nhưng tính thêm những món kia e cứ thấy thế nào, mặc dù ko đáng bnh.
À có 1 máy casper 9k khác gas 410 bị kém lạnh, e hỏi bảo dưỡng nạp gas thợ báo hết 1tr, em thấy đắt quá chả dám làm :))