[Công nghệ] Cảm thấy không hài lòng khi lắp đặt điều hòa mới!

nthanhnam

Xe tăng
Hôm rồi vừa đi mua và lắp đặt điều hòa mới của 1 siêu thị điện máy nổi tiếng và cảm thấy không hài lòng với các điều sau, cccm xem suy nghĩ của em có đúng không nhé:

- Cục nóng & lạnh nhà em cách nhau có 1 bức tường nhưng vẫn phải nối đủ 3 mét ống đồng và uốn vòng vòng ngoài cục nóng (nếu lắp ngắn hơn bên hãng không bảo hành - nhân viên bán hàng tư vấn). trong khi cả chục cái điều hòa cũ của nhà em toàn 1-2 mét ống đồng thôi.
- Điều hòa 1 chiều, nhân viên lắp đặt đi 2 dây đôi 2x1.5 đi lòng vòng theo đường ống ống đồng => nhân lên mất 10 mét dây. Chuẩn ra chỉ mất 2 mét dây 2x1.5mm2 và 2 mét dây đơn để làm dây mát.
- Hàn nối ống phí 100k không có trong bảng giá (nhân viên bảo hàn cho chắc thay cho dùng ốc nối)
- Vải bọc ống (theo quy định bao mét ống đồng thì bấy nhiêu mét vải) nhưng nhân viên ghi thành 10 mét ống thoát nước thải (bảo là ghi nhầm)
- Băng dính điện chỉ dùng một xíu tính giá cả 1 cuộn.
- Giá vật tư thì bán cao hơn giá thức tế khoảng 2 lần trở lên (ống đồng bán giá 130k, và dây điện 2x1.5 giá 14k/mét...)
Thà rằng thay cho việc tính công lắp 250k thì bảo luôn là 500k rồi bớt đi cái trò ăn vặt kiểu kia có phải khách cảm thấy hài lòng hơn không!

Ko biết có phải là do em biết về điện nên cảm thấy như vậy ko nhỉ? Các cụ lắp điều hòa mới có cảm giác bị chặt chém ko ạ!

Chỉnh sửa cuối:

khengotquehuong

Xe hơi
Cụ cứ cho cái tên điện máy lên, để bên quản lý họ đọc được, sau quán triệt nhân viên lắp đặt tốt hơn. Không nên dấu tên.

nthanhnam

Xe tăng
Cụ cứ cho cái tên điện máy lên, để bên quản lý họ đọc được, sau quán triệt nhân viên lắp đặt tốt hơn. Không nên dấu tên.
Em quên ko chụp lại hóa đơn vật tư nên thôi ko nêu tên siêu thị cụ ạ. Còn giá vật tư thì thấy các siêu thị có chung biểu giá như vậy cả. Hình như phần chênh thì đơn vị lắp đặt được hướng chăng!

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Dút cái kinh nghiệm lần sau thôi, Cụ mua hàng phải kèm câu dùng thử kg thích thì tháo máy mang về kg cần lý do, như thế họ mới làm ăn tốt được. Còn chuyện ống đồng thì hãng nó lắp theo quy định của nó, dây điện thì nó chạy sao kệ cmn, cụ thấy kg thích cắt ngắn lại thôi. Nói chung là cụ cứ kệ cmn xài được là ok rồi, tiền thì cũng từng đó. Nhớ lần sau bảo vậy thì tổng là bao nhiêu? Thấy ok làm xong thấy ok thanh toán, kg ok chở máy về.

tranminhhoa

Xe tăng
Hội thợ lắp điều hoà nó thế, cái quan trọng nhất của quy trình lắp điều hoà là hút chân không thì éo bao giờ thấy nó làm. Thành ra từ hồi nào em dị ứng với các thể loại thợ thuyền dịch vụ ỏ xứ mình.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy cái trên thì cũng bình thường thôi cụ,tất nhiên có thể đi ống tiết kiệm hơn,nhưng lợi nhuận ở đây là ở vật tư nên thế cũng dễ hiểu,khi lắp điều hoà nên quan tâm đến kỹ thuật lắp nhiều hơn cụ ạ,e ko tán thành vc hàn nối ống thay cho bắt racco,nếu là e e sẽ ko cho hàn nối như vậy.

hoangme8989

Xe buýt
em hóng, cụ chủ thớt nên cho tên lên chứ ạ

khengotquehuong

Xe hơi
Em quên ko chụp lại hóa đơn vật tư nên thôi ko nêu tên siêu thị cụ ạ. Còn giá vật tư thì thấy các siêu thị có chung biểu giá như vậy cả. Hình như phần chênh thì đơn vị lắp đặt được hướng chăng!
Thế là cụ dại rồi, khi lắp đặt cái gì thêm đều phải ghi lại, số điện thoại ghi vào đó, người lắp đặt ký vào. Nhà cháu ở quê lắp cho các cụ điều hòa, khi thợ đến cháu alo ngay cho các cụ, bảo các cụ đưa máy cho thợ lắp đặt, dùng vật tư gì thì ghi hết vào hóa đơn. Tổng chi phí bao nhiêu. Nói thế để cho thợ nó biết là mình sành sỏi. Mình tử tế quá hãy bị chém các cụ à.

nthanhnam

Xe tăng
Mấy cái trên thì cũng bình thường thôi cụ,tất nhiên có thể đi ống tiết kiệm hơn,nhưng lợi nhuận ở đây là ở vật tư nên thế cũng dễ hiểu,khi lắp điều hoà nên quan tâm đến kỹ thuật lắp nhiều hơn cụ ạ,e ko tán thành vc hàn nối ống thay cho bắt racco,nếu là e e sẽ ko cho hàn nối như vậy.
Cái này thì sẽ giảm thiệu được hở chỗ đó cụ ạ, nhưng ko biết khi hàn thế có bị tạo muội trong đường ống không - chắc cụ ko cho hàn vì lý do đó đúng ko?

BopBeng

Xe hơi
Chiều dài tối thiểu ống đồng máy lạnh không nên dưới 3m
Lắp đường ống để điều chỉnh vòng tuần hoàn của chất lạnh đi qua máy nén nhưng khi chiều dài của ống đồng máy lạnh nhỏ hơn 3m sẽ khiến vòng tuần hoàn làm việc liên tục và lặp đi lặp lại với một cường độ lớn. Ngoài ra để cho máy hoạt động liên tục nén khí mà không có sự ổn định trong chu trình thì hiện tưởng quá tải xảy ra. Lúc đó bộ phận máy nén bên trong điều hòa sẽ bị hỏng dẫn đến chết máy.

Hằng ngày khi bạn sử dụng máy lạnh bạn có thể thường xuyên nghe thấy tiếng rung, lắc hoặc tiếng rú to hơn bình thường khi máy đang hoạt động. Đây cũng chính là do đường ống đồng quá ngắn khi máy quá tải sẽ phát ra tiếng động lớn.
Nguồn: internet.
Em để đây cho các cụ tham khảo.

JasonNghia

Xe điện
- các hãng có quy định số mét ống tối thiểu, cụ lên thử web hãng check mà xem.
- Giá ống 130k/m cụ hỏi kĩ xem gồm những gì chưa, thường đã báo giá 130k/m là gồm 2 ống đồng + bảo ôn.
Còn thấy đắt quá cụ có thể mua vật tư về để các chú ý tự lắp, em ngó bảng giá của đa phần các chỗ lắp thì tính công 40k/m thì phải
Em k phải dân điện lạnh đâu nhá, chỉ là đã từng đứng canh lắp hơn chục cái điều hòa ở công ty thôi :))
Như cụ bảo chắc là lắp của mediamart :)) https://mediamart.vn/tin-tuc/ho-tro-mua-hang/bang-bao-gia-vat-tu-cong-lap-dat-dieu-hoa.htm

nthanhnam

Xe tăng
kể ra nó cứ làm đúng rồi tính công cao chút còn hơn cụ nhỉ ?
Vâng em cũng thấy như thế hay hơn vì cái trò ăn vặt tiền vật tư làm cho khách cảm khó chịu mặc dù chỉ là vài trăm nghìn. Ví dụ dây điện đầu ngõ bán giá có 7-8k/mét thì đây thu khách giá 14k chưa kể mua buôn chiết khấu còn được 40-45%!

namtranelevator

Xe hơi
Hôm nay em sửa cái tụ điện mà thợ chém 900 kìa, bơm gas 200 k nóng này đành vậy cho nhanh .

Ga_son

Xe điện
ơ sao có tiền mà khổ vậy, nhà em mua máy gọi điện đặt máy bọn nó mang đến lắp, thằng lắp ngại trèo định lắp cục nóng dưới ban công em ko đồng ý bảo chúng mài mang máy về lượn nhanh. Sau đó nó phải lắp đúng vị trí cho em, thấy bọn chúng vất vả quá em bo cho 2 tăm.

Hàng Than

Xe tải
ở đâu cũng thế cụ ơi, 100% luôn, kê, vẽ đủ thứ luôn...

bài của thợ, shop kiếm thêm thu nhập

bỏ qua đi cho nó vui vẻ mát mẻ cái DH cụ ợ

~o)~o)

cerato7749

Xe tăng
Chiều dài tối thiểu ống đồng máy lạnh không nên dưới 3m

Lắp đường ống để điều chỉnh vòng tuần hoàn của chất lạnh đi qua máy nén nhưng khi chiều dài của ống đồng máy lạnh nhỏ hơn 3m sẽ khiến vòng tuần hoàn làm việc liên tục và lặp đi lặp lại với một cường độ lớn. Ngoài ra để cho máy hoạt động liên tục nén khí mà không có sự ổn định trong chu trình thì hiện tưởng quá tải xảy ra. Lúc đó bộ phận máy nén bên trong điều hòa sẽ bị hỏng dẫn đến chết máy.

Hằng ngày khi bạn sử dụng máy lạnh bạn có thể thường xuyên nghe thấy tiếng rung, lắc hoặc tiếng rú to hơn bình thường khi máy đang hoạt động. Đây cũng chính là do đường ống đồng quá ngắn khi máy quá tải sẽ phát ra tiếng động lớn.
Nguồn: internet.
Em để đây cho các cụ tham khảo.
E thấy như cụ này nói là chuẩn

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này thì sẽ giảm thiệu được hở chỗ đó cụ ạ, nhưng ko biết khi hàn thế có bị tạo muội trong đường ống không - chắc cụ ko cho hàn vì lý do đó đúng ko?
Đấu nối chuẩn thì ko thể hở gas dc cụ ạ,hàn nối sẽ dễ gây muội trong đường ống dẫn đến những trục trặc sau này,còn nếu hàn thì sau đó phải dùng khí ni tơ để làm sạch ống,hồi trước pan đầu tiên của e khi dan díu với ngành nhiệt lạnh là làm tắc tiết lưu khi hàn nối ống. :D

datto70

Xe điện
Hôm rồi vừa đi mua và lắp đặt điều hòa mới của 1 siêu thị điện máy nổi tiếng và cảm thấy không hài lòng với các điều sau, cccm xem suy nghĩ của em có đúng không nhé:

- Cục nóng & lạnh nhà em cách nhau có 1 bức tường nhưng vẫn phải nối đủ 3 mét ống đồng và uốn vòng vòng ngoài cục nóng (nếu lắp ngắn hơn bên hãng không bảo hành - nhân viên bán hàng tư vấn). trong khi cả chục cái điều hòa cũ của nhà em toàn 1-2 mét ống đồng thôi.
- Điều hòa 1 chiều, nhân viên lắp đặt đi 2 dây đôi 2x1.5 đi lòng vòng theo đường ống ống đồng => nhân lên mất 10 mét dây. Chuẩn ra chỉ mất 2 mét dây 2x1.5mm2 và 2 mét dây đơn để làm dây mát.
- Hàn nối ống phí 100k không có trong bảng giá (nhân viên bảo hàn cho chắc thay cho dùng ốc nối)
- Vải bọc ống (theo quy định bao mét ống đồng thì bấy nhiêu mét vải) nhưng nhân viên ghi thành 10 mét ống thoát nước thải (bảo là ghi nhầm)
- Băng dính điện chỉ dùng một xíu tính giá cả 1 cuộn.
- Giá vật tư thì bán cao hơn giá thức tế khoảng 2 lần trở lên (ống đồng bán giá 130k, và dây điện 2x1.5 giá 14k/mét...)
Thà rằng thay cho việc tính công lắp 250k thì bảo luôn là 500k rồi bớt đi cái trò ăn vặt kiểu kia có phải khách cảm thấy hài lòng hơn không!

Ko biết có phải là do em biết về điện nên cảm thấy như vậy ko nhỉ? Các cụ lắp điều hòa mới có cảm giác bị chặt chém ko ạ!
ống dẫn dài quá cũng giảm mát đi một tý =))=))=))=)),........tăng vật tư và tính đắt cũng là 1 cách để nâng công lắp đặt.