[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

Proplay

Xe tải
Hê hê...có công ty mỗi tháng gửi dòng tiền lãi tầm 2000 tỷ vào bank. Mỗi tháng nhé. Tháng nào kế toán cũng đóng họ 2000 tỷ đều như vắt chanh cho bank.

smile19

Xe tải
Cụ ơi số dn có ngàn tỷ gửi nó chắc gì nhiều bằng số dn đang nợ ngàn tỏi đâu, như chỗ em có những lúc cũng gửi vài trăm tỏi nhưng số dư nợ vay còn lớn hơn số gửi đơn giản vì khi tiền ko lưu thông được đi vay chỗ thấp gửi chỗ cao hưởng chênh ls thôi.
Nợ và gửi là 2 chuyện khác nhau, có ông nợ đầm đìa khoản A nhưng vẫn có khoản B đi gửi tiết kiệm, và ko bao giờ lấy khoản B đó đi trả nợ cho khoản A. Nó là sự cân đối dòng tài chính, như bản thân e vẫn nợ đầm đìa, nhưng vẫn có khoản gửi tiết kiệm, nợ vẫn nợ và gửi vẫn gửi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu vừa đầu tư 10.000đ
Cam kết nếu trúng sẽ không đeo mặt nạ.

TN1805

Xe điện
Tầm này các Đại gia, triệu phú USD VN người ta đầu tư BĐS sẽ nhiều lựa chọn lắm, đầu tư BĐS ở nước ngoài như Úc, một số nước thành viên EU...có lẽ được giới nhà giàu VN quan tâm hơn.
Ví dụ : đây là 1 lời mời đầu tư BĐS TBN ..,

Còn đây là 1 lời mời đầu tư BĐS Úc với tầm tiền 15-20 tỷ VND :

BDS Uc.jpg

Chỉnh sửa cuối:

issie

Xe tải
Nhà mình mua căn Green bay giá 950tr nhà thô chưa hoàn thiện, cho thuê thô hợp đồng 5 năm giá 5tr/tháng tính ra 15,8 năm là hòa vốn. Còn căn Trinity tiền nhà + tiền nội thất full 1,2 tỷ cho thuê 8,5tr/ tháng tính 11 tháng cho 1 năm (trừ 0,5 tháng môi giới và 0,5 tháng đợi khách) thì mất 12.8 năm là hòa vốn. Nhà mình thì tiềm năng tăng giá và khấu hao nhà hỏng chắc lợi hơn HH rất nhiều mà bạn bè ai cũng chê không thấy hời đâu cả. :((
Cháu hơi dốt trong khoản tính toán, nhưng cháu thấy như căn của mợ tính ra tiền cho thuê cũng chỉ bằng tiết kiệm, hoặc thấp hơn tiết kiệm thời điểm lãi suất cao. Như vậy, chỉ thời kỳ chung cư tăng giá như hiện nay, các căn của mợ mới có lãi, còn không thì chỉ bằng hoặc không bằng gửi ngân hàng. Cháu hiểu như vậy có đúng không ạ?

TN1805

Xe điện
Người dân VN bình thường có chút tiền mặt tích cóp (số này đông, chiếm trên 90% trong số những người có chút tiền mặt, tôi không tính đến số rất đông những người VN là lao động bình dân, làm chỉ đủ ăn và không hoặc hầu như không có tích lũy tiền mặt), chỉ có trong tay 300-500 tr VND, nếu bị "lùa gà" đầu tư BĐS thì phải vay thêm NH khá nhiều tiền. Không cẩn thận lại dính bẫy nợ. :D

MrTomCangTo

Xe buýt
Tổng số Vàng trong dân rất nhiều.
Tổng số Tiền mặt trong dân cũng rất nhiều. Nhưng số người có đủ tiền mặt để "đầu cơ" BĐS thì người ta đã và đang đầu cơ từ lâu rồi. Người ta chẳng đợi đến bây giờ mới nghe theo "dẫn dụ" của các Cò Vạc BĐS tạo sóng ...:))
Còn số tiền mặt còn trong dân giai đoạn này toàn tiền nhỏ lẻ thôi. Đếm cua trong hang con số tổng thì hàng triệu tỷ Đ, nhưng : mỗi hộ gia đình cầm vài ba trăm triệu tiền mặt, thế thì đầu tư cái gì ??? Có phải ai cũng có bản lĩnh dùng đòn bẩy tài chính đâu ??? :D
Đây hả cụ? Sao nhiều cụ chỉ nhắc đến số dư tiền gửi mà quên đi dư nợ tín dụng của nền kinh tế nhể? Cụ nào uyên thâm giải thích hộ cháu cái. Cháu ko đc học về kinh tế nên nhiều cái lờ mờ

danleduc

Xe điện
Đây hả cụ? Sao nhiều cụ chỉ nhắc đến số dư tiền gửi mà quên đi dư nợ tín dụng của nền kinh tế nhể? Cụ nào uyên thâm giải thích hộ cháu cái. Cháu ko đc học về kinh tế nên nhiều cái lờ mờ
Ngày xưa không biết thì đọc báo để biết.

Ngày nay phải có chút kiến thức + tư duy thì đọc báo mới biết được đâu là sự thật. Báo chí nhiều khi đăng tin kiểu "định hướng" và "vĩ mô" lắm. Đọc loáng thoáng và không chịu phân tích và tư duy là hiểu sai đấy nhé các cụ ạ. :))

Các cụ đọc thấy con số tiền gửi vào NH 14 triệu tỷ Đ nó to lớn và kinh khủng lắm....nhưng các cụ hãy thử lấy con số 14 triệu tỷ đồng chia cho 25 triệu hộ gia đình VN đi....các cụ sẽ được 1 con số rất khiêm tốn ( chỉ ~ hơn 500 tr đồng / 1 hộ gia đình ). (Tạm tính TB nhé....vì thực tế có 1 số ít hộ nắm giữ nhiều tiền, có hộ thì lại không có đồng nào)
Đấy là em giả sử toàn bộ số 14 triệu tỷ kia là tiền của 25 triệu hộ gia đình hết ( không có đồng nào là tiền của các CQ, Cty, Tổ chức....) đấy nhé.
Vậy thử hỏi, nếu 14 tr tỷ , khi trừ đi tiền mặt của các CQ, Cty, Tổ chức....thì còn bao nhiêu là tiền trong dân, và số đó chia đều cho 25 tr hộ gia đình thì số tiền mặt mỗi hộ gia đình gửi NH nó nhỏ cỡ nào ???
=)) =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ngày xưa không biết thì đọc báo để biết.

Ngày nay phải có chút kiến thức + tư duy thì đọc báo mới biết được đâu là sự thật. Báo chí nhiều khi đăng tin kiểu "định hướng" và "vĩ mô" lắm. Đọc loáng thoáng và không chịu phân tích và tư duy là hiểu sai đấy nhé các cụ ạ. :))

Các cụ đọc thấy con số tiền gửi vào NH 14 triệu tỷ Đ nó to lớn và kinh khủng lắm....nhưng các cụ hãy thử lấy con số 14 triệu tỷ đồng chia cho 25 triệu hộ gia đình VN đi....các cụ sẽ được 1 con số rất nhỏ bé ( chỉ ~ hơn 500k đồng / 1 hộ gia đình ).
Đấy là em giả sử toàn bộ số 14 triệu tỷ kia là tiền của 25 triệu hộ gia đình hết ( không có đồng nào là tiền của các CQ, Cty, Tổ chức....) đấy nhé.
Vậy thử hỏi, nếu 14 tr tỷ , khi trừ đi tiền mặt của các CQ, Cty, Tổ chức....thì còn bao nhiêu là tiền trong dân, và số đó chia đều cho 25 tr hộ gia đình thì số tiền mặt mỗi hộ gia đình gửi NH nó nhỏ cỡ nào ???
=)) =)) =))
sự thật là 80% các hộ gia đình ko có đồng nào gửi tiết kiệm, phải không ạ 🥲

danleduc

Xe điện
Lâu lâu dạo trước, có lần em đã từng đọc 1 tin trên 1 báo nào đó ( em đã quên).
Có 1 ông chiên gia phân tích, rằng thfi là mà....Thị trường BĐS VN đang dư 20k Biệt thự giá tầm 1 tr USD / 1 BT. Vậy những năm tới, VN cần sản sinh ra 20k triệu phú USD để tiêu thụ số BT đó, hoặc phải có cách nào để người nước ngoài/ Việt kiều về nước mua số BT đó thì mới tiêu thụ hết lượng hàng tồn kho đó.
Chứ dân VN trung lưu, muốn mua hàng đó lại phải dùng "đòng bẩy tài chính"....:))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Các cụ đọc thấy con số tiền gửi vào NH 14 triệu tỷ Đ nó to lớn và kinh khủng lắm....nhưng các cụ hãy thử lấy con số 14 triệu tỷ đồng chia cho 25 triệu hộ gia đình VN đi....các cụ sẽ được 1 con số rất nhỏ bé ( chỉ ~ hơn 500k đồng / 1 hộ gia đình ). (Tạm tính TB nhé....vì thực tế có 1 số ít hộ nắm giữ nhiều tiền, có hộ thì lại không có đồng nào)
Bác tính nhầm rồi.
14 triệu tỷ : 25 triệu
Triệt tiêu chữ "triệu" sẽ có:
14 tỷ : 25 ~ 560 triệu.

114hangbong

Xe lăn
Cháu hơi dốt trong khoản tính toán, nhưng cháu thấy như căn của mợ tính ra tiền cho thuê cũng chỉ bằng tiết kiệm, hoặc thấp hơn tiết kiệm thời điểm lãi suất cao. Như vậy, chỉ thời kỳ chung cư tăng giá như hiện nay, các căn của mợ mới có lãi, còn không thì chỉ bằng hoặc không bằng gửi ngân hàng. Cháu hiểu như vậy có đúng không ạ?
Đúng cụ ạ, cho thuê so với vốn đầu tư ban đầu chỉ bằng lãi tiết kiệm.

knedi1

Xe tăng
Khu của anh điếu cày được cái rẻ, đông đúc nên hàng quán nhiều. Ở khá tiện lợi, mỗi cái mấy vụ dao thớt bay là em hơi hãi, chả dám đi dưới sân mấy tòa nhà ấy tí nào.
Hôm qua em vừa xuống khu đấy thấy môi giới bảo bán được 2,1 tỷ một căn. Chắc em bán đi để gửi tiết kiệm có vẻ lại hợp lý hơn là thu 16tr/tháng tiền thuê mà chắc không tăng giá được nữa. Tổng 2 căn 4,2 tỷ gửi 5% được 17,5 tr/tháng. Các cụ thấy ổn không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hôm qua em vừa xuống khu đấy thấy môi giới bảo bán được 2,1 tỷ một căn. Chắc em bán đi để gửi tiết kiệm có vẻ lại hợp lý hơn là thu 16tr/tháng tiền thuê mà chắc không tăng giá được nữa. Tổng 2 căn 4,2 tỷ gửi 5% được 17,5 tr/tháng. Các cụ thấy ổn không?
- Cơn sốt vẫn chưa có dấu hiệu ngừng.
- Rướn thêm 10% giá nữa là tương đương 2 năm tiền cho thuê nhà.
- Bán bây giờ hay chờ thêm là bài toán cân não đấy ạ.

khong phanh

Xe buýt
Đầu tư căn hộ cho thuê cũng tương tự như đầu tư xe ô tô cho thuê. Đầu tư xe ô tô cho thuê sao cho 5-7 năm thu hồi được vốn, bán cái "xác xe" được bao nhiêu tiền thì đó là lãi. Tương tự như thế, đầu tư căn hộ cho thuê sao cho 20-30 năm là hoàn vốn, bán căn hộ sau 30 năm được bao nhiêu tiền thì đó là lãi.
Mợ tính hộ em đầu tư thế này lãi hay lỗ. Năm 2017 em mua lại căn cc xala giá 640 triệu. Cho thuê dc 4 tr/tháng ổn định đến giờ gần như chưa bao giờ trống. Căn chung cư này hiện nay ko làm dc sổ đổ và có kiện cáo bác Thản nhưng tình hình ko tiến triển gì. Bác Thản thì báo muốn bồi thường bác sẽ trả lại tiền mua nhà theo giá hợp đồng (giá có 540 triệu) tức là bị lỗ 100 triệu giá vốn. Mợ xem trường hợp em thì như thế nào.

dhela

Xe tăng
Mợ tính hộ em đầu tư thế này lãi hay lỗ. Năm 2017 em mua lại căn cc xala giá 640 triệu. Cho thuê dc 4 tr/tháng ổn định đến giờ gần như chưa bao giờ trống. Căn chung cư này hiện nay ko làm dc sổ đổ và có kiện cáo bác Thản nhưng tình hình ko tiến triển gì. Bác Thản thì báo muốn bồi thường bác sẽ trả lại tiền mua nhà theo giá hợp đồng (giá có 540 triệu) tức là bị lỗ 100 triệu giá vốn. Mợ xem trường hợp em thì như thế nào.
Như trường hợp của cụ, nhà ko giấy tờ thì giữ cho thuê tiếp để có dòng tiền 4củ/tháng, chứ trả bác Thản để lấy hơn 500 thì làm gì bây giờ? Bỏ tk ko bõ!
Bác cho thuê tiếp thêm 6 năm nữa là hoàn vốn. Sau đó bán xác nhà, lúc đó chả nhẽ ko đc 500?

yadih

Xe tải
Như trường hợp của cụ, nhà ko giấy tờ thì giữ cho thuê tiếp để có dòng tiền 4củ/tháng, chứ trả bác Thản để lấy hơn 500 thì làm gì bây giờ? Bỏ tk ko bõ!
Bác cho thuê tiếp thêm 6 năm nữa là hoàn vốn. Sau đó bán xác nhà, lúc đó chả nhẽ ko đc 500?
Cứ rung đùi mà cho thuê tiếp thôi. 4 củ thì 12 tháng có 48 củ chưa kể 4 củ đặt cọc thành 52 củ, khi nào nó trả phòng thì lấy lí do hỏng hóc phạt luôn 4 củ là ngon dồi. Còn không thì bán vội tiền tươi kể cả không có sổ đỏ chả lẽ không được 1.5-1.8 tỷ =))?