[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

FC Juventus

Xe buýt
View attachment 8417515

Cho đến hôm qua 15, hút tiền về gần 60k tỏi nhưng Đô vẫn thế này...

View attachment 8417484

Exit: Nếu phải hút tới 150k tỏi như đồn thì chứng cháo chắc đi nạng hết. Cứ bình quân thêm bớt 100k tỏi là VNI lên xuống 100điểm.
Thế thì 150k tỏi kia nếu đúng như đồn thì thủng 1200 chắc ko phải là điều bất khả thi ;;)
Hoàn cảnh Vietnam h phải cổ vũ cho VND mất giá chứ cụ. Cũng nhờ Gold với coin nên VND mới mất giá được như đến nay. Bởi Vietnam đi vào giảm phát lâu rồi, dòng tiền tắc nghẽn nên phải hạ giá VND, kích hoạt lạm phát kỳ vọng lên thì dân mới chịu chi tiêu chứ không thì tăng trưởng bán lẻ hàng hoá dịch vụ chỉ có tăng trên TV thôi (eto bán giảm sản lượng, siết cồn chỉ ăn không uống thì ăn uống giảm). Chứ như này thì sớm thôi đi vào con đường mà tung + đang đi ạ.

IP man

Tháo bánh
Em giật mình khi thấy pp đầu tư của em cũng tương tự với bác. Trong TTCK sẽ có các nhóm ngành theo chu kỳ. Mua khi tạo đáy và bán khi giá tăng cao. Lần trước em ăn đẫm mấy con L. Còn lần này đã ôm sẵn 1 dòng đc khoảng nửa năm. Hiện tai đã nhúc nhích từ đầu năm rồi. K biết có trùng máu với bác k thôi :))
Em đầu tư vào doanh nghiệp sản xuất và được chia chác từ lợi nhuận của doanh nghiệp :D
Tuy nhiên mỗi doanh nghiệp có giá cả nghìn tỷ, mình ko đủ tiền mua đứt thì đành phải xé lẻ ra mua phần cổ phiếu của nó thôi.
Nói vậy để em không định vị mình là “dân chơi chứng khoán”, ở cái level mà 95% là lỗ :))
Tất nhiên khi đã quẳng cả mớ tiền vào thì luôn cần phải biết đồng tiền của mình nó kiếm về như thế nào. May mắn là em có công cụ dự báo và kiểm soát đến từng tuần, từng tháng :)
Thằng nào hoạt động theo đúng kỳ vọng của mình thì mình giữ, thằng nào có vấn đề, rủi ro thì chốt chuyển sang thằng khác.
Cụ giống em, có phương pháp thì nhẹ đầu, rảnh, để thời gian làm việc khác vừa có thêm thu nhập lại liên tục mở mang, cập nhật kiến thức.
Thỏ khôn thì đào 3 hang, mình có dăm ba nguồn thu nhập thì yên tâm trời có sập thì vẫn sống tốt. Chứ em thấy cái đám cứ tất tay vào 1 món rồi suốt ngày sân si chửi bới, nẫu cả mề ;))

toyota219

Xe điện
Hoàn cảnh Vietnam h phải cổ vũ cho VND mất giá chứ cụ. Cũng nhờ Gold với coin nên VND mới mất giá được như đến nay. Bởi Vietnam đi vào giảm phát lâu rồi, dòng tiền tắc nghẽn nên phải hạ giá VND, kích hoạt lạm phát kỳ vọng lên thì dân mới chịu chi tiêu chứ không thì tăng trưởng bán lẻ hàng hoá dịch vụ chỉ có tăng trên TV thôi (eto bán giảm sản lượng, siết cồn chỉ ăn không uống thì ăn uống giảm). Chứ như này thì sớm thôi đi vào con đường mà tung + đang đi ạ.
Khi tất cã in xèng thì mới hok sợ. Chứ j như cụ nói thì e thấy nợ tính theo VND tăng khơ khớ🤔🤔🤔🤔

yuh2105

Xe tăng
Em đầu tư vào doanh nghiệp sản xuất và được chia chác từ lợi nhuận của doanh nghiệp :D
Tuy nhiên mỗi doanh nghiệp có giá cả nghìn tỷ, mình ko đủ tiền mua đứt thì đành phải xé lẻ ra mua phần cổ phiếu của nó thôi.
Nói vậy để em không định vị mình là “dân chơi chứng khoán”, ở cái level mà 95% là lỗ :))
Tất nhiên khi đã quẳng cả mớ tiền vào thì luôn cần phải biết đồng tiền của mình nó kiếm về như thế nào. May mắn là em có công cụ dự báo và kiểm soát đến từng tuần, từng tháng :)
Thằng nào hoạt động theo đúng kỳ vọng của mình thì mình giữ, thằng nào có vấn đề, rủi ro thì chốt chuyển sang thằng khác.
Cụ giống em, có phương pháp thì nhẹ đầu, rảnh, để thời gian làm việc khác vừa có thêm thu nhập lại liên tục mở mang, cập nhật kiến thức.
Thỏ khôn thì đào 3 hang, mình có dăm ba nguồn thu nhập thì yên tâm trời có sập thì vẫn sống tốt. Chứ em thấy cái đám cứ tất tay vào 1 món rồi suốt ngày sân si chửi bới, nẫu cả mề ;))
Ủa bản thân em rất thích nhóm ngành mà chi trả cổ đều, làm ăn đàng hoàng. Và khá ngạc nhiên khi nhiều ae bảo đầu tư ăn cổ tức giành cho ... ông già. Lạ ghê cơ :))

Với em, công việc chính luôn đặt lên ưu tiên hàng đầu, và k muốn giành quá nhiều thời gian để long short CK, nhảy nhót liên tục. Cá nhân em thích theo dõi các số liệu như giá thành các loại sản phẩm đầu vào đầu ra, tính toán chu kỳ để chọn nhóm ngành. Và đã ôm thì vứt đấy luôn, thường chỉ theo dõi thị trường vào lúc... 4 5h chiều khi đã đóng cửa, khi cv chính của mình đã xong xuôi còn ngồi chơi trà nước.

yuh2105

Xe tăng
Nợ cũ thì đảo cụ ơi, cần phải làm ăn để trả nợ ạ. Về bản chất nó kích thích tổng cầu ạ.
Nếu thật sự tốt thế thì em nghĩ SBV nên học theo JAV chơi tất tay phá giá luôn VND cho lên 30k đổi 1 đô cho máu cụ ơi. Cần gì hút VND về nữa nhỉ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em chỉ thấy mợ Nhật hơi ngược với dân TQ & ông Bác e. Khi người ta tranh thủ JPY thấp mua nhà với ck Nhật😄😄😄😄
Muốn mua thì phải chứng minh nguồn tiền. Nguồn tiền ở Nhật của cháu chỉ có tiền lương, ăn tiêu là vừa hết, lấy đâu ra mà mua nhà và đầu tư chứng khoán ở Nhật. Đó là lý do khách quan.

Lý do chủ quan là cháu có nhiều nhà ở Việt Nam rồi, chạy qua Nhật mua thêm làm gì cho mệt. Còn về chứng khoán Nhật thì cháu không có nhu cầu, bởi vì cháu vẫn đang trade ở sàn hàng hoá MXV (Việt Nam) và nhà nước Việt Nam vẫn đang ưu đãi thuế thu nhập = 0%. Ở Nhật thuế thu nhập cao vật vã, đến cả gửi tiết kiệm còn bị giã thuế ~ 20% của số tiền lãi tiết kiệm thu được.

toyota219

Xe điện
Nợ cũ thì đảo cụ ơi, cần phải làm ăn để trả nợ ạ. Về bản chất nó kích thích tổng cầu ạ.
Nợ tụi Nhật hình như phần lớn là trong nc. Mình thì sao🤔🤔🤔🤔
Ngay cả có tiền đem trả thì cũng đừng dính đống pon 10 30 năm😂😂😂😂
Còn không biết vay thêm thì có to ra k, dài hơn, ls cao hơn.
Đúng chủ nợ chả bao j muốn con nợ trả hết gốc. Nhăm nhe gói cao hơn, dài hơn, ls cao...Mổi năm vẫn trả từng đấy, nhưng😭😭😭😭

toyota219

Xe điện
Muốn mua thì phải chứng minh nguồn tiền. Nguồn tiền ở Nhật của cháu chỉ có tiền lương, ăn tiêu là vừa hết, lấy đâu ra mà mua nhà và đầu tư chứng khoán ở Nhật. Đó là lý do khách quan.

Lý do chủ quan là cháu có nhiều nhà ở Việt Nam rồi, chạy qua Nhật mua thêm làm gì cho mệt. Còn về chứng khoán Nhật thì cháu không có nhu cầu, bởi vì cháu vẫn đang trade ở sàn hàng hoá MXV (Việt Nam) và nhà nước Việt Nam vẫn đang ưu đãi thuế thu nhập = 0%. Ở Nhật thuế thu nhập cao vật vã, đến cả gửi tiết kiệm còn bị giã thuế ~ 20% của số tiền lãi tiết kiệm thu được.
Thế mợ khác cousin e. Xưa ai cũng toàn SG, nay cũng phải làm tý Mẽo hay Úc😂😂😂😂

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thế mợ khác cousin e. Xưa ai cũng toàn SG, nay cũng phải làm tý Mẽo hay Úc😂😂😂😂
Nhà ở Mỹ hay ở Úc lại là chuyện khác. Nhà ở Nhật bị giã đủ các loại thuế cao hơn Mỹ, Úc nhiều. Dân Nhật "ăn đời ở kiếp", không có lựa chọn khác nên họ vẫn mua nhà. Cháu là người nước ngoài và không xác định ở lại Nhật cả đời, nên không tha thiết chuyện mua nhà ở Nhật ạ.

BonnieBlue

Xe buýt
Ủa bản thân em rất thích nhóm ngành mà chi trả cổ đều, làm ăn đàng hoàng. Và khá ngạc nhiên khi nhiều ae bảo đầu tư ăn cổ tức giành cho ... ông già. Lạ ghê cơ :))

Với em, công việc chính luôn đặt lên ưu tiên hàng đầu, và k muốn giành quá nhiều thời gian để long short CK, nhảy nhót liên tục. Cá nhân em thích theo dõi các số liệu như giá thành các loại sản phẩm đầu vào đầu ra, tính toán chu kỳ để chọn nhóm ngành. Và đã ôm thì vứt đấy luôn, thường chỉ theo dõi thị trường vào lúc... 4 5h chiều khi đã đóng cửa, khi cv chính của mình đã xong xuôi còn ngồi chơi trà nước.
Cũng là mỗi người mỗi cách kiếm tiền thôi mà, ai phù hợp cách nào thì theo cách đó.

yuh2105

Xe tăng

Trade win đã khó. Win còn bị giã cho cái thuế nữa thì đúng là... :((

dhela

Xe tăng
Giá cc lên thì mấy diễn đàn trẻ trâu nói e thấy cũng có lí🤣🤣🤣🤣.
Tỉ zá thì đúng như dự tính, mình sài NOS hơi sớm- nay phải lo “bế” lại hok lại vượt 25k.
CK e cũng chỉ vô 1 phần thôi, phần còn lại vẫn canh me😂😂😂😂. Ls 6 12moths cao thế sao sợ mất giá đc😭😭😭😭
Vàng thì e nghĩ sau cắt ls thì lên $2500 là bthuong. So với thời 2008 thì fracking, oil sands, CNG, LNG… umh sùm. Chứ vàng có thêm đc bao nhiêu đâu😊😊😊😊. Chưa kể bên anh2 kte sìu2 ểnh2 dân đổ vào vàng.
Em chỉ thấy mợ Nhật hơi ngược với dân TQ & ông Bác e. Khi người ta tranh thủ JPY thấp mua nhà với ck Nhật😄😄😄😄
Cái vụ tranh thủ JPY thấp sang mua nhà ở Nhật thì dân mình nhiều người làm rồi cụ. Toàn tiền mặt trả cả cục làm đám môi giới bản địa lác hết cả mắt. Bỏn đâu có biết là một cái nhà ở nhà mình phải mua đc 2 cái nhà cùng phân khúc của nhà bỏn ^^
Ko cần so với USD, so với VND, JPY mất giá tới hơn 23-24%, sang mua đc thì lại chả sang. Có điều Hộ chiếu nhà mình nó yếu, bị hạn chế cư trú và đi lại. Dân vãng lai chắc khó khăn trong việc trực tiếp đứng tên nên chắc phải nhờ qua đồng bào có thường trú bên đó.

Chứ đội HC mạnh, như Sing thôi, nó sang mua ầm ầm.

Tự nhiên em nghĩ, khéo cái vụ để Hộ chiếu "khiêm tốn" là kế hoạch có tầm chiến lược cũng nên. Vì như thế sẽ giữ đc đám cua trong xô mà ko phải đậy nắp. Bắt xé mai nấu riêu lúc nào cũng đc ^^
Chứ cái lý gì mà đối tác chiến lược của một đống các cường quốc mà HC cứ khiêm tốn mãi chả chịu mãnh liệt thêm gì cả :-B

Hanh Ha

Xe tăng

Em cũng ôm mấy em dòng điện. Không biết có trùng hàng với cụ không!

dhela

Xe tăng
Cũng là mỗi người mỗi cách kiếm tiền thôi mà, ai phù hợp cách nào thì theo cách đó.
Khổ nỗi là cái đám dân chơi mua bán theo ngày cứ đòi dạy dỗ đội đầu tư theo kỳ, cấy gặt theo mùa vụ...

Nên mới có chuyện ngớ ngẩn là thằng què đòi khênh cáng cho thằng đủ 2 chân ^^

prado2012

Xe điện
Chuẩn mợ nhỉ. Tiền trong tay, ai đầu tư theo cách nào tuỳ vào độ chấp nhận rủi ro, kiến thức, sở trường mỗi người. Em thì rất tôn trọng sự khác biệt, chứ không phải dè bỉu hay cố cãi rằng cách của mình ngon, đám còn lại là gà cho mình thịt.

Cứ lúc nào cũng tỏ ra cao thâm, trên người, không nhìn thấy cái yếu của mình để học hay tôn trọng người khác thì chỉ là nguỵ quân tử ngồi yên một chỗ nhìn người khác tăng level. Bản thân em ra đời trước mà còn học đội 9x dài dài và phải tiến hoá theo tụi nó, không dám nhận mình khôn.

Chỉnh sửa cuối:

duongtver

Xe tăng
BĐS đang sốt thế này đây:

Cá nhân mình thấy khu này khá là đẹp, tiện ích tốt, hơi xa tí nhưng bù lại đi cao tốc cũng nhanh thôi.
Giá nó giảm vì nó ra hàng quá nhiều, các cụ bảo 20K căn thì bán sao nhanh được. Tương lai em tin dân sẽ dần về ở đông đúc. Giá 6,5 này các cụ mua được nhà trong ngõ mà chưa chắc ô tô đã vào được nhà ở nội thành ấy chứ.

FC Juventus

Xe buýt
Nếu thật sự tốt thế thì em nghĩ SBV nên học theo JAV chơi tất tay phá giá luôn VND cho lên 30k đổi 1 đô cho máu cụ ơi. Cần gì hút VND về nữa nhỉ.
Kích thích thôi cụ ơi. Kiểu dùng ngón giữa í cụ. Em fun tý :))

Chứ lên 30k thì dân chỉ đi gom $, sản lượng không tăng mà tự rước thêm bất ổn. Em thấy phát hành bills là hỗ trợ NHTM, chứ h tiền để đấy không cho vay được mà phải trả lãi. Thực tế mấy ngày qua ls qua đêm vẫn giảm về dưới 1% ạ.