[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

IP man

Tháo bánh
Ủa bản thân em rất thích nhóm ngành mà chi trả cổ đều, làm ăn đàng hoàng. Và khá ngạc nhiên khi nhiều ae bảo đầu tư ăn cổ tức giành cho ... ông già. Lạ ghê cơ :))

Với em, công việc chính luôn đặt lên ưu tiên hàng đầu, và k muốn giành quá nhiều thời gian để long short CK, nhảy nhót liên tục. Cá nhân em thích theo dõi các số liệu như giá thành các loại sản phẩm đầu vào đầu ra, tính toán chu kỳ để chọn nhóm ngành. Và đã ôm thì vứt đấy luôn, thường chỉ theo dõi thị trường vào lúc... 4 5h chiều khi đã đóng cửa, khi cv chính của mình đã xong xuôi còn ngồi chơi trà nước.
Hehe… em cũng như cụ, việc chính của em là đọc báo thôi :))
Tuy nhiên trong đầu tư thì kỹ năng quản trị danh mục và quản trị rủi ro cũng khá là quan trọng. Trong danh mục của mình có những tài sản có tính chất mùa vụ cao hoặc hệ số beta lớn, thì những lúc thị trường có biến động mạnh mình nhân cơ hội cũng thêm bớt tỷ trọng kiếm chác tí cho đỡ nhàm.

yuh2105

Xe tăng
Cái vụ tranh thủ JPY thấp sang mua nhà ở Nhật thì dân mình nhiều người làm rồi cụ. Toàn tiền mặt trả cả cục làm đám môi giới bản địa lác hết cả mắt. Bỏn đâu có biết là một cái nhà ở nhà mình phải mua đc 2 cái nhà cùng phân khúc của nhà bỏn ^^
Ko cần so với USD, so với VND, JPY mất giá tới hơn 23-24%, sang mua đc thì lại chả sang. Có điều Hộ chiếu nhà mình nó yếu, bị hạn chế cư trú và đi lại. Dân vãng lai chắc khó khăn trong việc trực tiếp đứng tên nên chắc phải nhờ qua đồng bào có thường trú bên đó.

Chứ đội HC mạnh, như Sing thôi, nó sang mua ầm ầm.

Tự nhiên em nghĩ, khéo cái vụ để Hộ chiếu "khiêm tốn" là kế hoạch có tầm chiến lược cũng nên. Vì như thế sẽ giữ đc đám cua trong xô mà ko phải đậy nắp. Bắt xé mai nấu riêu lúc nào cũng đc ^^
Chứ cái lý gì mà đối tác chiến lược của một đống các cường quốc mà HC cứ khiêm tốn mãi chả chịu mãnh liệt thêm gì cả :-B
Như cụ này sói già còn vác tiền sang Nhật tranh thủ múc từ lâu rồi. Đúng là... gừng càng già càng cay

duongtver

Xe tăng
Em nghĩ những người có tiền mặt thì đã và đang đầu tư BĐS, CK ...hết rồi, làm gì còn giữ nhiều tiền mặt đâu ?
Dĩ nhiên ai chả giữ tiền mặt vài trăm triệu Đ, để phòng nhà có việc đột suất cần chi tiêu chứ.

Như em đã phân tích ở những trang đầu thớt, đừng đọc báo mà không tư duy.
Báo đăng NH đang có 14 triệu tỷ VND tiền gửi của dân và các DN, CQ, Tổ chức. Nhưng trừ đi số tiền các DN, CQ, Tổ chức thì số tiền dân gửi may ra nửa số đó, chia cho 25 triệu hộ gia đình thì bình quân mỗi hộ gia đình chỉ gửi NH vài trăm triệu VND thôi, để phòng có việc thì người ta dùng.

Đừng có ảo tưởng tiền mặt trong dân dồi dào.....chả có nhiều lắm đâu. Những người nắm giữ nhiều tiền mặt, họ đã và đang đầu tư BĐS hoặc CK hoặc Vàng hoặc Ngoại tệ...hết rồi. Như em đây, phọt phẹt, cũng đã găm mấy BĐS từ mấy năm trước rồi, giờ cũng chả còn nhu cầu đầu tư thêm nữa. :D
Cụ phân tích hợp lý, tuy nhiên dân Việt thì chủ yếu ở các thành phố lớn, trung tâm huyện còn có người có tiền vài trăm triệu hay vài chục tỷ. Cụ về các vùng quê thì lấy đâu ra nên cụ chia cho mấy chục triệu người Việt sợ hơi sai sai. Số lượng nắm giữ tiền của được bao nhiêu % đâu cụ thành ra chia cho số ít người đó thì mỗi người trung bình gửi cũng nhiều đấy cụ.

duongtver

Xe tăng
Em nghĩ hiện tại, BĐS muốn có thanh khoản thì phải định lại phân khúc phù hợp với đa số dân lao động.
Các nhà phát triển BĐS cứ tạo ra phân khúc BĐS cao cấp, giá hàng triệu USD thì dĩ nhiên chỉ bán cho các triệu phú USD thôi. Khi các triệu phsu USD người ta đầu tư đủ rồi thì người ta cũng phải đầu tư s ang thứ khác, gọi là không bỏ trứng vào 1 giỏ.....chứ ai mà cứ đầu tư BĐS mãi để bất động đậy à ?

Còn nhân dân lao động thì nhu cầu mua nhà để ở rất lớn.....nhưng nguồn cung nhà giá phù hợp với thu nhập của họ lại hầu như không có.

Thật đáng tiếc cho các Chủ đầu tư không phát triển loại hình BĐS giá bình dân. Nếu biết cách làm. em đảm bảo vẫn có lãi. :)
Cái này ko hiểu tại sao họ không phát triển phân khúc ấy cụ nhỉ, chứ như gần 10 năm trước Mường Thanh của đại gia điếu cày chuyên bán phân khúc này, chạy kinh khủng, ra dự án nào là tranh mua dự án ấy.

xe đạp mini62

Xe tải
Ủa bản thân em rất thích nhóm ngành mà chi trả cổ đều, làm ăn đàng hoàng. Và khá ngạc nhiên khi nhiều ae bảo đầu tư ăn cổ tức giành cho ... ông già. Lạ ghê cơ :))

Với em, công việc chính luôn đặt lên ưu tiên hàng đầu, và k muốn giành quá nhiều thời gian để long short CK, nhảy nhót liên tục. Cá nhân em thích theo dõi các số liệu như giá thành các loại sản phẩm đầu vào đầu ra, tính toán chu kỳ để chọn nhóm ngành. Và đã ôm thì vứt đấy luôn, thường chỉ theo dõi thị trường vào lúc... 4 5h chiều khi đã đóng cửa, khi cv chính của mình đã xong xuôi còn ngồi chơi trà nước.
Mỗi ng có pp riêng, nhưng đã là đầu tư thì ko nên quan tâm biến động theo ngày. Quan trọng nhất vẫn là định giá DN ntn, mua DN chứ đâu mua chỉ số, mua DN ở định giá nào. Chứ cổ tức với cơ bản mà mua giá trên trời thì cũng tèo như thường, HPG cơ bản đó, mua giá 60 bao giờ về bờ? Có hiệu quả ko?
VNM cơ bản, cố tức đều hàng năm đó, mua giá 100, trên 100 có hiệu quả ko?
Nên lý thuyết nó khác xa thực tế.
Còn bảo mua cổ cơ bản vứt đấy vài năm nó có giảm như 2022 vẫn ôm thì thôi làm cái sổ cất két, ngủ ngon và hiệu quả hơn. Đỡ phân tích, tích phân vĩ mô vĩ meo mệt người.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cái này ko hiểu tại sao họ không phát triển phân khúc ấy cụ nhỉ, chứ như gần 10 năm trước Mường Thanh của đại gia điếu cày chuyên bán phân khúc này, chạy kinh khủng, ra dự án nào là tranh mua dự án ấy.
Bác nên lấy một ví dụ khác có tính thuyết phục hơn (vẫn bán chạy và vẫn tuân thủ pháp luật). Mường Thanh đi theo xu hướng này và hậu quả đã xảy ra (căn hộ không sổ, xây quá số lượng căn hộ vượt tầng sai phép).

duongtver

Xe tăng
Cụ dạy chuẩn rồi, cơ mà cái bài của chúng ló là dạy cho thị trường quen dần nền giá mới, ví dụ nhé năm ngoái căn hộ rao1,7 tỏi vẫn căn đó 3 tháng sau rao giá 2 tỏi, cụ chê cao ko mua, nửa năm sau kê lên 2,5 tỏi, tất nhiên cụ vẫn chê, giờ sốt làm phát rao 3,5 tỏi, dân tình nháo nhào, lại thêm cái luồng dư luận tiền mất giá nhanh như ch.ó chạy, sắp thành rác đến nơi, ko mua nhanh thì còn cái lịt, ờ có thể cụ tỉnh, chứ dân thường sẽ nhao vào ngay với cái giá ngọt ngào là 3,2 tỉ, chuyện đang diễn ra luôn đó cụ
Chiến thuật nó ló là vậy, mình sẽ quen dần với nền giá và dễ chấp nhận hơn với nền giá cao lên dần dần như vậy
Đúng là chiêu bài quen thuộc, còn người dân mua đi bán lại (hay còn gọi thị trường thứ cấp) thì té nước theo mưa, thấy giá cao cũng hét của mình cao theo, thành ra hư hư thật thật cuối cùng thành thật luôn. Và vô hình chung tạo ra mặt bằng giá mới.

huyleck

Xe điện
Đúng là chiêu bài quen thuộc, còn người dân mua đi bán lại (hay còn gọi thị trường thứ cấp) thì té nước theo mưa, thấy giá cao cũng hét của mình cao theo, thành ra hư hư thật thật cuối cùng thành thật luôn. Và vô hình chung tạo ra mặt bằng giá mới.
E đi săn chung cư, lắm vị đăng kiểu ngáo giá dc dân tình biếu luôn rổ gạch đủ xây biệt thự

HANOICity

Xe điện
Thời đại hoàng kim của các loại cò vạc trung gian, với các chiến thuật khống chế người bán và người mua, dẫn đến khống chế và sở hữu các loại thị trường, kết cục người sở hữu và sản xuất là những kẻ đầy tớ trung thành. Hệ quả là khủng hoảng kinh tế do lũng đoạn các thị trường, và đặc biệt nguy hiểm là khủng hoảng sản xuất, vốn dĩ đã què quặt, dặt dẹo.

Chỉnh sửa cuối:

huyleck

Xe điện
Thời đại hoàng kim của các loại cò vạc trung gian, với các chiến thuật khống chế người bán và người mua, dẫn đến khống chế và sở hữu các loại thị trường, kết cục người sở hữu và sản xuất là những kẻ đầy tớ trung thành. Hệ quả là khủng hoảng kinh tế và đặc biệt nguy hiểm là khủng hoảng sản xuất.
Vần cụ, ngoãn ngoãn thì nằm im để bọn anh hấp, còn mà giẫy dụa ngúng nguẩy, thì a cho nổ banh nóc đi cả chùm

Proplay

Xe tải
1) vị trí HH linh đàm lúc đó quá đẹp và gần trung tâm nên nó mới hot. Giờ mà có vị trí ngon thế thì ko thể bán giá rẻ
2) ngay như vin city dự kiến bán giá rẻ ở tít gia lâm mà còn phù phép thành OCP1 bán giá cao
3) lợi nhuận rất mỏng nếu bán rẻ nên ko ai làm đâu

duongtver

Xe tăng
1) vị trí HH linh đàm lúc đó quá đẹp và gần trung tâm nên nó mới hot. Giờ mà có vị trí ngon thế thì ko thể bán giá rẻ
2) ngay như vin city dự kiến bán giá rẻ ở tít gia lâm mà còn phù phép thành OCP1 bán giá cao
3) lợi nhuận rất mỏng nếu bán rẻ nên ko ai làm đâu
Cái chính chắc là vấn đề lợi nhuận mỏng do kiếm được quỹ đất đẹp và xin xong thủ tục đầu tư cũng quá tốn kém và mất thời gian. Nên ai cũng mong bán vào phân khúc cao cấp giá cao.

duongtver

Xe tăng
Em già rồi nên cứ đủng đỉnh,chẳng thấy sốt ruột gì. Có dăm tị để NH kệ nó, lãi thấp cũng được, để dưỡng già hay có gì cần gấp là rút được ngay. Nó lên chán rồi nó xuống. Em cứ đợi kiên trì nó xuống thấy hợp lý thì mua,không thì thôi. Vì cơ bản là giá sinh hoạt cũng không tăng mấy nên yên tâm. Cứ vớ vẩn thế mà cũng mua được 3 cái nhà dưỡng già đấy. Sắp tới cảm thấy được giá là em bán 1 cái cc lấy tiền gửi NH chờ thời, rút về ở tạm nhà đất, hoặc bán nhà đất vẫn ở cc.
Cụ có 5 tỏi cộng thêm 1 cơ số nhà nữa thì yên tâm rồi, giờ em chỉ cần có vốn tầm 2 tỏi là em đi đầu tư và nghỉ việc ở nhà luôn.

duongtver

Xe tăng
Tâm bất biến giữ dòng đời vạn biến...
Chứng tỏ nhà bác đạt cảnh giới rồi 😊
Chứ trên này các thể loại thánh chém nhiều lắm. Thần kinh yếu tí là loay hoay ngơ ngác chán đời ngay. Nặng hơn thì trầm cảm đấy 😊
Cứ thế cho nhẹ đầu cụ ạ, người giàu trong xã hội có thiếu đâu, lên OFF thì tầm chém nó phải nâng lên cảnh giới mới rồi. Mình cứ sốt ruột theo OFF chắc trầm cảm mất kaka. ;)

duongtver

Xe tăng
Bố mẹ tôi. Từ 2010 đến nay toàn gtk thôi.
Anh trai tôi cũng thế. Và cá nhân tôi nếu không đầu tư chứng khoán thì cũng thế, vì có nhà rồi.
Gửi tiết kiệm trong 15 năm thì đầy mà, bố mẹ em cũng toàn gửi tiết kiệm chứ các cụ có biết đất cát gì đâu.

Thành Thị 1

Xe điện
Chuẩn mợ nhỉ. Tiền trong tay, ai đầu tư theo cách nào tuỳ vào độ chấp nhận rủi ro, kiến thức, sở trường mỗi người. Em thì rất tôn trọng sự khác biệt, chứ không phải dè bỉu hay cố cãi rằng cách của mình ngon, đám còn lại là gà cho mình thịt.

Cứ lúc nào cũng tỏ ra cao thâm, trên người, không nhìn thấy cái yếu của mình để học hay tôn trọng người khác thì chỉ là nguỵ quân tử ngồi yên một chỗ nhìn người khác tăng level. Bản thân em ra đời trước mà còn học đội 9x dài dài và phải tiến hoá theo tụi nó, không dám nhận mình khôn.
He he thế thì phải khen nó mạnh chứ... đời sẽ dạy chứ ai dạy nổi, cái đám trade theo ngày, ng giỏi vẫn kiếm ổn, đám đầu tư cũng kiếm tốt, thậm chí đám kho kiếm ác liệt, nhưng chỉ dành cho thiểu số thôi.
Ng ta ko biết ko có nghĩa là ko có, ng ta nghĩ ko có, ko có nghĩa là mình nói thì ng ta tin. Thế nên hãy mạnh dạn nâng họ lên cao và thật cao mợ nhé!

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em không cãi nhau. Em nói đứa nào hằn học rủa VNI về 1050 để "chết cả đê" là hoang tưởng. Bởi vì ngoài loại ôm ngày này sang tháng khác ăn lãi tiết kiệm bàn vĩ mô, thì có loại khác giá lên giá xuống đều ra tiền. Đề làm rõ vì sao ngu còn hằn học thì trình bày cụ thể nội dung liên quan.

Bảo tiền mãn em còn nhận tắt k.inh rồi, thì có gì mà cái tôi lớn quá?
Đấy là mợ thấy vậy chứ bọn em ở ngoài thấy các cụ, các mợ vật nhau kinh quá. Nhất định phải cho đối phương rớt đài! Thế thì đau đầu lắm mợ ạ.

lego

Xe hơi
Giá căn hộ Vin smart city 55m 2PN tòa SA5, hoặc các căn hộ phân khúc tương đương nó, giờ giá khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ