[CCCĐ] Cam Túc - Gia Dục Quan - Thanh Hải 1 góc con đường tơ lụa

BMW X10

Xe điện
Để tham quan 1 phần con đường tơ lụa thì đoàn em sang sân bay Nam Ninh bay sang Lan Châu rồi từ Lan Châu bay tới Đôn Hoàng.
Em hiện đang chờ nối chuyến ở sân bay Lan Châu thuộc tỉnh Cam Túc, 1 trong những tỉnh nghèo của T.quốc nhưng cũng hoành tráng và sạch sẽ lắm. Giờ đang là 22g15 T.quốc, chắc nửa đêm mới tới đc Đôn Hoàng trung tâm du lịch của tỉnh. Cả dãy ghế em ngồi đều có chức năng mát sa, sạc pin. Lúc em ngồi dựa hẳn vào thấy cái ghế rung bần bật, cứ tưởng chú tàu ngồi sau đạp em, tí thì quay ra mắng chú ấy. Mát sa cổ vai gáy lưng dễ chịu quá, có lẽ em lăn ra ngủ mất thôi

Loa gọi rồi ạ. Em xin cập nhật chuyến đi vào những ngày tới nếu thời gian và sức khoẻ cho phép nhé
Cảm ơn bác chia sẻ.
Nhờ bác là, những Lan Châu với Cam Túc, bác phiên âm kiểu Bắc Kinh = Beijing, sau này dễ tra cứu hơn.

Chúc bác đi chơi dzui dzẻ.
Nhớ tạt đâu đó trả thù rân tọoc giùm êm nhá.

• Vodka
Reactions: MP3

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Mỗi ngày xe đưa đoàn đi hơn 300km để đến điểm tham quan mới. Hôm nay là núi 7 màu Đan Hà - ngọn núi đc Unesco công nhận là di sản thiên nhiên thế giới. Rất may hôm qua trời mưa nên núi đậm màu, nếu k mưa núi sẽ rất nhạt. Điện thoại cùi của em k lên đc màu. Nhìn các ngọn núi ngoài màu đỏ cam vàng nó còn mang màu xanh da trời, màu tím khoai môn và vài màu k rõ rệt

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Thành phố Đan Hạ hiện đại và rộng rãi, ngay trung tâm là 1 vườn hoa khoe đủ sắc màu mn đi dạo, vẽ vời và ngồi nghỉ xung quanh thật thanh bình

Chặng đường quá dài lấy đi khá sức của mn, giờ này mấy hôm đều tụ tập nhậu rồi. Nay ai cũng đi ngủ sớm, em cũng díp cả mắt rồi các cụ mợ ạ

prado2012

Xe điện
Mợ nhớ viết tiếp câu chuyện nhé. Em hóng. Cảm ơn mợ

• Vodka

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Cảm ơn bác chia sẻ.
Nhờ bác là, những Lan Châu với Cam Túc, bác phiên âm kiểu Bắc Kinh = Beijing, sau này dễ tra cứu hơn.

Chúc bác đi chơi dzui dzẻ.
Nhớ tạt đâu đó trả thù rân tọoc giùm êm nhá.
Vâng em tìm phiên âm vs nhớ viết ra thì lâu quá nên em xin phép vẫn dùng tiếng việt ạ. Cuối bài em sẽ gửi sơ đồ chuyến đi có phiên âm nhé

MP3

Xe điện
Website
goo.gl

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Cứ sáng 6g Việt tức là 7g Trung đoàn đã lục tục dậy vệ sinh cá nhân rồi xuống ăn sáng xong lên đg luôn. Ngày nào cũng ít nhất 200km. Hệ thống cao tốc của họ chằng chịt nối từ tỉnh nọ tới tỉnh kia nên di chuyển cũng k quá vất vả

Hôm nay đoàn đi chùa Mật Tông Kim Ngoã Tự, 1 ngôi chùa Tạng cổ. Trước khi vào chùa sẽ qua quãng đường dài đi trên thảo nguyên Kỳ Liên Sơn, mênh mông chỉ thấy núi và cánh đồng cỏ trải dài trc mắt, quang cảnh này sẽ thường trực suốt cả tuyến cao tốc nối Thanh Hải với Cam Túc.

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Tạt vào 1 khu vui chơi trên thảo nguyên Kỳ Liên Sơn, em định lại gần chụp bò Yak nhưng sợ nó hứng chí lên húc cho 1 phát thì bay màu nên lại thôi, chỉ đứng từ xa ngắm.

1 gian hàng của người Tạng:

Chụp choạch xong rời thảo nguyên tiếp tục trên cao tốc, lại núi và núi, cánh đồng trồng kê cứ mênh mang thế này, thi thoảng mới thấy vài căn lều Tạng:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Đi mãi vẫn là con đường này, thi thoảng gặp đàn bò, dê cừu chăn thả trên đồng:

Dừng nghỉ ở 1 trấn nhỏ của người Tạng:

Chiều nay lịch trình sẽ ghé qua chùa Kim Ngoã Tự, mỗi khu du lịch họ đều xây rất xa bãi đỗ xe, vì vậy du khách chọn đi xe điện hoặc khoẻ thì đi bộ. Đi bộ vào đc đến chùa cũng phải 2km, đoàn em lên xe điện vào chùa:

Chùa đông lắm, khác hẳn cảnh vắng vẻ trên đường:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Trong chùa có rất nhiều tấm ván để cho mọi người thực hiện nghi lễ, họ chắp hai tay lên trán, miệng tụng niệm sau đó đưa tay về phía trước đỡ toàn thân nằm xuống, úp mặt xuống đất một lúc, rồi lại chống tay đưa thân đứng dậy, cứ như vậy lặp lại động tác này cho tới khi hết buổi lễ. Cả tấm ván bóng loáng đen nhánh như hạt nhãn do tiếp xúc quá nhiều lần. Em k chụp chỉ tả mồm thôi nhé.
Quanh từng chùa có kinh Luân Xa, mn liên tục xoay vòng khiến nó cũng lên màu vàng óng:

Chùa rất lớn, có khu cho người già dưỡng lão, khu in ấn kinh sách, khu cho các đạt ma sinh sống. Em đến đúng buổi các sư thầy đang tranh biện, họ sẽ đưa ra 1 vấn đề để người lên diễn thuyết, nếu đc đa phần các sư ủng hộ thì sẽ lên đai lên cấp bậc, k khí vui vẻ cười đùa chứ k nghiêm túc như trong buổi luận án của sinh viên:

Vào mùa đông hàng năm các tăng ni phật tử dùng phomai, bơ để làm những bức tượng thờ cho gian chùa chính. Màu sắc thì dùng lá cây, tiết bò để giữ cho màu k bị phai đi. Tại gian chính họ sẽ dùng hệ thống điều hoà khổng lồ giữ cho các bức tượng k bị chảy nước. Rồi sau 1 năm thờ cúng họ đưa các bức tượng cũ ra ngoài nắng, tượng sẽ tan chảy ra rồi lại đưa các bức tượng mới vào. Rất cầu kỳ và công phu. Chùa khuyến cáo k đc chụp ảnh các bức tượng này ạ.

Máy cũng hết pin nên điểm đến tiếp em tả mồm nhé. Vào thăm làng Tạng, họ có phong tục khá lạ. Thiên táng (điểu táng) là hình thức mai táng bằng cách người Tây Tạng đưa thi thể lên núi làm mồi cho đàn kền kền đói. Cách 2 là họ mời thầy cúng lễ, sau đó lột toàn bộ các bộ phận trên cơ thể người cho kền kền ăn. Do đất ở đây cứng đào sâu xuống vất vả còn nước thì vô cùng quý hiếm nên điểu táng là phù hợp nhất. Họ cũng thờ phụng kền kền như 1 vị thần nên việc dâng thịt người chết cho kền kền là việc ý nghĩa và thiêng liêng.
Trong cuộc sống hiện nay phụ nữ Tạng vẫn chịu nhiều hủ tục. Dù rất xinh đẹp, đảm đang nhưng lấy ông chồng như hạch thì cũng k đc phép bỏ chồng, nếu bị chồng bỏ thì chỉ có vào chùa công quả. Cô chủ nhà em đến thăm cũng suýt bị chồng bỏ do sinh con gái đầu lòng. Trung quốc vẫn còn nặng tư tưởng sinh con trai mới là con của mình. Việt Nam cũng vậy, gắng đẻ con trai rồi chiều chuộng sau này còng lưng gánh cho nó phá.

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Rời khu vực chùa Tạng là trời rất lạnh rồi, ở miền núi tắt nắng phát là gió kéo tới hun hút khiến ai nấy đều suýt soa vì gió rét. Bảo nhau mai phải mặc ấm để lên hồ muối Chaka, tâm điểm của chuyến đi và cũng thuộc hành trình trên con đường tơ lụa.
Tối đó đoàn ăn ở nhà hàng Tạng, đã đau đầu vì thay đổi thời tiết rồi mà các anh Tạng mang loa kéo ra để hát hò giao lưu trong cái phòng vỏn vẹn tầm 50-60m2, thật là tra tấn nhau quá, lẩu cũng k ngon nên ăn thật nhanh ra ngoài ngồi, thôi kệ vì phong tục họ vậy mà.
Cả đoàn về nghỉ đêm ở ks để sáng hôm sau háo hức đi thăm hồ muối Chaka hay còn gọi là Caka.
Vượt qua quãng đường xa kinh dị, đi từ 8g sáng tới 2g chiều mới tới nơi. Xe cứ mãi băng qua thảo nguyên và bán sa mạc, qua con phố Triều Dương sầm uất của 1 tỉnh nghèo:

Cuối cùng biểu tượng hồ muối cũng hiện ra

Nắng gần chết, nắng vỡ đầu, chói mắt là thời tiết hôm nay, khác hẳn ngày hôm qua lạnh lẽo dù hồ muối có độ cao 3100m so với mực nc biển. Kệ đi, mn vẫn hồ hởi lao vào nắng chụp ảnh. Hi sinh tất cả vì nghệ thuật mà!

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Hồ muối Chaka trc kia từng là biển nông. Trải qua hàng triệu năm trái đất vận động, trồi sụt đã nâng vùng đất này cao thêm 3.000 m để tạo thành cao nguyên Thanh Hải-Tây Tạng. Những túi nước mặn trên cao nguyên này biến thành các hồ muối. Muối từ các ngọn núi chảy theo nước mưa và sông theo mùa đã giúp tăng lượng muối cho các hồ theo thời gian. Hiện tại, lượng muối trong hồ Chaka dày hơn 5m. Nhà máy muối Chaka sát ngay đó sản xuất hàng trăm tấn muối thô chất lượng cao, cung cấp đi khắp Trung Quốc.

Cảnh đẹp quá dù nắng ung đầu:

Em cũng làm đôi kiểu robot cho ngầu

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Như em đã nói, từ khu vực cổng đón khách mua vé tới khu tham quan chính phải đi qua mấy km thì hồ muối cũng vậy. Mn mua vé, thuê ủng rồi mới đi xe lửa, xe điện vào hồ muối

Đất đai rộng mênh mông, lúc xe đi tới hồ muối có đàn cừu chạy qua, be be ầm ĩ, bác tài chắc quá quen với cảnh này nên bóp còi inh ỏi rồi nhấn ga chạy qua đàn cừu:

Hoa bồ công anh nở khắp mặt đất, bông bay khắp trời

hungpb

Xe buýt
Cám ơn mợ đã cho em du lịch qua of, chúc mợ có chuyến đi thú vị

• Vodka

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Chụp ảnh xong em với chị bạn lên xe lửa đi ngược ra ngoài xem tượng đài từ muối. K biết tiếng nên đến ga tàu gần hồ muối 2 chị em xuống đi bộ, trùi ui chân đi ủng cao su đầu đội nắng đi 1km thì tới tượng muối, chỗ này có 4 bức tượng đc Unesco công nhận là tượng làm từ muối lớn nhất thế giới

Chụp vội vàng rồi đi về. Định ra ga lên tàu thì mợ đi cùng bảo k đi đc, vậy là lại lếch thếch đi tiếp hơn 1km ra bãi xe. Đi 1 quãng thấy xe lửa toe toe chở khách đi hướng ra cổng, 2 chị em nhìn nhau cười mà như mếu. Hehe, dọc đường thi thoảng túm lấy vài anh Tàu hỏi tiếng anh bãi đỗ xe ở đâu? May họ đều chỉ về 1 hướng chứ phải quay lại chắc em vật ra đg vì mệt và nóng. Nay sợ lạnh như hôm qua nên chơi hẳn 1 áo len cổ lọ và thêm áo khoác ngoài dày sụ. Huhu ai dè lại nóng kèm nắng chảy mỡ ra. Mợ đi cùng mặc còn ấm hơn em, thêm 2 khăn len quàng kín người.

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Tạm biệt hồ muối Chaka đoàn kéo về ngủ đêm sát cạnh hồ Thanh Hải. Sáng sớm hồ Thanh Hải đã thấy dân du lịch đến đông rồi. Mn cũng chịu khó lặn lội từ khắp nơi về đây tham quan thánh hồ.
Hồ Thanh Hải – hồ nước mặn lớn nhất trên cao nguyên Thanh Tạng với diện tích 4483km2 bằng 5 lần đảo quốc Singapore. Hồ Thanh Hải trong tiếng Tạng có nghĩa là hồ nước màu xanh, họ gọi là thánh hồ nên k ai đc bơi lội hay ném rác thải xuống đây nên cực sạch sẽ, luôn thấy lao công dọn rác trên bờ và ven hồ. Hồ lớn hút tầm mắt k thấy bờ bên kia, chỉ thấy 2 bên là dãy núi trùng điệp và hoa cải vạt xanh vạt vàng.

Hải âu dạn người, bay liệng nhặt bánh mỳ mn ném cho. Nước xanh trong nhìn thấy tận đám rêu lập lờ sâu dưới đáy. Xanh mát mắt, nếu đc bơi thì em sẽ: Tùm...ngay tắp lự

Rời hồ ra Lan Châu để bay đi Nam Ninh, sân bay Lan Châu đến lần 2 vẫn phải khen vì nó to vật dù chỉ là sân bay nhỏ của tỉnh nghèo. Bên ngoài sân bay đây, trồng hoa oải hương tím rực rỡ

Đi mỏi cẳng mãi tới đc cửa ra. Cả đoàn thèm mỳ bò Lan Châu cũng k ai quay lại để ăn vì từ quầy hàng bán mỳ quá xa cửa ra, ăn xong sợ lỡ chuyến mất

Đêm muộn mới tới đc Nam Ninh, cách đây mấy năm em đi Trương Gia giới qua đây. Nam Ninh còn ngổn ngang như công trường, giờ nó đã khác hẳn, sạch sẽ, sầm uất, hệ thống đg trên cao chằng chịt nối liền với các tỉnh thành khác. Đèn phố sáng trưng với hàng trăm toà nhà chọc trời. Haizz, nhìn sang mình lại nhớ đg sắt trên cao, làm từ lúc em mới sinh đứa lớn tới giờ nó lên cấp 3 mà làm có 1 mẩu.
Thanh Tú Sơn vẫn hấp dẫn với rừng cây nguyên sơ ngay trong lòng thành phố.

Viếng chùa Thanh Tú Sơn xong lên xe về cửa khẩu Hữu Nghị. Tạm biệt Trung Quốc, sau vài giờ em đã có mặt ở Việt Nam, cầu Đông Trù vào chiều hoàng hôn cũng đẹp lắm chứ:

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Cả quá trình lòng vòng đi Cam Túc - Thanh Hải của em đây ạ.

Hang đá Mạc Cao em đã đc đến đúng vào ngày rằm tháng 7 gây cho em ấn tượng vô cùng sâu đậm giữa sa mạc chỉ có gió và cát mà con người kiên trì tỉ mỉ làm ra những tuyệt tác hoành tráng và tôn nghiêm

Em cũng post ít ảnh ở zalo, có cụ mợ vào hỏi ăn và ngủ chuyến này đc k? em trả lời là rất ổn ạ, đồ ăn đa phần ngon ( em cũng cực kỳ dễ tính trong ăn uống). Ngủ ks, nhà nghỉ đều sạch bong, thơm tho, rộng rãi ạ.
Có điểm chê là anh Tàu sx ra bồn cầu và vòi xịt phân phối gần như cho toàn cầu, mà gần như toàn quốc anh ấy vẫn đang dùng xí xổm, k có vòi xịt...mất điểm ghê gớm.

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Cảnh ở TRung Quốc em vẫn thấy nó đẹp chả kém trời Tây. Bên họ luật lệ nghiêm nên không có hiện tượng nhếch nhác. Ủn cho thớt của mợ!

• Vodka

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Đọc top của cụ mà cứ ao ước thèm thuồng quá!E cũng mới đc đi mỗi tour Bắc Kinh - Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu. Công nhận bên TQ đẹp ah.

• Vodka