Cảm xúc mới trên cung đường cũ.

NV318

Xe tăng
Bẩm.

Cung đường Hà Nội- Đà Nẵng này em đi chục lần rồi. Mỗi lần đi là một góc nhìn mới, cảm xúc mới cũ đan xen.

Và cho dù thế nào thì em vẫn thấy đất nước mình thật đẹp.

Thớt này em sẽ không kể chuyện vì Đà Nẵng thì rất nhiều cụ đã lập thớt. Em chỉ muốn chia sẻ cái đẹp của đất nước qua góc nhìn của em và các anh em đồng hành.

NV318

Xe tăng
Sợ cảm hứng bị xóc tụt xuống phía dưới quần, em chọn đường Ông Cụ làm lộ trình. Con đường vẫn thế, duy chỉ có hàng quán, dân cư là có vẻ đông hơn, xe nhiều hơn và sự thanh bình vẫn chưa bị lấy mất.

NV318

Xe tăng
Tít phía xa kia là nơi có biển, bọn trẻ con háo hức lắm, đường còn dài con ạ, như tuổi trẻ của các con còn ở phía trước. Bất giác thấy mình già mất rồi.

Ở góc ven đường đôi bướm vẫn tung tăng vui đùa cho dù chỉ lát nữa, khi hoàng hôn xuống là kết thúc vòng đời của chúng.

namtrung478

Xe tải
Ảnh đẹp, lời văn hay chỉ tiếc cụ chủ bị táo bón....... ngày mai em vào xem không có gì là em gửi biếu cụ cân khoai lang cụ ăn đỡ táo.

NV318

Xe tăng
Cứ đi, đi mãi thì em rẽ ra đường 1A chỗ ngã tam Yên Lý Nghệ An. Đến được Ngã Tam thì đã tối mịt mù, đường xấu, xóc và tối như tiền đồ chị Dậu. Em quyết định rẽ vào Cửa Lò ăn tối và đây là quyết định sáng suốt của em.

Cứ theo trí nhớ của em về thớt của cụ Mã Lực, em phi một mạch xuống Cửa Hội. Hàng quán san sát, rất đông bà con ở tp Vinh về đây nhậu nhẹt. Biển Cửa Hội hôm nay lặng sóng, đứng gió. Hải sản không có gì đặc sắc, vẫn tôm nướng, ngao hấp, đặc biệt nhất là món cá thu sốt cà chua, ôi chao sao mà ngọt nước thế chứ lại. Thêm nữa bia Hà Nội đã mất dạng, thay vào đó là bia Huda, Sài Gòn....

Những năm trước em có dịp qua Cửa Lò hoặc Vinh thì bi Hà Nội đâu đâu cũng có. Kết luận của em là miền Bắc làm ăn kém hơn miền trong. Đoạn này em không có ảnh vì chả hứng thú gì, các cụ thông cảm.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Tiếp đi cụ ơi, chuyến đi của cụ mất bao nhiêu ngày. Em cũng dự rảnh rảnh cả nhà làm chuyến đi Đà Nẵng, Bà Nà, mà vẫn chưa sắp xếp được.

NV318

Xe tăng
Ăn tối, nghỉ ngơi, cho bọn trẻ làm khách hàng của mấy cụ cò quay trên bãi biển chán chúng em lại Đà Nẵng trực chỉ. Đường 1A xấu, bụi mù mịt. Có đoạn chỉ đi được 1 chiều. Chiều này đi thì chiều kia nghỉ nên vận tốc di chuyển chậm hơn rất nhiều.

Điểm dừng chân tiếp theo của em là sông Nhật Lệ.

Hai giờ sáng, vẫn có người cặm cụi lượm lon ven bờ sông.

1975

Xe tải
Nhà cháu cứ đi là trẻ con ốm, đau thế.

NV318

Xe tăng
Tiếp đi cụ ơi, chuyến đi của cụ mất bao nhiêu ngày. Em cũng dự rảnh rảnh cả nhà làm chuyến đi Đà Nẵng, Bà Nà, mà vẫn chưa sắp xếp được.
Đi đi cụ, ít nữa có tuổi là đi mây về gió, ngồi tàu bay tí là đến nơi, chán lắm.

NV318

Xe tăng
Rời Nhật Lệ, đồng hành cùng tiếng ngáy đều đều của các con sâu bia hòa quyện với tiếng nhạc trên xe em thẳng tiến Quảng Trị. Đến cầu Hiền Lương, đánh thức đội nhậu dậy đánh dấu.

Ơn trời, gọi phát các con sâu dậy ngay.

NV318

Xe tăng
Lại tiếp tục hành trình, đêm tối mãi rồi thì sẽ đến bình minh. Đất Huế đón em bằng ánh bình minh buổi sớm, rất tốt cho người thiếu vitamin D.

NV318

Xe tăng
Bình minh chiếu rọi muôn nơi, chỉ tí nữa thôi cái nắng gay gắt của miền trung sẽ nung nóng con đường các chị, các mẹ đang oằn mình gánh những mưu sinh ra chợ sớm.

Đường bắt đầu đông, xe đạp, xe máy thồ hàng hóa, sản vật tất tưởi trên đường. Tốc độ di chuyển của em chậm lại với tốc độ của bà con đi chợ sớm. phảng phất là cái vất vả, lo âu hiện lên trên mỗi nụ cười các chị.

Với tốc độ xe máy, em bò vào đến Huế. Việc đầu tiên là tìm chỗ ăn sáng, cà phê và để mọi người xả nỗi buồn của cả đêm hành trình. Em phi thẳng vào Vĩ Dạ quán, địa điểm quen thuộc mỗi khi em ghé Huế.

NV318

Xe tăng
Quán Vĩ Dạ cũng thường nhưng có lẽ em bị ảnh hưởng bởi bài thơ của thi sĩ họ Hàn, như có gì thúc giục, trách móc, cảm giác không yên nếu ghé Huế mà không đi qua Đập Đá, phía thôn Vĩ Dạ

"Sao anh không về chơi thôn Vĩ?
Nhìn nắng hàng cau nắng mới lên,
Vườn ai mướt quá xanh như ngọc
Lá trúc che ngang mặt chữ điền"​

TL_Vietnam

Xe lăn
Kụ viết cứ như nhà văn ý nhờ :D Kính kụ 1 chén nhá :D (b)(b)(b)

NV318

Xe tăng
- Bố ơi, con thèm ăn bánh bèo.

Tiếng thằng cu nhà em sau khi xơi xong tô bún bò kiểu fast food của Vĩ Dạ quán. Em đồng ý với nó. Bình thường em không chiều như thế, nhưng đây là đất thần kinh, nơi nổi tiếng với những món ăn cầu kỳ rất Huế. Đặc biệt là cu cậu nhớ món ăn của những chuyến đi trước, em mừng. Vậy là quán Bà Đỏ bọn em thẳng tiến. Người Huế hình như không ăn sáng bằng các món bánh nên quán vắng hoe.

Em bấm chuông, gọi cửa, chủ quán tiếp luôn. Chắc Bà Đỏ vẫn nhớ em hay mời bà ấy thuốc lá và trà đá chém gió mỗi lần em ghé nên ưư ái chăng :D

Cả khoảng sân rộng, chỉ mình đội em. Bếp làm các món bánh theo yêu cầu, nóng hổi và phải đợi.

Sâu Điệu

Xe hơi
Rời Nhật Lệ, đồng hành cùng tiếng ngáy đều đều của các con sâu bia hòa quyện với tiếng nhạc trên xe em thẳng tiến Quảng Trị. Đến cầu Hiền Lương, đánh thức đội nhậu dậy đánh dấu.

Ơn trời, gọi phát các con sâu dậy ngay.

em cũng có cái ảnh chụp cùng góc với cụ nhưng vào buổi trưa,em mới đi về được hơn tuần rồi

buinguyenhadong

Xe tải
cụ chủ chẳng khác nào Tô Hoài đưa Dế mèn phiêu lưu ký vào đây kính cụ 1 chén nhá.