[CCCĐ] CAMBODIA đất nước kỳ lạ (HorsePower 2018)

HorsePower

Xe container
Như vậy là nền giáo dục khai phóng của phương tây thất bại?
Em không nghĩ thế, chỉ có thể là lý tưởng nào đó làm thay đổi bản chất của các nhà lãnh đạo đảng CS Cam pu chia này ;)
Đấy, cái lý tưởng cụ nói đến chính là phản ảnh 1 phần cùa xã hội đấy :) , cái làm hỏng con người đấy.
Giống kiểu bọn Quốc Xã, nó cũng có cái văn hoá Phương Tây, sau rồi thì quá kinh hãi với kiểu giết người hàng loạt dã man.
Thật may mắn khi ta được yên ổn chơi OF nhỉ cụ

HorsePower

Xe container
thế cụ có thấy thằng ủn kg ạ ? nó cũng học ở phương trời tây và thấm nhuần chủ nghĩa tự do..thế cầm quyền nó khác gì đám polpot đâu. các vị như ông cụ nhà ta...cũng đi khắp các phương trời..thế mà lại có chuyện 2 lần cải cách...chết bao dân vô tội
Vụ cải cách ruộng đất không thể gộp chung với Polpot hay Bắc hàn đc cụ ạ.

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Để đảm bảo khách không thó cổ vật và chụp ảnh thía lia, người ta bắt gửi hết đồ vào đây. Vậy là không được cái ảnh nào

cái này thì bảo tàng bên mình có thu phí riêng cho máy ảnh ạ, còn họ thì cấm không cho dùng máy ảnh luôn cụ nhỉ?

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Vụ cải cách ruộng đất không thể gộp chung với Polpot hay Bắc hàn đc cụ ạ.
được cụ ạ. bắc hàn thì có vụ đại thanh trừng năm 56 và gần đây là thằng ủn . polpot thì cụ rõ rồi...cải cách ruộng đất thì cụ cũng rõ + vụ chỉnh huấn toàn quân nữa

HorsePower

Xe container
cái này thì bảo tàng bên mình có thu phí riêng cho máy ảnh ạ, còn họ thì cấm không cho dùng máy ảnh luôn cụ nhỉ?
Hoàn toàn không cụ ạ. Nếu thu thêm phí máy ảnh thì có vẻ làm tiền quá, cụ thấy thế ko?

HorsePower

Xe container
được cụ ạ. bắc hàn thì có vụ đại thanh trừng năm 56 và gần đây là thằng ủn . polpot thì cụ rõ rồi...cải cách ruộng đất thì cụ cũng rõ + vụ chỉnh huấn toàn quân nữa
Vẫn không đồng ý với cụ về so sánh đấy.

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn không đồng ý với cụ về so sánh đấy.
Cái giống nhau là đều cùng giống nòi trong 1 nước khử lẫn nhau và dùng 1 cái cớ nào đó để khử ..chỉ khác nhau là cái cớ . còn mục đích chính ..chúng mày có sợ tao kg và biết tao là ai kg và nhờ đó để củng cố quyền lực cụ à

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Hoàn toàn không cụ ạ. Nếu thu thêm phí máy ảnh thì có vẻ làm tiền quá, cụ thấy thế ko?
như bảo tàng TPHCM vé 15k thì phụ thu thêm 20k/ máy ảnh (máy ảnh chuyên nghiệp, điện thoại không tính), còn bảo tàng Mỹ thuật thì mắc hơn. Chắc là làm tiền để bù thêm chi phí hoạt động vì người ta tới đây chụp ảnh cưới, ảnh nghệ thuật các kiểu rất nhiều vì view đẹp :D
Còn bảo tàng Khmer ở nước bạn không cho chụp làm kỷ niệm, kể cả điện thoại thì cũng tiếc cụ ạ. Em nghĩ nếu có phụ thu thêm khách cũng sẽ trả thôi, dù không ưng bụng lắm :D

HorsePower

Xe container
như bảo tàng TPHCM vé 15k thì phụ thu thêm 20k/ máy ảnh (máy ảnh chuyên nghiệp, điện thoại không tính), còn bảo tàng Mỹ thuật thì mắc hơn. Chắc là làm tiền để bù thêm chi phí hoạt động vì người ta tới đây chụp ảnh cưới, ảnh nghệ thuật các kiểu rất nhiều vì view đẹp :D
Còn bảo tàng Khmer ở nước bạn không cho chụp làm kỷ niệm, kể cả điện thoại thì cũng tiếc cụ ạ. Em nghĩ nếu có phụ thu thêm khách cũng sẽ trả thôi, dù không ưng bụng lắm :D
Có mấy lý do không cho chụp ảnh, nhất là các bảo tàng lịch sử là:
Ánh sáng đèn flash gây hỏng các các hiện vật, kiểu như đem ra phơi nắng nhiều thì cái gì chả bạc màu và biến chất, tuy flash chỉ loé lên 1 cái nhưng người ta định giữ mấy cái hiện vật đấy cả nghìn năm nên vẫn là hại. Chụp ảnh còn gây tắc nghẽn giao thông trong bảo tàng, nếu cụ vài mấy cái bải tàng Louvre hay cung điện Buckingham....thì khách cứ gọi là nối đuôi nhau, nếu để khách chụp ảnh tạo dáng này nọ thì thay vì người ta bán được 1000 vé thì chỉ bán được 500 vé, đại loại vậy. Lại còn vấn đề bản quyền mấy thứ hiện vật, rồi an ninh, rồi giảm doanh số hàng lưu niệm.... nó tính cả cụ ạ. Phụ thu thêm không lại được. Hơn nữa họ tính toán những người chụp ảnh trong bảo tàng thường sẽ không quay lại lần nữa. Lại mất thêm ít nguồn thu. Đấy là E nghĩ vậy.

HorsePower

Xe container
Cái giống nhau là đều cùng giống nòi trong 1 nước khử lẫn nhau và dùng 1 cái cớ nào đó để khử ..chỉ khác nhau là cái cớ . còn mục đích chính ..chúng mày có sợ tao kg và biết tao là ai kg và nhờ đó để củng cố quyền lực cụ à
Nếu tìm điểm giống nhau thì cái gì cũng có điểm tương đồng. Cái khác cơ bản là ở ta tìm tòi để tiến lên, sau thấy sai thì xin lỗi. Còn bọn kia là diệt chủng nó khác. Cụ cứ so sánh ta với Polpot em thấy trái quá.

Krupta

Xe điện
Vấn đề em thắc mắc là Polpot, Ieng Sary....đều học ở Pháp, tầng lớp trí thức lúc bấy giờ. Thế mà tại sao lại có hành động man rợ
HỌc nhưng không tốt nghiệp cụ ạ, như Pol pot hình như không học hết đại học.
Với lại nó còn phụ thuộc vào vấn đề thần kinh nữa. Suy nghĩ bệnh hoạn thì sẽ có hành động bệnh hoạn thôi. Thiếu gì những kẻ giết người hàng loạt, giết người man rợ ở Mỹ, ở châu Âu, là hoạ sỹ, kỹ sư. Đã thế lại còn gặp phải anh Mao anh í rót vào tai đủ thứ rác rưởi thì thôi, coi như dân Cam xác định.
Ieng Sary là người Khmer Nam Bộ, quê ở Sóc Trăng nhưng cũng lai người Hoa. Pol pot thì là người Khmer, nhưng hình như cũng lai tàu khựa.

Car68

Xe tải
Cam em chưa đi bao h, nghe nói nóng hả cụ nóng như Thái không.